Xin các pro chỉ giáo về việc root và up room

kenxx
12/6/2011 14:34Phản hồi: 11
Tính đến thời điểm này e đã dùng qua 4 con Android # nhau rồi. Nhưng k phải dân vọc nên toàn để nguyên bản máy mà dùng, một phần vì sợ hỏng 😔. Lang thang tinhte thỳ thấy ae hay nói về việc root và up room. Nên giờ em xin hỏi các pro là thực chất việc root máy và up room này là gì vậy ? Nó có tác dụng gì và có làm ảnh hưởng gì đến hiệu năng hoạt động hay hại máy gì k ạ ?
-- Ai giải đáp hộ em xin thank trước ạ 😁
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kenxx
ĐẠI BÀNG
13 năm
xin cac bac' chi giao' a.
nghia28691
ĐẠI BÀNG
13 năm
có bác nào giải thích rõ cho bọn em với, em đã đọc qua nhiều bài trong diễn đàn, nhưng toàn các bác viết từ ngữ chuyên môn khó hiểu quá
Tất cả các máy dt android nguyên bản đều ko cho phép người dùng can thiệp 1 số phần của máy như ko cho phép gỡ bỏ 1 số chương trình mặc định của máy ( mặc dù mình ko bao giờ xài tới ), ko cho can thiệp vào chip. Root là hành động can thiệp chiếm quyền kiểm soát máy từ PC hay laptop, cho phép toàn quyền kiểm soát máy như gỡ bỏ phần mềm, tăng tốc xung nhịp ( để máy chạy mượt mà hơn hoặc để chiến game ), điển hình là motorola milestone mặc định của máy là 550 mhz đã được can thiệp để chạy ở mức 700 - 1000 mhz. Nhưng quan trọng nhứt là của root máy là để uproom.
Android là hdh mã nguồn mở nên google thường công bố mã nguồn của các phiên bản như 2.1 2.2 2.3 . Một số anh em bỏ tâm huyết xào nấu tạo ra các bản room cook để cài vào máy thay cho các bản room original do nhà sản xuất phát hành. Mục đích của việc này là tạo ra bản room đẹp hơn, bỏ hết các chương trình ko cần thiêt do nhà sản xuất cài vào, tăng xung của chip, tối ưu thời gian sử dụng pin,chứng tỏ khả năng của mình 😃 . Hành động cài 1 bản room khác vào máy của mình gọi là uproom. Have fun !
kenxx
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thank bạn nhé 😁 nhưng hình như nó có thể ảnh hưởng đến máy 😔
Đúng rồi, trong quá trình cài đặt có thể làm cho 1 số máy ( ngẫu nhiên ) bị Brick ( hiểu đơn giản là ko làm gì được nữa). Nhưng hiện nay đa số các dòng máy đều đã có cách cứu khi bị Brick nên bạn an tâm nhé. Chưa kể 1 số bản room tối ưu năng lượng tiêu thụ làm thời gian sử dụng máy tăng lên rất nhiều. rủi ro nhỏ nhưng lợi ích rất lớn. Mình nghĩ bạn nên nghiên cứu .thân .
pro cho mình hỏi hiện tại mình đang sử dụng desire s nhưng mình tìm khắp tinh tế không thấy ai viết về em này. Mong bạn có thể giúp đỡ. Thanks bạn
Mình Mới chỉ vọc HTC Desire HD nên chỉ biết sơ sơ chứ chưa rành về HTC. Theo mình biết thì trước tiên bạn phải S-off phần cứng trước rồi mới root được.Bạn tham khảo cách S-off trong thread này nhé http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-cap-firmware-280/desire-s-huong-dan-s-off-va-root-voi-anpharev-x-gingerbreak-760226/
Cho mình hỏi chút Root máy có ảnh hưởng gì tới hệ thống ko .... Có làm máy nhanh hỏng ko .... (Ép xung CPU nên sợ nhanh hỏng) và còn có tác hại gì ko .... 😁
root máy chỉ để dành quyền quản lý máy, can thiệp sâu như ép xung hay cài soft lậu vào máy. soft lậu thì cái tốt cái xấu cũng có. Cài nhầm cái xấu thì gỡ ra thôi.

ép cpu thì có nhiều chế độ thông minh nó sẽ tự biết chạy cao hay thấp khi cần chứ ko phải lúc nào cũng cao , nên cpu vẫn bình thường
anhvietxdpm
ĐẠI BÀNG
13 năm
root là truy cập vào thư mục gốc,cũng có cái lợi và cũng có hại
cái lợi là mình có thể gỡ bỏ những gì không cần thiết
cái hại là chẳng may xóa mất file hệ thống thì có thể dẫn đến máy ko lên hoặc phải up ROM lại

up rom thi bạn cứ hiểu như là cài lại win thôi
con f8 1g của tớ cài dược vài ứng dụng là báo ko dủ bộ nhớ. thì phải làm ntn hả các pro?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019