Windows: Chỉnh độ sáng màn hình ngoài bằng phần mềm trên máy thay vì bấm nút trên màn hình
Rất hay và hữu ích!/7 người
Nam Air
1 nămBình luận: 100
Windows: Chỉnh độ sáng màn hình ngoài bằng phần mềm trên máy thay vì bấm nút trên màn hình
Anh em dùng macOS có thể dùng cách này để chỉnh độ sáng màn hình ngoài bằng bàn phím hoặc phần mềm, không cần nhấn mấy cái nút trên màn hình, vậy còn anh em dùng Windows thì sao? Cũng có luôn.
Lý do cần chỉnh độ sáng màn hình thì vô vàn, anh em cần chỉnh cho dịu mắt, hoặc cần chơi game trong bóng đêm và giảm độ sáng màn hình chẳng hạn.

Các anh em dùng laptop thì Windows có sẵn cái gạt tăng giảm độ sáng rồi, nhưng màn hình ngoài hoặc màn hình máy bàn PC thì không có tùy chọn đó, anh em có thể cài phần Win10 Brightness Slider để hiện thanh kéo thay đổi độ sáng màn hình: Link tải Github (đây cũng là phần mềm mình đang dùng vì thấy nó nhỏ gọn và tiện nhất với mình)

Tải về chạy thì nó hiện ở System Tray, rê chuột vô thì nó báo hiệu màn hình anh em đang dùng

Quảng cáo

0 brightness.jpg

Chỉ cần kéo là thay đổi được độ sáng màn hình

100 brightness.jpg

Rất tiện luôn đúng không anh em

Ngoài ra nếu anh em cần chỉnh màu, tăng tương phản, tăng độ ấm hay gì gì thì cài các phần mềm khác như:

ClickMonitorDDC

Gamma Panel

Quảng cáo

ScreenBright

Gammy

Desktop Lighter

Eye Saver

Quảng cáo

Free Monitor Manager

RedShift GUI

Anh em lưu ý một chút là màn hình ngoài của anh em phải hỗ trợ DDC/CI - Display Data Channel (DDC) / Command Interface (CI), anh em đọc thêm về nó ở đây. Họ nói màn hình anh em mua trong vòng vài năm trở lại đây chắc là đều hỗ trợ cái đó.​

Theo Raymond.cc
99 bình luận
hồi đó cài vài app khác mãi không được nên giờ quen với việc nhìn độ sáng cố định trên màn hình luôn rồi... cám ơn mod để thử xem sao 😁
Rất hay, hữu ích, thank mod
@Dr.Son Bác cài thử thành công chưa bác, hehe
@Nam Air thành công rồi bác, nó trừ trực tiếp vào menu của màn hình chứ ko chỉ là giảm sáng theo thuật toán, rất hay. Không biết sao mà nó làm được 😃
Nhưng có lẽ phải dùng HDMI mới làm được, em nghĩ thế, vì phải truyền tín hiệu ngược về màn hình để điều khiển mà, VGA chưa chắc đã được, em đoán thế 😁
App này tương tác trực tiếp với màn hình hay là chỉ tạo lớp phủ vậy anh?
@Blitzwaffen Trực tiếp đó bạn hehe
Tuan8090
TÍCH CỰC
1 năm
Không liên quan nhưng ios đang bị lỗi gì phải ko? Máy mình tự nhiên dùng khó chịu quá
Tuan8090
TÍCH CỰC
1 năm
@Hợp wp Kiểu bị làm sao ý. Mình đâu có cập nhật ios đâu mà. Ko vô được cái gì luôn
Tuan8090
TÍCH CỰC
1 năm
@QXPro Tự nhiên bị lỗi và ai cũng bị à? Có cách gì ko? Sao tinh tế t ko thấy có bài nào nhỉ?
Vtcnsnev
ĐẠI BÀNG
1 năm
Có cách nào để tăng giảm độ sáng tự động màn ngoài win không các bác
@Vtcnsnev Mình có thử app tăng giảm độ sáng theo màn laptop khi cắm lap ra màn ngoài. Còn mặc định thì chưa thấy. Có thể vì màn ngoài không có cảm biến độ sáng môi trường 😁
Vtcnsnev
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Nam Air Mịn dùng máy case mà màn để cạnh cửa sổ phải tăng giảm độ sáng nhiều hơi phiền 😆
slbadguy
TÍCH CỰC
1 năm
Mới thử được với con viewsonic vx3276, chỉnh được cái đầu vào của màn hình thì hay hơn nữa, mỗi lần đổi đầu vào mất công quá
@slbadguy Chỉnh cái đó thì phải cài phần mềm OSD của hãng rồi😃
slbadguy
TÍCH CỰC
1 năm
@Nam Air Đã mò được rồi, dùng phím tắt chuyển cực nhanh, quá ngon, được thì mod update cho mọi người biết luôn, dùng ClickMonitorDDC nhé
Mình trước giờ ko biết có tùy chọn này luôn 😂
Toàn remap lại mấy cái phím trên màn để thay đổi nhanh độ sáng
mod này đọc não mình à, mấy hôm trước vừa bắt đầu tìm xong 😆
@DanteXXX2898 Giờ dùng ok chưa bác hehe 😁
@Nam Air ngon bác ơi
M chỉnh cả 2 ưu tiên trên app của vga card như nvidia app
Hdr chói qá mà ;))
@demonntl Dùng app của vga cũng ok, có điều hơi nhiều bước hơn 1 tí
HXV
ĐẠI BÀNG
1 năm
Tuần này a sốp bận đi đâu chơi mà chưa thấy bản build win 10 dev mới nhỉ
bbtelstra
ĐẠI BÀNG
1 năm
hi,bạn nào rành chỉ dùm mình,máy bị no internet secure mà vẫn vào được,nhưng hiện quả địa cầu như hình,xin chỉ làm sao để trở lại bình thường,Thanks!
2020-07-10 (3).png
@bbtelstra win 10, bản 2004 bị vậy? chưa ai biết sửa, nếu vào mạng ok, thì mặc kệ, ngồi ... chờ.
bbtelstra
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Kilo Victor mới vào vài trang xxx máy trở lại bình thường rồi,thanks!chắc laptop mình thèm xem xxx
2020-07-10 (4).png
kì ta ,sao của mình có sẵn slider .ko cài gì hết 😁
cong_hao
ĐẠI BÀNG
1 năm
@kixx Cũng đang hỏi vấn đề này, win 10 nó có sẵn rồi thì còn cài thêm chi nữa nhỉ?
thanhlocgp
TÍCH CỰC
1 năm
@kixx Slider của win10 là chỉnh brightness trên hệ điều hành thôi.
Còn brightness của màn hình khác nữa. Thay vì điều chỉnh độ sáng bằng tay trên màn hình thì có thể chỉnh trực tiếp trên hệ điều hành luôn
shen0812
ĐẠI BÀNG
1 năm
@cong_hao trên lap mới có, pc gắn màn riêng không có.
Hay quá mod Nam Air ơi, từ khi có dàn Pc thì hi vọng bạn có thêm nhiều bài mẹo như này cho anh em nữa nhé. Thankssss 😁
@Anthonie Le Okie bác kkkk
thanks,
BrioPc
ĐẠI BÀNG
1 năm
Hình nền đẹp quá, cho mình xin với
@BrioPc Razer.com/download nhé
LuxiTD
ĐẠI BÀNG
1 năm
Và nhờ tinh chỉnh như vậy mà giờ thớt đã thêm độ đeo kính
@LuxiTD Đeo kính giả danh trí thức thôi bác ơi😃
LuxiTD
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Nam Air Hay nha! 😁

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019