Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Windows 8 sẽ sử dụng công nghệ bảo mật bằng hình ảnh

babybungbu
17/12/2011 1:53Phản hồi: 55
Windows 8 sẽ sử dụng công nghệ bảo mật bằng hình ảnh

[TAG]Microsoft[/TAG] trong ngày hôm nay đã tiết lộ một số thông tin thú vệ tính năng liên quan đến vấn đề bảo mật trên [TAG]Windows 8[/TAG]. Bên cạnh việc sử dụng mật khẩu của Live ID để đăng nhập nhiều trang web, người dùng Windows sẽ có thêm chức năng bảo mật thiết bị bằng hình ảnh. Microsoft cho biết tính năng này là một trong những cách thức bảo mật cơ bản của hệ điều hành, và sẽ hướng nhiều hơn về các sản phẩm [TAG]máy tính bảng[/TAG] do nó yêu cầu thao tác chạm cảm ứng.

Người dùng phải trải qua 2 bước để thiết lập chức năng bảo mật bằng hình ảnh. Đầu tiên, bạn sẽ chọn một tấm hình từ thư viện ảnh cá nhân (thay vì hình mặc định của Microsoft), sau đó thiết lập một chuỗi các cử chỉ (gesture) chạm trên màn hình. Chuỗi thao tác này được ghi nhận lưu lại, và bạn sẽ phải lập lại đúng trình tự đó nếu muốn đăng nhập vào máy tính.

Máy tính sẽ ghi nhận hình dạng, điểm đầu và điểm cuối, cũng như hướng chuyển động các cử chỉ của bạn. Tuy nhiên, bạn sẽ không thể tùy thích muốn "vẽ vời" gì trên đấy cũng được, các thao tác chỉ được giới hạn lại ở những hình dạng đơn giản như đường thẳng và hình tròn. Lý do được Microsoft đưa ra là sử dụng những cử chỉ đơn giản sẽ giúp quá trình đăng nhập hoàn tất nhanh hơn. Bạn được quyền thử lại bốn lần nếu đăng nhập sai cử chỉ. Sau lần thứ năm, nếu vẫn không thành công, máy tính của bạn sẽ bị khóa, và bạn phải đăng nhập thông qua mật khẩu dạng ký tự truyền thống. Chi tiết hơn về tính năng bảo mật hình ảnh bạn có thể tham khảo tại blog của Windows 8.

Nguồn: SlashGear
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

peoiumap
TÍCH CỰC
12 năm
có thêm clip minh họa nửa thì hay
hay phết đấy, nhưng liệu có dễ bị nhòm trộm không nhỉ, phơi cái table ra dễ nhìn mà
vphuc161
TÍCH CỰC
12 năm
Có thể bị nhòm trộm
Chế độ bảo mật này nghe hay nhỉ. Smartphone cảm ứng nên học hỏi cái này!
Xem video đê
bacntp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Microsoft bắt đầu trở lại và có nhiều tình năng hay đây! Lợi hại thật, có vẻ lại đi trước MacOS rồi. Mình lại vừa chuyển xang Mac song lại phải suy nghĩ đây!
bác ạ, cái gì cũng cso cái hay chứ đâu phải đi trước đi sau đâu. thực ra thì dùng windows hay macos cũng tùy nhu cầu cá nhân thôi ạ, chứ cái nào mà chẳng có cả vạn thứ hay ho 😁
hd-blueray
ĐẠI BÀNG
12 năm
công nghệ hiện đại quá.. người khác lấy ảnh của mình rồi lừa máy tính bảng thì có qua mặt được hệ thống bảo mật ko
ko biết có đọc bài không nữa.
công nghệ này khá hay.
cái này em đang xài, nó nhận diện 3 điểm trên bất cứ hình nển nào mà bác đưa vô. Quan trọng là người mở phải biết các đối tượng ở đâu. Chả liên quan gì đến nhận diện khuôn mặt cả. Hình như v=bác chưa đọc bài ?
bác chưa đọc bài sao đã phán rồi muốn ăn gạch à.
Hi vọng sau khi Win 8 ra MS sẽ vực dậy 😁
Andy_Trinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái gì cũng có 2 mặt của nó. Nếu dùng công nghệ bảo mật bằng vân tay, vân chân hay "vân mắt" thì mình tin là nó an toàn hơn mấy cái hình này.

Microsoft sẽ làm điều tương tự vs Windows phone
bt
bản beta đã xài rồi 😆
điều quan trọng là các cử chỉ sau khi cho máy nhận diện hình ảnh 😁
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Cái này hơi bị được, say vào òi thì coi như toi😁
công nghệ bảo mật bằng hình ảnh đang tiến gần hơn đến người sử dụng.
Mình rất mong đợi sự thành công của W8
Sax, mình còn tưởng đây là bài khảo cổ, hóa ra mới được viết hôm qua, tính năng này được giới thiệu ngay từ đầu trong bản win 8 deverlope đầu tiên rồi , vậy mà bây h vẫn có người ngạc nhiên, cái này chỉ là đơn giản là chọn 3 điểm trên một bức ảnh để miết qua 3 điểm đấy coi như là mật khẩu, thấy hình minh họa là mặt người mọi người lại tưởng là điều gì cao siêu lắm 😕
Thấy công nghệ này có lâu rồi mà,mình nhớ là mấy cái lap có thêm phần mềm theo máy nhận diện đăng nhập theo khuôn mặt, quan trọng độ bảo mật tới đâu thui
hay nè....! đợi Win8 ra rồi sắm tablet thôi!
loha999
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chế độ bảo mật cao quá...
ImQuoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho mình xin cái mặt đã mã hóa cái nhỉ, làm avatar cũng ổn đấy nhỉ,avatar đưa lên có bị lộ pass không các bác
ai có bản win8 hok cho em với ....! win 8 cho pc nhaz ! em cám ơn !
cái này cũng có trên fb thì phải
khi mình đang đăng nhập
có thiết bị khác cũng đăng nhập vào tài khoản của mình thì nó sẽ hỏi trong ảnh là ai theo tag
t12rung
TÍCH CỰC
12 năm
Công nghệ mới hay nè

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019