Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Washington sắp cho phép đăng ký bầu cử qua Facebook

TDNC
18/7/2012 15:48Phản hồi: 63
Washington sắp cho phép đăng ký bầu cử qua Facebook
Washington sắp trở thành tiểu bang đầu tiên của nước Mỹ cho phép người dân có thể đăng ký bầu cử bằng Facebook vào đầu tuần sau, sau khi họ phát hành một phần mềm chạy trên trang Facebook của Bộ trưởng Bộ Ngoại giao nước này. Phần mềm được viết bởi hãng Microsoft và nó cho phép người ta có thể đăng ký đi bầu một cách dễ dàng cũng như chia sẻ nó với những người bạn khác trên Facebook của mình.

Khi đăng ký qua Facebook thì họ cần phải cho phép mạng xã hội ảo này truy cập vào thông tin cá nhân, kèm theo đó là biển số xe cũng như số chứng minh thư (ID) của mình. Việc đăng ký qua mạng không những tiện lợi mà nó còn giúp tiết kiệm được khá nhiều tiền của cho nhà nước. Theo anh Shane Hamlin, đồng chủ nhiệm tổ chức các cuộc bầu cử của bang Washington cho biết thì nó giúp tiết kiệm cho tỉnh từ 0,5-2USD và tiết kiệm cho bang được 0,25USD/mỗi lần đăng ký (theo số liệu từ năm 2009). Ông nói thêm: "Nếu lần tổ chức này thành công thì Facebook và Microsoft cũng sẽ rất phấn khởi để tiếp tục công việc đó trên các tiểu bang khác".

63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bang Washington chứ ko phải thủ đô Washington DC đâu heheeh😃 thủ đô chậm hơn bang ngoài xa nữa😃
đúng là tiên phong công nghệ, làm chủ được mọi thứ, mình thích dân châu Âu ở chỗ họ ít bảo thủ , cố đỉn như dân Châu Á
@nhoclovely26 Bác thử qua mấy nước Châu Âu hỏi người dân xem bọn nó có thực sự thích người Mỹ k? Ngọai trừ quan hệ làm ăn. Cái bạn nói đã là lịch sử rồi, hiện tại bây giờ Mỹ và Châu Âu cũng chã còn gốc rể gì với nhau
@ngoctien Dân Bắc Mỹ gốc châu Âu má, nói chuyện thời sự phải nghiên cứu lịch sử, đôi khi họ nói ít mình hiểu nhiều 😆
Chán Facebook rồi...
ohh. Có cả anh MS nhảy vào nữa thì cơ hội thành công có vẻ lớn đây, khả qua ghê. Ủng hộ, ủng hộ.
Chà...cộng đồng công nghệ lấn dần qua chính trị
Thế này thì Mark Zuckerberg có thể điều khiển kết quả bầu cử rồi haha
shakalaka
ĐẠI BÀNG
12 năm
@blackberry101 có mà lúc đó facebook sẽ đi vào dĩ vãng:eek:
lapmaihokdc
ĐẠI BÀNG
12 năm
mỹ thì thế. VN mình thì chặn lên chặn xuống
linhatm
TÍCH CỰC
12 năm
@lapmaihokdc US nó đang đổ sang tán tỉnh VN khi nào cưới đc thì có mà tha hồ face....kis....nhé.
Tuyệt quá !
anhduan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tuyệt quá nhỉ.!
RedGhostPro
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hack nhảy vô, đưa hình Binladen cho làm thị trưởng mới ghê............
Châu Á phát triển tự hào dân tộc. Đi bầu tự hào làm công dân nước
Cộng Hòa - Xã Hội - Chủ Nghĩa - Việt Nam
Đỡ tốn thời gian đi đến điểm bầu cử,... rồi đỡ phải xếp hàng chờ đợi nữa ;)
Đúng là phát triển, bầu cử khỏe re,..
Kowboy
CAO CẤP
12 năm
😃
ở Mĩ phiếu của Đại cử tri mới quan trọng 😃
Nếu như có hacker nào xâm nhập và thay đổi kết quả bầu cử thì sao?
kanishi
TÍCH CỰC
12 năm
@warmboy24 đọc xong cũng phải dùng đầu suy nghĩ chứ,
@kanishi bạn chỉ cho mình mình nói sai chổ nào đi?
kanishi
TÍCH CỰC
12 năm
@warmboy24 cho chép đăng kí chứ ko phải là bầu cử qua fb, đăng kí như kiểu là bạn nhận thẻ cử tri ấy thôi, còn bầu cử thì vẫn như xưa,
@kanishi lần sau người ta không biết thì giải thích thế này từ đầu thì có thiện cảm hơn là nói móc người khác không biết suy nghĩ bạn ạ!
tuedo411
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hình như mod nhầm, phần mềm này chạy trên trang của thư ký bang chứ đâu phải bộ trưởng ngoại giao,"on the Secretary of State's page"!
@tuedo411 Ở Myx từ đó có nghiax là bộ trưởng ngoại giao đó bạn
@tuedo411 Secretary of State là Ngoại trưởng bạn ơi, "thư ký bang" cái gì ở đây? Hiện giờ là bà Hillary Clinton đó 😁

Ở Mỹ bộ ngoại giao gọi là Department of State (chứ ko phải Foreign Ministry) nên người đứng đầu là Secretary of State, tương đương bộ trưởng ngoại giao ở các nước khác.

Anyway, đặt cái tít như vậy là không đúng nha. Nếu là bang Washington thì phải ghi rõ là bang Washington, để Washington không sẽ bị hiểu lầm là "chính quyền Washington của Mỹ" đó.
tuedo411
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Amon Amarth Xin lỗi hình như người nhầm là bạn chứ ko phải mình,bạn tham khảo thêm ở đây nhé http://en.wikipedia.org/wiki/Secretary_of_State, trong phần United States có nói như sau : "In most of the individual states of the United States, the Secretary of State is an administrative officer responsible for certain governmental functions. The specific powers and duties of this office depend on the constitution and laws of the particular state, but they often include responsibility for overseeing elections within the state". Đơn giản cái bài này nói về vấn đề bầu cử của bang Washington nên mình nghĩ chỉ trong nội bộ bang thôi, sao liên quan đến bà Hilary được. Có gì bạn cứ góp ý nhé,thanks!
vangapao
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tuedo411 President Barack Obama named Hillary Rodham Clinton as his choice for 67th Secretary of State on December 1, 2008.
-> cái nầy là ngoại trưởng của Mỹ (United States).

http://sos.wa.gov/office/office.aspx
The current Secretary of State is Sam Reed

-> Còn ông (bà) nầy là thư ký bang (dịch đúng là cái gì?). Mod nhầm rồi.
Trụ sở của MS nằm ở bang này mà. MS quan hệ với chính quyền tốt ghê, đúng là đại gia. 😁
manhhoan88
ĐẠI BÀNG
12 năm
@darkearl229 Do you really ?
Hay nhỉ. Nước ta mỗi khi tới bầu cử thì nhức cả đầu. Vô phòng bầu cứ quẹt đại cho về sớm thôi. Ai làm củng vậy thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019