WSJ: Nokia HERE Maps sẽ được bán cho một trong ba hãng là Audi, BMW hoặc Daimler AG

ART+
21/7/2015 18:18Phản hồi: 47
WSJ: Nokia HERE Maps sẽ được bán cho một trong ba hãng là Audi, BMW hoặc Daimler AG

Trang Wall Street Journal cho biết Nokia đã rút ngắn danh sách những ứng viên sẽ mua dịch vụ bản đồ HERE, gồm ba cái tên trong ngành sản xuất xe hơi: Audi, BMW và Daimler AG - công ty mẹ của Mercedes. Cả Audi, BMW và Daimler AG đã đồng ý những điều khoản ban đầu trong việc mua lại toàn bộ HERE Maps từ Nokia. Giá mà Nokia đưa ra cho HERE Maps vẫn chưa có thông tin cụ thể, tuy nhiên một số thông tin cho biết hơn 2,71 tỷ USD là một khả năng. Trước đây có rất nhiều hãng lớn muốn mua lại HERE Maps, điển hình nhất là Uber, thế nhưng tất cả đã quyết định rút lui và giờ chỉ còn 3 hãng xe ô tô.

Theo WSJ, lý do mà các hãng xe hơi lại rất thèm muốn công nghệ của HERE Maps đến như vậy là vì: thứ nhất đây sẽ là bước đệm phục vụ cho chiến lược phát triển loại xe tự hành cho năm 2020, thứ hai đó là vì chất lượng rất tốt cùng khả năng dẫn đường/định vị ổn định của HERE Maps. Hiện tại thì có ba dịch vụ bản đồ phổ biến nhất đó là HERE Maps, Google Maps cùng TomTom.

Được biết, nếu như mua lại thành công HERE Maps, các hãng xe hơi cũng sẽ không giữ công nghệ bản đồ đó cho riêng mình. Thay vì thế, hãng sẽ cung cấp nó như một dịch vụ mở và mời những hãng khác cùng tham gia tích hợp HERE Maps lên nhiều loại xe của họ. Cuối cùng, WSJ tiết lộ cuộc thương thảo giữa Nokia cùng các bên dự kiến sẽ kết thúc trong một vài ngày tới đây. Tinh Tế sẽ cập nhật thông tin này sớm nhất.

47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thuc37na
TÍCH CỰC
9 năm
còn hỗ trợ cho Mobile nữa không?
@thuc37na chưa biết nữa 😁 hy vọng nó bán 1 phần nào đó thôi :D
cong0988
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình rất thích HERE nhưng mình ko thích cái vụ không zoom đc khi chỉ đường.
VO7T
TÍCH CỰC
9 năm
@cong0988 Zoom đc, nhưng nó chỉ zoom 1 khoảng thời gian ngắn, sau đó nó sẽ zoom lại theo vận tốc bạn chạy xe.

ví dụ khi bạn chạy tốc độ cao, nó sẽ zoom out để cho bạn thấy bản đồ rộng hơn, ngược lại khi chạy chậm nó tự zoom in, lúc này các chi tiết xung quanh vị trí của bạn sẽ rõ hơn.
@cong0988 nó to đùng nv rồi k hiểu bác zoom vào để làm gì nữa.
cong0988
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Kill me or Love me zoom xa ra cho nó bao quát ý chứ
Immet
ĐẠI BÀNG
9 năm
bán từng bộ phận cơ thể đi lấy tiền tiêu... 😔
presariocq40
ĐẠI BÀNG
9 năm
bản đồ của TomTom không chính xác lắm thì phải, Sygic từ năm 2014 chuyển qua sử dụng nguồn cấp TomTom bản đồ chỗ mình mấy con đường lớn mất tiêu, đành xài bản đồ của năm 2013 😕
3 hãng oto đều của Đức 😕
Thằng nào mua ko cần biết, mà để sài 1 mình là chết với ông.
Trường Hải là chùm ô tô lắp ráp tại VN sao không thấy hỏi mua nhỉ 😆
Here maps ngon vậy mà 😁
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Mua về để phá hay là sao đây các anh…
bản đồ ở khu mình sống 2 năm chưa update
Cụ HERE maps sai lệch khá lớn, nhất là đoạn đường có nhiều nút giao.
Bác nào đi ô tô dùng HERE real-time thì cẩn thận, đi cao tốc rẽ nhầm 1 cái là nhục.
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@DaiViet4000+ Bản đồ ở VN thì mình thấy độ chính xác ko cao bằng GG maps (dữ liệu cũ)
Mình nghĩ ở nước ngoài hay ở Mỹ chắc là đc cập nhật dữ lieu liên tục nên độ chính xác cao hơn.
@webzone.vn mình chạy xe ở czech thì tìm tưởng nó 100% luôn
@MrBach248 chú cứ về Nam Định, Hải Hậu coi. HERE sẽ dẫn xe ô tô chú qua đò ngang nhé🆒
Còn các đoạn trên cao tốc, rồi đường 21B còn nhiều thú vị.
Hãy trải nghiệm xem dư lào;)
@DaiViet4000+ ghê :eek:, mình thì ở Mỹ Here hoạt động tốt hơn google maps, thằng google nhiều khi dẫn băng qua cầu vượt trong khi mình đang ở đường dưới cầu, mà sai 1 ly là đi chục dặm 😕
hi vọng còn hỗ trợ vì nó nằm trong điều khoản hic
Bán hết kiếm tiền chơi điện thoại
tiennp
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sau này có cái gì để nhớ tới nokia đây, từng thứ từng cái làm nên tên tuổi a mạnh tay bán đi hết, thật đáng tiếc 😔
@tiennp Cơ hội ko còn thì phải bán thôi, để lâu nữa mất giá :(
tiennp
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ste7en9x91 Có lẽ vậy bác à :(
Chán các bạn , đọc kỹ bài đi , nokia bán nhưng theo điều khoản của hãng nokia , bán nhưng vẫn có điều khoản gì đấy thì sao
thuhuong13
ĐẠI BÀNG
9 năm
bán nhanh còn kịp 😁
imsolazy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bán Here 3 tỷ xong buồn buồn mua lại nhà mạng nào đó chục tỷ ... chỉ có thể là Nokia :eek:
luan2105
ĐẠI BÀNG
9 năm
nokia bán here sang năm điện thoại nokia chạy android lại dùng google map free

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019