Wi-Fi Mesh vs Repeater: sự khác biệt giữa hai cách mở rộng mạng Wi-Fi

Duy Luân
16/6/2020 0:23Phản hồi: 392
392 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu tôi dùng chung wifi với nhà hàng xóm (kết nối không dây)
thì tôi dùng Mesh, để nhận sóng không dây từ hàng xóm về được không?
tôi chưa rõ, xin đừng gạch đá
cảm ơn.
Mấy thiết bị repeater rẻ tiền ngoài xiaomi thì có loại nào có tính năng roaming ko hả anh em
@condandatcang Ko
Ít tiền thì mua router đi dây lan rồi set bridge còn hơn
toicothai
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Velkan86 Nếu mua router đi dây LAN thì nó khác gì với hệ thống mesh vậy bác. Em đang hiểu 2 cái này là 1 có phải ko ta? Bác thông não giúp e phát
khanh1810
TÍCH CỰC
3 năm
Mình chơi aimesh của asus
Giao diện đẹp, dễ dùng dễ quản lý
Giá hơi chát tý cho từng router cơ mà xứng đáng từng xu
Tốc độ mượt, ổn định, nhảy node rất chuẩn
lovebb
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình bị hiện tượng này mà chưa biết tại sao, ae nào có kinh nghiệm chỉ giúp: mới mua cái router Tp-link Archer C54. Kết nối với Modem của FPT (internet + tivi) theo dạng “mở rộng vùng phủ sóng” (tức là chỉ cắm điện, C54 kết nối modem Fpt qua wifi). Khi này, ngoài mạng Wifi gốc của modem Fpt tên là ABC, còn có thêm 2 mạng mới với tên được đặt tự động là ABC_EXT và ABC_EXT_5G. Cả 3 mạng này đều dùng ok hết nhưng tất nhiên đo tốc độ thì thấy mạng ABC chậm nhất (điều này cũng đg nhiên). Mình kết nối với mạng ABC_EXT_5G dùng cả ngày rất ok. Nhưng sáng ngủ dậy thì vẫn có tín hiệu wifi nhưng ko có internet. Cục C54 vẫn có điện đèn đầy đủ. Rút điện cắm lại thì lại dùng ok. Đã bị vậy 2 lần!
toicothai
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mọi người cho mình hỏi. Giả sử căn nhà có 4 tầng, mỗi tầng 1 con router. Và được kết nối với nhau qua LAN (con router main nằm ở tầng 2) ==> Cái này có phải gọi là hệ thống mesh ko? Nếu không thì gọi là gì nhỉ?
Em còn gà, mong mấy bác thông não đừng troll em
Cười ra nước mắt
@toicothai khờ ông không nhé, Mesh ở đây chỉ là 1 cách gọi, về cơ bản mỗi hãng sẽ có 1 cách khác nhau kết nối giữa các bộ phát ( có dây hoặc ko dây ) thỏa mãn 1 vài kỹ thuật cơ bản ( 802.11s/k/v/r ). Về nguyên tắc hoạt động thì cũng không khác gì cái hệ thống của bác nhưng nó sẽ có những cái cao siêu hơn ví dụ như có thể kết nối đến nhau mà ko cần dây, có thể mở rộng sóng bằng cách thêm các node ( router ) 1 cách vô cùng đơn giản, có thể giúp bác di chuyển loanh quanh lung tung mà ko mất công tắt bật wifi để chọn sóng khỏe hơn vì các bộ mesh thường có tính năng đó ( điều kiện là thiết bị bác dùng cũng phải hỗ trợ và cách bác sử dụng, ví dụ như chạy như bay thì bố nó cũng ko kịp gửi ).
toicothai
ĐẠI BÀNG
2 năm
@supperchym cám ơn bác giải đáp thắc mắc!
Nhà mình 2 lầu, sàn tường 20-30. Ở mỗi lầu có repeater nhưng ở các phòng trên lầu đều nhận sóng repeater sóng sánh mạnh nhưng mạng cực chậm. Như vậy khi chuyển qua dùng wifi mesh có làm chất lượng mạng nhanh hơn như kết nối với cục wifi router gốc không?
TP-link hiện nay không cho kết nối daisy-chain nhé. đang bị chửi ầm trên forum.

Ví dụ cục 1 là cục Main, cục A - B - C là cục phụ.

Tất cả các cục A B C đều sẽ kết nối với cục số 1.

Ví dụ cục phụ A đặt gần cục 1. Sau đó các cục B C đặt gần cục A nhưng xa cục 1.

2 cục B và C này vẫn tìm cách kết nối với cục 1 chứ không kết nối với A.

Nên như tấm hình này là TP-links đang quảng cáo láo nhé

https://community.tp-link.com/en/home/forum/topic/210456 << 1 ví dụ trên diễn đàn của TP-links (rất nhiều topic như vậy)

Tp-link hứa sẽ cho firmware nâng cấp nhưng hơn cả năm rồi chưa có.

Mình đang xài 4 con Deco M5 xác nhận đúng luôn.
thangxd48
ĐẠI BÀNG
6 tháng
cả nhà cho hỏi ngu chút : chế độ Repeat trên các modenl wifi: thì cổng LAN có hoạt động không vậy. Nhà mình có 1 Cam (chỉ có cổng Lan) ở ở bên đường việc đi dây là không thể đang tính làm 1 con Wifi chuyển tiếp.
199xpro
TÍCH CỰC
3 tháng
Hiện tại nhà mình đang dùng mesh của Viettel, và mình muốn mở rộng sóng tới 1 số góc khuất. Mình đang tìm hiểu Cục Repeater nhưng sợ nó ko roaming và giữ được mạng thông suốt.
Nhờ mng giới thiệu giùm mình cục repeater nào ngon và hỗ trợ như mesh được không? Như bài của @Duy Luân thì có nhắc tới của xiaomi, là chiếc nào ạ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019