Xin chỉ giáo về đế tản nhiệt cho laptop

cau2nhala
11/1/2018 11:53Phản hồi: 181
Xin chỉ giáo về đế tản nhiệt cho laptop
- Tình hình là em mới mua con Laptop Gaming MSI đang phân vân về đế tản nhiệt cho laptop... ko biết nên chọn loại nào. Người thì nói nên chọn loại quạt thổi vào laptop, người thì tư vấn loại hút khí nóng từ laptop ra ( thổi ra ). Em đang phân vân là nên chọn loại nào cho đúng và tốt máy theo thời gian.. có bác lão làng nào có kinh nghiệm về mặt đế tản nhiệt và laptop xin cho em chút kinh nghiệm sống 😔

- P/s: Em củng đang kiếm loại đế tản nhiệt laptop 17.3 inch bác nào biết loại nào tốt quạt mạnh thì tư vấn cho em, cảm ơn 😁
181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mua 4 chai nc ngọt đãi mọi người vì mới mua Laptop . Rồi giữ lại 4 nắp chai coi có trúng thưởng ko . Nếu ko lấy số nắp chai đó kê đít máy . Đảm bảo ngon bổ và ... rẻ .
@minhthuvc đọc bài tưởng thánh bảo bạn mua nước ngọt về "rửa" máy cho mát
renovatio
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhthuvc http://maihoang.com.vn/coolermaster-notepal-u3-plusr9-nbc-u3pk-gp-r9-nbc-u3ps-gp-r9-nbc-u3pt-gp
CoolerMaster NotePal U3 Plus(R9-NBC-U3PK-GP) /(R9-NBC-U3PS-GP) /(R9-NBC-U3PT-GP)
maihoang.com.vn

Lấy con này về lắp full quạt sunon có khi bay cả máy
@minhthuvc mình thì lấy cái móc quần áo nhôm bẻ ra thành cái đế rồi kê lên, vừa gọn vừa đỡ tốn kém 😁
@renovatio đừng tin quảng cáo, hàng vài trăm ngàn với hàng 20k ngoài chợ cũng như nhau cả thôi, cũng chỉ là 2 cái motor với 2 cái cánh quạt, nói chung là xài cho có tâm lý thoải mái chứ chẳng tác dụng gì 😁
popoloki
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tùy theo thiết kế tản nhiệt của máy thế nào mà mua cho vừa , mình thấy dùng loại quạt hút cắm vào khe tản của laptop khá ổn đấy , mua tầm hơn trăm k và thêm 4 cái nắp chai kê 4 góc máy lên cao cao tí là được . Mấy loại đế to để kê lap lên ( cái loại hàng tàu thấp lè tè cao tầm 3-4cm để kê lap lên ) nó chả có hiệu quả mấy đâu , gió nó quẩn mà nó thổi bụi vào main khiếp lắm . Muốn tốt thì mua của cooler master ấy , cái lap vài chục củ tiếc gì mấy trăm k , không thì mua mấy cái quạt đểu về chế cũng được .

Nếu là Dòng gaming giá rẻ thì hơi lởm , có cố cũng không cải thiện được nhiều .
@popoloki Con lap mình như lò lửa luôn, chơi game toàn 85-90 độ, quạt hút quạt thổi các kiểu không ăn thua, nên phải sắm con này bên www.tannhietlaptop.com, giảm được tầm 10-15 độ 😁
@Dinhlambk_k2011 Ngon vậy bác con lap AMD e toàn 135 độ C mấy cái CoolerMaster không si nhê @@
cau2nhala
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình muốn xài đế tản nhiệt cho tiện bác 😃 tại ở trong phòng máy lạnh nên củng k nó hút lắm
@khanhduy.39n Hút khí từ đáy máy thổi vào rồi xả qua khe nhé tản nhiệt chính nhé ko tin rờ thử quạt lap xem nó hút vào chứ có thổi ra đâu
goodfathertn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khanhduy.39n phải thổi vào đáy máy nhé
vì đáy máy nó hút gió rồi thổi ra ngoài qua tản nhiệt
huythaikl
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khanhduy.39n Không biết thì dựa cột mà nghe. Quạt lap là quạt hút. Có nghĩa là hút khí từ đáy máy (từ mấy cái khe dưới đáy máy ấy) rồi nó mới đẩy ra ngoài qua khe tản nhiệt (có lá tản nhiệt của ống đồng tản nhiệt CPU và GPU) bên cạnh hông máy. Bác @mkhoi làm vậy là đúng rồi nhưng hơi quá
Ethanol
TÍCH CỰC
6 năm
@m.khoi Kiểu này rung máy vãi nồi luôn, bác bị cận lâu chưa ?
MingMing
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy ở trong phòng lạnh rồi cần gì tản nhiệt ngoài nữa bạn, kê kên cao chút là ổn mà. Mình mua MSI GP72M đc km cái đế mà thử dùng 1 lần rồi cất tủ luôn có dùng đâu. Mang vác bất tiện để không gian balo mang theo cái bàn phím cơ hơn

Gửi từ SM-A910F của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Nên phối hợp cả 2, đế tản nhiệt đặt dưới thổi nhiệt mát lên máy, giảm được 1 đến 2 độ C, cắm thêm quạt hút nhiệt để tăng tốc độ tản nhiệt, giảm tới 10 độ C
huythaikl
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ptvd1994 Bác đặt thêm cái quạt hút chỗ khe tản nhiệt bên hông coi chừng cái quạt của máy nó tèo đó nếu như quạt ngoài công suất lớn
cau2nhala
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tối mình test PUBG chỉ để ở bề mặt bàn gỗ nhiệt độ GPU 71 ~ 72, CPU 81~ 85 😆 máy lạnh chả ăn thua
jaguar696
ĐẠI BÀNG
6 năm
@@nh Phú cái này bác mua về tự thay hay đến cửa hàng ở đâu uy tín bác?
Thsnh989
ĐẠI BÀNG
6 năm
@jaguar696 thôi đừng ham hố cái liquid metal không được mấy tháng là đi thay cái miếng tản nhiệt đấy . MX-4 là được rồi
@Thsnh989 Tản nhiệt nhôm mới lo nha bác trai.. Tản nhiệt đồng hoặc mạ niken càng tốt thì vô tư..
@jaguar696 Bác có thể mua keo về rồi ra trung tâm bảo hành nhờ họ thay hộ
Các bác cho em hỏi khi ta dùng loại quạt hút nhiệt cắm kín vào khe tản của laptop, lúc đó quạt hút hút sẽ tạo ra áp suất hút khí từ bên trong máy ra. Vấn đề là nó sẽ tạo ra lực tác động đến cánh quạt tản nhiệt cũng như trục quay của quạt bên trong máy, điều đó có ảnh hưởng đến sự hoạt động của bộ quạt tản nhiệt của máy không khi mà ban đầu nhà sx thiết kế hệ thống quạt tản nhiệt cho laptop hoạt động trong điều kiện là bình thường, cánh quạt không chịu bất cứ sự tác động nào từ bên ngoài.
Man404
TÍCH CỰC
6 năm
@Pham Quang Tu Thêm lực hút là giảm tải cho quạt tản. Chả sao cả b
Demah
CAO CẤP
6 năm
@Unjc3f Lại còn Đúng thế! Bác ấy làm e Hãi quá bác ạ
huythaikl
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Pham Quang Tu Không hiểu tại sao tinh tế nay có mấy ae học hành kiểu gì nữa. Nếu quạt ngoài công suất quá lớn nó sẽ làm cho quạt của máy chạy quá vòng tua thiết kế. Dễ tèo. Mấy bác cứ thử lấy 1 cái động cơ 750 vòng/phút kéo 1 động cơ 500 vòng/phút đang chạy rồi ngồi xem nó thế nào nhé
Tuan_ipad2
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huythaikl Tưởng thông minh phát biểu thấy thành phần giốt nát
Hungthitkhia
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy laptop của bạn là gì?
@Hungthitkhia Mình xài dell 7577 quạt hút khí phía dưới gầm và đẩy ra khe tản phía sau máy
Hungthitkhia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Pham Quang Tu Vậy dùng dòng thổi vào để tạo dòng gió dương tính (thổi vào hơn thổi ra).
@Hungthitkhia Ok bác, vậy nếu xét giữa quạt hút nhiệt và đế quạt đẩy nhiệt thì quạt đẩy tốt cho máy hơn hơn đúng không bác mặc dù quạt hút nhiệt làm nhiệt độ giảm hơn rõ rệt
Hungthitkhia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Pham Quang Tu Thì tuỳ vào quạt laptop thổi ra chỗ nào. Cứ bổ sung phần quạt hút vào là được.
Hungthitkhia
ĐẠI BÀNG
6 năm
Người ta chọn cái thổi vào hay thổi ra là vì cách hút khí khác nhau của laptop, nếu thổi từ phía sau xuống phía dưới thì khỏi cần nếu không sẽ có dòng khí lưu thông âm (có bụi nhiều lắm vì hút chân không) hoặc sẽ làm tắc nghẽn dòng lưu thông nếu thổi tất cả vào bên trong laptop, còn thổi từ phía dưới lên phía sau thì dùng dòng thổi vào sẽ tốt.
Thsnh989
ĐẠI BÀNG
6 năm
mấy cái đế với cái hút không ăn thua đâu đừng phí tiền . Bạn làm theo 3 bước sau đảm bảo giảm

1. Tháo máy loại bỏ lớp keo stock OEM đi , thay keo mới vào

2. Giảm bớt xung nhịp cpu xuống .

3. Undervolt
Thsnh989
ĐẠI BÀNG
6 năm
@1stMrC Bạn mất đến 450k để giảm được 10% còn mình chả mất đồng nào cũng giảm được 20%.
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
@Thsnh989 giảm dc 20% lun à . . hóng clip =]]. . . chưa thấy cái quạt nào tản dc 20% nhiệt
Thsnh989
ĐẠI BÀNG
6 năm
@1stMrC Tin không tùy bạn tôi chả việc gì phải làm clip để chứng minh cho bạn . Bạn cứ dùng cái hút của bạn và giảm 10% còn tôi thì không cần phải làm thế.
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
@Thsnh989 à . mình có cái quạt giúp laptop xún âm độ . tin hay ko tùy bạn =]]
mua một cái đế tản nhiệt dùng cổng usb, sau đó kiếm cục adapter của điện thoại cũ làm nguồn riêng cho nó. Vậy là mát mẽ khoẻ re, đừng cắm lấy nguồn từ máy laptop.
@kijutonet bác này nói đúng này, lấy nguồn từ laptop pin mau xuống lắm
denhun
TÍCH CỰC
6 năm
Theo kinh nghiệm của mình thì chỉ cần một cái đế kê cao phần gầm máy lên thôi chứ không nên dùng loại có quạt. Hệ thống tản nhiệt của MSI đã khá tốt rồi.
@denhun máy đã thiết kế tản nhiệt lấy gió ở khe đi ra. đừng để lên mặt bàn bị kín khe thoát khí là được !
lúc trước tui mua laptop 10/2017 cũng lăn tăn nhiệt tản. có mua đế quạt . sau bị rớt bể đế quạt 12/2017 .khỏi xài luôn . bây giờ xài bình thường ! DELL i5 .
NHiệt của cpu intel cho phép Tjunction là 105 độ lận .quá 105 độ C intel sẽ tự giảm xung MHz . tui mới mở lên mở vài web là 6x độ . chơi game xíu 85 độ . vẫn chơi bình thường !
denhun
TÍCH CỰC
6 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Kê cao lên nghe tiếng quạt khác ngay.
_Vito_
ĐẠI BÀNG
6 năm
Theo mình dùng undervolt là ok nhất, máy mình giảm đc ~8 độ 😆
phucnv03
ĐẠI BÀNG
6 năm
@_Vito_ Mà bạn cho mình hỏi, mình dùng cái intel UTX để under volt, sao khởi động lại vào kiểm tra nó lại quay về mức 0,000V là sao nhỉ, mỗi lần khởi động là phải chỉnh lại à @@
tientomsk
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thsnh989 Vậy chip i7 - 6700 HQ thì giảm bao nhiêu là phù hợp bác nhỉ?
Thsnh989
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tientomsk Nếu bạn không biết kiểm trả độ ổn định của cpu khi giảm volt thì khoảng -100mvolt là ổn và không gặp vấn đề gì .
tientomsk
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thsnh989 Bác cho em hỏi là bình thường mọi người dùng phần mềm nào để kiểm tra và để hiện thông số nhiệt độ của cpu, gpu thế ạ?
Một số quạt làm mát cho Laptop bạn coi ở đây nha: https://goo.gl/Svj5U2
tminhdn
TÍCH CỰC
6 năm
vào đây vì thấy em mẫu :v cơ mà vào thì ko thấy thêm hình nào :v
anhdepzaiô
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tminhdn Đúng vậy, với phong cách của ae tinh tế thì đúng ra mấy cmt đầu tiên phải chém em này tơi bời đã rồi ms vào việc chính chứ:p
ít nhất kê lên thì cái nóng của máy nó không đụng vào đùi, hoặc thông thoáng hơn
huythaikl
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep Quảng trị mà trả lời kiểu này. Mất gốc, thiếu kiến thức
Tuan_ipad2
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huythaikl Cu hiệp trả lời vậy là rất đúng, đã giốt nát thì đừng có phát biểu
lecuong6009
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tiêu đề bài viết sai chính tả từa lưa mà cũng đem lên trang chủ 😁
Bùi Định
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lecuong6009 sai nhưng đúng chủ đề anh em cần trong mùa hè. nếu giúp ích đc nhiều cho anh em thì sai cũng ko sao
Vào đây tải nha : downloadtemp.com
HuuLuanvt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mua máy lạnh nhé...lắp lên bất 18 độ đảm bảo bớt nóng 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119