Win 10 Mobile lên build 14322 Preview: nhóm thông báo, tùy biến Action Center, nhắc nhở hình ảnh...

Duy Luân
14/4/2016 22:52Phản hồi: 257
Win 10 Mobile lên build 14322 Preview: nhóm thông báo, tùy biến Action Center, nhắc nhở hình ảnh...
Microsoft hôm nay vừa ra mắt Windows 10 Mobile build 14322 dành cho người dùng thử nghiệm Fast Ring. Đây là một bản cập nhật lớn với khá nhiều tính năng mới đáng chú ý, bao gồm việc thay nhóm thông báo lại theo từng app, không còn dàn trải và lặp lại icon như trước. Notification cũng hỗ trợ đánh mức độ ưu tiên xuất hiện, cho phép hiện notification có hình ảnh, tùy biến Quick Action... Bạn cũng có thể dùng Cortana để tạo nhắc nhở và đính kèm hình ảnh, khi đến giờ nhắc thì thông báo này sẽ hiện ra trên Action Center cho bạn xem. Hiện tại bạn đã có thể tải về Windows 10 Mobile build 14322 bằng cách vào Settings > Update & Security > Phone update. Nhớ là phải chọn chế độ cập nhật là Fast nhé.

Thay đổi ngoại hình Action Center
Thông báo trong Action Center giờ sẽ được nhóm lại với nhau theo từng app chứ icon không còn lặp đi lặp lại hoài nữa. Tính năng nhóm theo app này sẽ giúp chúng ta xem notification một cách gọn gàng và dễ nhìn hơn nhiều. Thay đổi này cũng mang lại nhiều khoảng trống hơn cho Action Center nên có thể hiện được nhiều nội dung hơn

Cho phép nhúng hình ảnh vào thẳng trong Notification
Thay đổi này giúp cho notification của Windows 10 Mobile giống với Android. Những thông báo nào có đính kèm hình ảnh sẽ xuất hiện to hơn so với những thông báo bình thường. Hình ảnh trong notification có thể to hoặc nhỏ tùy theo ý định của nhà phát triển.

Tùy biến mức độ ưu tiên của thông báo
Giờ đây bạn có thể đánh mức độ ưu tiên cho thông báo. Có 3 mức là bình thường, cao và luôn nằm trên cùng. Bạn cũng có thể chỉnh lại số lượng notification mỗi app được phép hiện ra Action Center. Nếu một app đẩy ra nhiều hơn 3, bạn vẫn có thể ấn nút expand để xem thêm. Thay đổi này khá là thú vị, mình sẽ thủ nghiệm nó vào chiều nay cho anh em xem.

Tùy biến Quick Action
Quick Action là các nút bật tắt nhanh những kết nối hay tính năng thường dùng trong Action Center. Giờ đây trong build 14322 bạn có thể thêm, xóa hoặc di chuyển chúng tùy theo ý thích của bạn. Chỉnh ở Settings > System > Notifications & actions.

Thêm 2 cách để tạo nhắc nhở bằng Cortana
Có 2 cách mới để tạo nhắc nhở: Photo Reminder sẽ đính hình ảnh vào và nhắc bạn về một điều gì đó, ví dụ như món ăn bạn vừa thử hay chia bia mới được giới thiệu uống thử. Bạn cũng có thể thiết lập nhắc nhở về một nội dung gì đó từ những app khác, ví dụ như dùng Edge hay Microsoft News để set nhắc nhở về một tin tức chưa đọc. Khá là thú vị, mình cũng sẽ thử khi download xong bản update.

Một số điểm mới khác
  • Icon dành cho từng trang settings sẽ thay đổi chứ không mặc định là hình bánh răng như trước nữa
  • Navigation bar có một trang để tùy chỉnh riêng

Quảng cáo

• Battery Settings và Battery Saving Experience sẽ về chung một chỗ
  • Nhiều emoji mới
  • Copy paste tốt hơn: chưa rõ thế nào, sẽ thử vào báo lại anh em
  • Cải tiến Conitunuum: hỗ trợ cho bộ adapter Ethernet gắn qua cổng USB trên Microsoft Display Dock. Lúc này, bạn vẫn có thể vào mạng thoải mái ngay cả khi không có Wi-Fi hoặc Wi-Fi không đủ nhanh (tình trạng hay thấy ở các văn phòng).
  • Có thêm nút camera ngoài màn hình chính để chụp ảnh nhanh hơn
  • Nguồn: Microsoft
    257 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

chitienthu
    TÍCH CỰC
    8 năm
    Lu 1020 đã cất tủ từ mấy tuần trc rùi, ko mong ngóng gì nữa , haizz. Yểu mệnh quá.
    @ZzzzzzzzzzzZ coi hướng dan khó qua
    @c2sh1_xichlong đã máu vọc vạch thì xá gì 😁:D:D mình hồi mới làm hết cũng khoảng 10p thôi, nhưng giờ hình như lên redstone lậu bị treo máy, thấy mấy người dính r, cả mình nữa :D:D:D giờ trở về với 8.1 ;)
    chitienthu
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @pohan update gì vậy bác ?
    pohan
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @chitienthu Lên 10586.218
    bjboyn00b
    TÍCH CỰC
    8 năm
    Đợi Surface phone thôi chứ giờ hết hứng rồi 😔 , cảm giác háo hức lumia hồi NOKIA hơn nhiều so với cảm giác hời hợt MS.
    @bjboyn00b Surface chạy trên nền tảng 64bit ngon rùi
    cứ dần dần bổ sung nhưng đừng ôm con bỏ chợ, haizzz
    Bác nào chuột bạch trên 520 chưa có lên được không
    @Fujian máy tầm trung trở xuống nên Reset về cài đặt gốc sau khi up
    @Fujian à máy mình cũng có vài hiện tượng khó chịu như bạn kể . Khắc phục tự thoát app bằng cách xóa app đó đi sau đó load lại từ store , treo máy chạy chậm có thể bộ nhớ trong quá nhiều bạn nên mua thẻ nhớ lớn hơn khoảng 16 gb là ok . Tắt máy khởi động lại cũng khiến máy chạy ngon hơn . 730 cua mình giờ chiến w 10 ngon lành ,
    @Fujian wp_ss_20160421_0001[1].png wp_ss_20160421_0002[1].png
    Các bác cho em hỏi, 520 của em lên bản này rồi muốn lên build 14322 thì có được không ạ?
    @hoainammatmotmi ngon, lên được bạn nhé
    vj3tgja
    TÍCH CỰC
    8 năm
    he em vứt cái lumia của e lâu quá, pin hỏng rồi, mà đọc mấy cái này thấy có hay nhưng cũng k muốn test nữa rồi
    umumti
    CAO CẤP
    8 năm
    Có thay đổi lớn thì phải up thôi.
    triphamvan
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Mình đang kéo về yoi, chưa biết ntn 😁
    Sắp vứt WP rồi. Không mong ngóng gì nữa.
    bemomvicky
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    925 ko có nhé anh em! Buồn! 😔
    Nhìn loạt hình giao diện chán nhỉ. Tối tăm, sơ sài và buồn thảm !
    triphamvan
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @dualshock android cũng thế, tuy vậy nghe nói wp ít bị phân mảnh & hiệu suất cao hơn
    @dualshock Android ngày xưa (từ 4.4 trở xuống) đều là theme tối, từ 5.0 trở đi mới có màu sắc hơn, theme sáng
    duaIshock
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @triphamvan Android ngày xưa thôi bạn. Từ bản 5 là mình thấy nó đẹp trai sáng sủa rồi !
    @dualshock Chỉnh trắng như ios được nhá =_="
    Mr.85
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Sau build 2016 anh em nản lắm rồi 😔
    vãi lồng, tiếng anh tiếng em lẫn lộn:eek:
    Trungk13n
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Chán winphone rồi, lu1520 giờ thành cục phát wifi
    @Trungk13n bán lại cho em đê
    Trungk13n
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @Chu Khởi Bạn mua đc bao nhiêu, pin của máy kém hẳn từ khi mình cài wưin10mobile insider 10166. Hiện tại thì hầu như ko thể dùng bình thường, rút sạc dùng tầm 5p là ngỏm 😁
    @Trungk13n ôi vãi chưởng còn ngon thì bán lại cho em chứ pin phút nghe là nản cmnr :'(
    Trungk13n
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @Chu Khởi 😁 bị bung máy để thay loa rồi b, ai cũng khen nokia bền mà sao e xui thế ko biết, vừa hết bh thì loa tịt ngóm :mad:
    Kal-el119
    TÍCH CỰC
    8 năm
    dùng win phone 10 vào tinh tế ko comment được, có bác nào cũng bị như vậy ko
    @Kal-el119 Đang cmt trên win 10 mobile đây...có sao đâu...tại trang tinh tế lỗi phần soạn thảo văn bản sao ý...khi gõ chữ ko được trơn tru. Hay là tinh tế cũng ko phát triển cho wp
    @Kal-el119 mình đang comment bằng w10m đây.
    springC
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Mình đã lên bản này cho Lu 1520. Mình lên từ bản 10.586.218. Bản này đã test qua thì thấy:
    - ME: ko bị out khi tìm kiếm
    - Mục thiết lập (setting): có nhìu icon mới, mở rất nhanh, bố trí hợp lý hơn rất nhìu.
    - 3G/wifi: dùng ngon
    - Lỗi: Ngôn ngữ TA/TV lẫn lộn
    == Tóm lại là đáng dùng
    @springC Ngôn ngữ ko phải lỗi đâu bạn! Do đang thử nghiệm, cái nào mới người ta vẫn chưa dịch nhôn ngữ, ổn định mới chuyển qua bộ phận dịch từng ngôn ngữ
    tandat84
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @springC Minh cug xai buil 218 tren 928/ xài ok. Nhug ko bât tram phat wifi đuoc
    railac
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @springC Mình cũng đang ở bản 218. Chỉ cho mình cách lên với.Thử chọn cả 3 chế độ insider mà ko thấy báo update
    Nghe những dòng than thở vô nghĩa ở trên thật là nực cười quá đi. Nhào không dùng nữa...chán lắm rồi...đem 1020 cất tủ .v.v....các ông không dùng thì sau này các con ông sẽ dùng ..vậy thôi..vài ba năm nữa là khác ngay thôi. Bây giờ các ông đã biết thì không dùng nữa nhưng các con ông sẽ dùng
    @hikaru2014 Bạn ở Bang phái nào vậy ?
    hikaru2014
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @hotletokhonganh1990 Nãy đọc cmt đồng qdiem nên chửi bọn kia xíu mà ko nhìn nick. Nếu thấy nick bn thì ko quote...
    Ps: đã xóa
    @gnafetihw - Thế bạn cho hỏi MS nó lấy cái gì để lấp vào hệ sinh thái Win của nó đây, Android à, hay đồ của Táo... xin lỗi nhé.
    - Thế tại sao nhà nhà làm ĐT, người người làm ĐT, từ cả trăm hãng của Tàu khựa cho đến cả chục thương hiệu của mấy ông VN (cho dù là 1 cái ốc còn ko làm ra được).... xin lỗi nhé, miếng bánh này béo bở lắm, còn lâu MS nó mới bỏ nhé, có cái là nó tập trung hay không tập trung, nhiều hay ít, lúc này hay lúc khác....thôi.
    - Còn chuyện nó ưu tiên vào điện toán đám mây, tực tế ảo, phần mềm, kể cả phần mềm cho iOS, android.. thì đương nhiên rồi, tự nhiên nó bỏ những cái thế mạnh, cực mạnh, hái ra tiền của nó để nó chết cả lũ chắc, nó không biết dùng cái này nuôi cái kia chắc.
    - Với một thằng siêu khổng lồ như MS ấy, đương nhiên là nó làm cái gì cũng phải dài hơi, cực kỳ dài hơi, một chiến lược rõ ràng... Nó là 1 tập đoàn tư bản, không có chuyện một thằng dù là CEO thì thích làm gì thì làm.. Nó chứ đờ phải như cái ông BKAV nhà các ông đâu mà hứng lên thì làm, chán thì ngồi ngắn tũn mặt ra ị cả ra quần nhé.Các ông thánh trẻ cứ ngồi đó mà hô hào MS ới cả WP10 nó chết, hô to vào, hô nhiều vào thì đến Trung Quốc cũng còn chết với các ông chứ chả nói MS nhá. Đời đúng là hài vl.
    @hikaru2014 Ừ..xoa đi ..không lây bệnh của mình đó ..
    Đang lên hihi
    @Duy Luân em tưởng bác lên xong r mơi chia sẻ ae chứ 😔(
    Fujian
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Sau một thời gian làm chuột bạch, tôi ước có ai mua hộ con 730 của tôi giá 2m
    aviator93
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @Fujian quăng đây, 2 sim 1củ 8, 1 sim 1củ 5 thì mua cho.mà phải 99% trở lên mới mua.
    Fujian
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @aviator93 99% trở lên à? Thật không thể tin nổi. Thật không thể tin được. Thật là vi diệu.
    zicchid
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Hôm trước up lên xong camera không lấy nét được, cứ giật giật liên tục. Nản con winphone lắm rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019