[Xin hỏi]-Lỗi không cài được win 7(uefi + gpt)

Positive
3/11/2016 8:26Phản hồi: 16
[Xin hỏi]-Lỗi không cài được win 7(uefi + gpt)
Minh có câu hỏi, mong được a e diễn đàn trợ giúp: Hiện tại mình đang cài windows 10 64bit theo chuẩn UEFI trên ổ cứng GPT. Nhưng vì một số soft của mình chạy trên windows 10 không được mượt, nên mình đã tạo bộ cài windows 7 utimate 64bit bằng usb dùng phần mềm RUFUS với setting là " GPT partition scheme for UEFI". Mình dùng 2 ổ cứng 1 ssd chuẩn GPT để cài win và 1 ổ HDD chứa dữ liệu theo chuẩn MBR. Nhưng đến khi boot vào usb để cài win thì bị lỗi và hiện thông báo như hình. A e nào biết xin chỉ giúp! mình cảm ơn.
Ps: Mình đã thử cài lại win 10 với thông số như trên thì vẫn bình thường.
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

http://superuser.com/questions/676249/clean-install-of-windows-7-pro-64-bit-on-a-uefi-laptop-with-gpt-partition

Vẫn giữ nguyên : GPT ... For UEFI >> coppy hết dữ liệu quan trọng từ SSD > sang HDD , sau đo install > trọn Custom Advanced > Delete hết các phân vùng của SSD ( đừng lộn qua HDD ) > Rồi cài WIndow 7 lên thử

Nếu không được thì thử dùng Rufus tạo file boot xem hình
Positive
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Trungakira3 cảm ơn bạn! Nhưng vấn đề là khi mình boot vào usb thì nó đã hiện thông báo lỗi như vậy rồi. Chứ chưa vào được đến các bước để cài win!
Bác tạo lại usb boot với tùy chọn là MBR partition... Và usb format ở fat32 nhé
Positive
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sagittarius1312 Để mình thử lại xem sao . Thanks!
Positive
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sagittarius1312 Mình đã cài được win 7 theo setting của bạn. Thế nhưng sau khi cài xong, mình rút usb ra thì khởi động lại nó báo lỗi ko boot win dc từ ổ cứng, phải cấm usb boot vào lại dc. Chả hiểu thế nào nữa. Nan giải ghê, chẳng nhẽ bỏ cuộc vể lại win 10 =))
@Positive trình tự bạn cài chắc có vấn đề rồi. delete hết ổ ssd sau đó để cho nó tự tạo lại các phân vùng. mình cài hàng trăm lần lần nào cũng dc hết à
Positive
ĐẠI BÀNG
8 năm
@If you dont mind uh. Mình về lại win 10 rồi, mình cài win cũng nhiều mà lần đầu gặp lỗi này. Rảnh mình sẽ nghịch sau vâỵ. Dù sao cũng cảm ơn tất cả mọi người đã trả lời câu hỏi của mình!
congtoan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cũng đang dùng ổ SSD và caddy bay thay cho ổ DVD để tận dụng ổ HDD làm dữ liệu, mình thao tác chuyển Windows 10 qua ổ SSD và chuyển dữ liệu từ partion này qua partion khác, gộp partion đều dùng phần mềm MPW, có lẽ có ích cho bạn, bạn xem bài viết này nhé, khá là đơn giản:

Chuyển Windows sang ổ cứng mới không làm mất bản quyền https://www.congtoan.net/chuyen-windows-du-lieu-sang-o-cung-moi-khong-lam-mat-ban-quyen/
Positive
ĐẠI BÀNG
8 năm
@congtoan Cảm ơn bạn! Nhưng bạn trả lời lạc mất câu hỏi của mình rồi. 😁. dù sao cũng vẫn thanks nhé. hehe
wuhoatu
TÍCH CỰC
8 năm
Cách tạo USB boot Windows 7 để cài theo chuẩn UEFI:
1. Format USB thành FAT32
2. Copy toàn bộ DVD Win 7 x64 (hoặc giải nén ISO) vào USB
3. Trên USB, tạo folder \EFI\boot
4. Dùng 7zip hoặc tương đương, mở hoặc giải nén file boot.wim trong folder Source, tìm đến folder 1\Windows\Boot\EFI rồi copy hoặc giải nén file bootmgfw.efi vào folder \EFI\boot vừa tạo ở trên.
5. Đổi tên file bootmgfw.efi thành bootx64.efi
Xong.
Positive
ĐẠI BÀNG
8 năm
@wuhoatu Cảm ơn bạn! Để mình thử.
jerrydang
ĐẠI BÀNG
7 năm
bác đã cài được chưa, hôm nay em cài thì giống hệt lỗi của bác không biết khắc phục thế nào
Positive
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình vẫn chưa cài được, vẫn đang ở win 10. Độ này đang cần máy tính để làm nên chưa có thời gian nghịch. Mình nghĩ là do usb, bạn thử dùng usb khác xem đc ko.
Cái này mình bị rồi bạn, bạn tháo HDD ra chỉ để lại SSD và cài đặt như bình thường, bạn sẽ thấy điều kỳ diệu xảy ra. Thật ra ko có gì kỳ diệu đâu chẳng qua win 7 uefi thường hay xung đột với 1 số HDD của hãng WD, Toshiba..Có gì chưa hiểu gọi điện cho mình qua SDT 083-3264-128 (Mình làm kỹ thuật viên máy tính ở Sóc Trăng, xin được chỉ giáo thêm)
tanvinh1984
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nam Hiệp Triển Chiêu vậy giờ tôi có xài 1 cái ổ cứng NVME ghost win 10 chạy rùi ! Tôi muốn ghost win 7 qua 1 ổ cứng SSD luôn để cùng chạy DUAL boot win !? nhưng tại sao nó bị đứng hay bị lỗi là sao vậy ? xin chỉ giúp giùm anh ơi ?
dunglun
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tanvinh1984 Theo mình biết win7 mà cài trên ổ gpt và nvme phải có driver nvme tích hợp trong win7 (từ win8 đã có sẵn) thì mới nhận được ổ, ko có driver sẽ ko nhận được đâu? M

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019