Windows 11 sắp có widget trên màn hình desktop?

vn_ninja
7/5/2023 11:3Phản hồi: 78
Windows 11 sắp có widget trên màn hình desktop?
Khi Windows 11 ra mắt vào năm 2021 thì Microsoft đã giới thiệu một panel Widgets mới, sẽ hiện ra khi nhấn vào nút Widgets trên thanh Taskbar hoặc vuốt vào vừ bên trái của màn hình. Vào năm 2022 thì đã mở Panel này ra cho các nhà phát triển bên thứ 3 và theo báo cáo mới nhất từ Windows Central thì công ty đang có kế hoạch mang đến một thay đổi nữa đó là cho phép ghim widget ra màn hình desktop – tương tự như Gadgets trên Windows 7.

Điều này được cho là một phần trong nỗ lực của Microsoft nhằm cải thiện cũng như mang đến nhiều tính năng hiện đại hơn cho desktop Windows 11. Chưa rõ khi nào tính năng này sẽ được ra mắt nhưng chúng ta có thể sẽ có thêm thông tin ở sự kiện Microsoft Build 2023 diễn ra vào ngày 23 tháng 5 tới đây.

Widget trên desktop, anh em thấy có cần thiết không?

Windowscentral
78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cứ thêm rồi bỏ. Bỏ rồi lại thêm. Thôi để bà nó đi. Ai xài thì mở. Khổ quá
18K
CAO CẤP
một năm
@nw_47 nhọc nhỉ hahahaa
@nw_47 MS style 😁
có, có thêm cho đẹp
Mình thấy ko cần thiết.
lumisu
ĐẠI BÀNG
một năm
@EpicUnreal5 Không cần thì không dùng, nhiều người họ thích họ dùng
@EpicUnreal5 Có cái widget nhảy chứng khoán cũng tiện 😁
@S.O.J đúng, cần mỗi cái đấy :D
Win ngày càng giống Mac, cho ta thấy win mãi đi sau Mac
Win mãi phèn, mac mãi thượng đẳng
@Sói Ca! Lại “vứt xương cho chó cắn nhau”
@khoaslim bot đang làm việc trong môi trường của tụi nó thôi
Cười vô mặt
@Sói Ca! M bị ngu ak
@Sói Ca!
Khôn như mày :D
Hồi windows 7 cũng có Gadget trên màn hình Desktop như vầy
@nghaimin Y chang 😃
Chỉ muốn lôi cái widgets note ra màn hình
@Jeff Bezos Sticky notes đó bro
@B L A Z E Nó ko có widget
@Jeff Bezos Nó ghim trên màn hình còn j?
Ahryo
ĐẠI BÀNG
một năm
chừng nào có chế độ mỗi màn hình chạy 1 desktop độc lập như Mac nhỉ 😄
Ahryo
ĐẠI BÀNG
một năm
@darklight_vtp thế cho mình xin link hướng dẫn vs, cái này mình bó tay.
Ahryo
ĐẠI BÀNG
một năm
@darklight_vtp làm sao show dc 2 desktop này trên 2 màn rời vậy
vinadl
ĐẠI BÀNG
một năm
@Ahryo dăm ba cái này mà cũng hỏi chi. Nó dễ mà! tự mò đi cho nhớ! tôi sài cả Mac lẫn Win thấy ko có vấng đề gì
@Ahryo show cả chục virtual desktop độc lập trên 2 màn rời cũng được, từ win10 có rồi, bạn tự mò đi nhé vì nó là mặc định luôn, ngược lại muốn show virtual desktop trên tất cả màn hình thì nhấp phải chọn show all thôi (trở lại như cũ thì bỏ stick show all đi). Hiện ko có màn 2nd ở đây nên chỉ sơ sơ là
Win10: Có cái option Displays have separate virtual desktop
Win11: Nhấp phải vô luôn cái virtual desktop dưới task view
Dư tốt hơn là thiếu, ai thích thì xài, không thích thì thôi. Điều tôi cần nhất trên máy Windows bây giờ là cải thiện kết nối Bluetooth, nó như hạch á
LBCông
ĐẠI BÀNG
một năm
@anhtuan1066 mình lắp card wifi có bluetooth chạy win 11 nó cứ lỗi mất bluetooth phải khởi động lại cay ko chịu dc về win 10 ngon lành chả hiểu kiểu gì
@anhtuan1066 vậy thì vấn đề nằm ở windows hay nằm ở phần cứng của máy???
@qloved Tôi nghĩ là do windows, vì nhiều máy của nhiều hãng khác nhau đang bị tình trạng này
secret90
ĐẠI BÀNG
một năm
@anhtuan1066 Do máy cũ đó bác, mua máy mới sẽ có chuẩn bluetooth với wifi được nâng cấp sẽ ổn định hơn
Widget làm tệ quá có ai thèm dev đâu. Giờ ra thì trễ rồi 😂

Xài rainmeter ngon hơn
Rồi lại lôi một đống widget ra ngoài màn hình, bình thường desktop rất lộn xộn nhiều file rồi
@centernc Lộn xộn hay không là do bạn (người dùng) chứ đâu phải mặc định Windows nó lộn xộn =)))
secret90
ĐẠI BÀNG
một năm
@centernc Desktop mình ko bao giờ để file nào lên đó, icon cũng làm gọn trên start menu thôi. Bấm nút Windows để gọi các icon nhanh hơn là ra lại desktop để chọn icon.
Screenshot 2023-05-09 102734.png
Thao tác đầu tiên sau khi cài WIN11 là bỏ đi cái Widget phiền phức.
Nếu có thêm đồng hồ hơn 2 múi giờ thì tốt, team mình 5 đứa thì 5 đứa ở 5 múi giờ khác nhau. Giờ Win mới chỉ cho 2 múi giờ ở system tray 😔
Ttbc2021
ĐẠI BÀNG
một năm
@Mr.Been Vào registry chỉnh hiển thị bao nhiêu múi giờ chả dc bạn
@Ttbc2021 Có lẽ được, để mai mình search xem sao. Cảm ơn bạn!
@Mr.Been Dùng Alarms and clock tạm đi bạn 😁 nhưng mỗi lần cần xem giờ lại phải mở app lên
@Ttbc2021 Mình có search rồi thì hiện tại đều có chung một kết quả là nếu muốn dùng hơn 2 time zone clocks thì phải dùng app của bên thứ 3, chứ hiện Windows 11 chỉ hỗ trợ 2 time zone clocks thôi (ngoài cái local time). Nếu bạn có thông tin chỉnh Registry ở bài nào thì cho mình xin link. Đa tạ 😃
Cái widgets thấy ko dùng được cái nào. Đã vậy còn lag, load chạ
Có, mình cũng chẳng quan tâm vì nó có ích gì đâu.
widget h thành trend mới rồi haha
Đẹp +
Điều lag và nặng nề, ăn ram khủng khiếp
@hawazz do máy bạn yếu thôi
Widget thực sự ko cần thiết, bằng chứng là Win7 ngày xưa có widget nhưng ko ai xài nên bỏ. Lí do vì khi màn hình đang xài thì mấy cái widget cũng vô ích, rất ít cái widget thực sự có ích, ngoại trừ mấy cái note là còn dùng. Cả trên điện thoại cũng rất ít người xài widget.
@SieuSaiyanRose win7 ít người xài widget là do họ ko biết hoặc do cấu hình yếu chạy không nổi, đợi máy khởi động xong đám widget đó cũng hết thanh xuân, giờ cấu hình mạnh rồi nên mang widget quay lại, sắp tới có khi đổ bóng như win vista 🤣
vẫn thích widget, xưa cài cái ứng dụng hình giọt nước gì để mod giao diện nhỉ, đẹp vãi.
@supperchym Rainmeter, vẫn đang dùng.
Screenshot 2023-05-07 204726.png

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019