Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Xin kinh nghiệm thực tế thay SSD cho Macbook pro.

nghiadalat
2/7/2012 2:19Phản hồi: 177
Đang định đú cái SSD cho con 986 mà thấy còn lăn tăn nhiều lẽ. Anh em có kinh nghiệm thực tế thay SSD cho Macbook pro vui lòng chia sẻ. Tôi nghe có người bảo lúc mới thay thì chạy nhanh sau đó chậm dần và nóng. Nhanh hơn là nhanh thế nào, khó tưởng tượng quá. Xin cám ơn trước.
177 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ravine
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chào bác,

Tôi mua một cái SSD 128Gb, 3tr5 lắp vào cái Macbook đời 2008 chạy 10.7.2 tới giờ đã được hơn 6 tháng rồi. Để diễn tả cho bác nó nhanh như thế nào đơn giản lắm, khi lắp và chạy SSD bác sẽ thấy máy bác nó chạy nhanh rất lạ, rất shock nếu bác mới nâng từ ổ cứng HDD lên trong hầu hết các tác vụ:

Chạy chương trình:
Nếu bình thưởng vd bác gọi Safari chẳng hạn nếu bác chờ cái biểu tượng nó nảy lên độ 7,8 cái thì giờ bác sẽ thấy nó nảy một cái xong là hiện ra rồi. Hay so mở Photoshop, nếu bình thưởng mất độ 10s để mở thì giờ chỉ còn độ 2,3 giây thôi. Mở System profiler, Preferences... nói chung cái gì cũng ấn rồi bụp cái là hiện ra luôn.

Mở, đóng file:
Mở, hay lưu file nhanh hơn đáng kể. Một file word 3Mb mở ì ạch thì này mở roẹt cái, cuộn lên cuộn xuống được rồi. Tương tự khi lưu file, nhấn save một cái là xong luôn ( các file dung lượng lớn)

Copy, chuyển file, xoá file: nhanh hơn nhiều.

Tắt, bật máy: Nhanh hơn nhiều.

Ngoài ra:
Nhiệt độ: mát lạnh, chả có tí nhiệt nào.
Trọng lượng: nhẹ hơn so với HDD.
Độ ồn: 0 - ko có tí tiếng động nào, điều này đã làm cho mình cảm giác là chạy nhanh hơn rồi.
Pin: tiết kiệm hẳn so với HDD, thời gian dùng lâu thêm bét ra 30phút.
Và cầm đi cầm lại ko sợ như HDD vì rơi vãi lăn lóc thoải mái hơn nhiều.

Cuối cùng nhược điểm duy nhất: ĐẮT ! 3.5tr cho 128Gb xem ra cũng hơi đắt nếu tính về giá/dung lượng nhưng bù lại với hiệu năng thì cũng đáng đồng tiền bát gạo 😁

Chúc bác khuân được em SSD về nâng cấp cho như ý
@Ravine bác ơi, máy là MB990 muốn lên SSD thì cần chú ý thông số gì cho phù hợp với máy
@Ravine mình tính thay ssd crucial M4 cho con macbook pro 2009 , giá 2tr5, bác thấy sao ? giá cả được chứ, hiệu năng ??
thanks pro
@Ravine Bạn cho mình hỏi chút.mình dùng macbook pro đời 2008.máy bây giờ chay rất chậm.mình cũng đang muốn thay sang ổ ssd.khi thay sang ổ ssd có phải cài lại hệ điều hành không?mình mới dùng lên xin chỉ giáo.thank
Tôi vừa kiểm chứng thì kết quả là: Mở Safari mất 2 giây, Photoshop CS6 hết 4 giây. Máy tôi Macbook Pro 986, CPU 2.8, đang chạy RAM 8GB 1333, ổ cứng 500GB 5400rpm, Lion 10.7.4
Hiện lúc này chạy: Mail, Safari, Photoshop CS6, Outlook 2011, Word 2011, Utorrent, Yahoo, Skype thì nhiệt độ là 66, quạt 2100
Như vậy có nên chơi SSD hay không?
Ravine
ĐẠI BÀNG
12 năm
Như vậy có nên chơi SSD ko thì câu hỏi này xin hỏi lại bác là bác cần SSD để làm gì? vd như tôi máy cũng cũ (đời 2008) nên thực sự có SSD gần như là một cuộc cách mạng nên cân nhắc hơn 3tr để nâng cấp cũng là phù hợp.

Còn nếu bác thấy máy bác đang chạy ngon lành, tốc độ cũng tốt rồi thì chỉ nên nâng SSD trong trường hợp: Đang có tiền, hoặc đang thèm mua một cái gì đó cho cái máy Mac. Còn nếu bác thích thử nghiệm và benchmark tốc độ thì có thể mượn ai quen một cái về cắm thử vào máy của mình cho thoả cơn 😁
Phùng Sang
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu máy đời 2011 trở đi thì hãy nâng SSD vì hỗ trợ SSD chuẩn SATA 3 (6GB/s), máy mình đời 2010, MC373 lắp SSD có hỗ trợ Sata 3 , nhưng máy chỉ hỗ trợ Sata 2( 3gb/s) mà thôi, nên tốc độ không như mình mong muốn, không tận dụng hết sức mạnh cùa SSD. Còn so với HDD thì nhanh rồi.
Vấn đề chỉ nằm ở kinh phí, còn tốc độ thì là thứ chẳng bao giờ thừa. Sau lần đầu tiên lắp SSD cho máy, mỗi lần mua máy mới thì việc đầu tiên mình nghĩ đến sẽ là thay cái HDD sẵn có trong máy bằng SSD.

Hiệu năng mà SSD mang lại là rất rõ rệt, từ tốc độ khởi động máy đến tốc độ truy suất dữ liệu, tốc độ shutdown... với tốc độ đọc/ghi ngẫu nhiên vượt trội (tối thiểu là gấp đôi HDD).
Anh em còn ý kiến khác cho nhà em xin nốt ạ. Nhà em cũng rất cần tư vấn thêm về kỹ năng thực hiện việc này, độ khó là ?/5 ạ. Nên mua Bay nhét SSD vào chỗ ổ quang hay nên mua hộp về lấy đĩa cứng ra làm ổ cứng gắn ngoài cho nó thanh tao! Nhà em dân tỉnh lẻ mà lại máu DIY (Do It Yourself: tự làm tự chịu- chứ không muốn gởi máy cho các bác thợ đâu ạ).
@nghiadalat Nếu a thấy cần thiết công việc nhều thì chơi SSD thôi ,nói chung tốc độ thì không bàn cãi ,đợi trước e cũng máu lên SSD nhưng cũng có làm gì đâu chỉ xem phim nghe nhạc ,lướt web thôi.Nếu a cần lưu trữ nhiều thì nên mua Bay ,rồi gắn HDD vô, còn lại thì gắn SSD vô chỗ ổ cứng . Việc gắn vô là rất đơn giản ,a có thể seach trên tinh tế là rất nhiều ,và rủi ro hư hại là không cao.
anhtuan1709
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lê thiết Bác làm bài review bằng hình ảnh về cách tháo lắp thay ổ ssd, và hdd+optibay đi bác. Giúp đỡ rất nhiều cho a e tự thay lắp ^^
Ravine
ĐẠI BÀNG
12 năm
Độ khó là 1/5 với 1-dễ nhất -> 5-khó nhất ! Tất cả những gì bác cần làm là một bộ tuốc nơ vít nhỏ, sự cẩn thận và chút khéo léo. Bác cứ tự nhiên DIY cho sướng !

ko biết con 968 của bác là con gì, của mình là 2 con 13'' late 2008 và một con 15'' fall 2010 thì mình đều tháo ra nhoay nhoáy, thay ổ cứng, lắp bay phe phé 😃

Trừ phi bác lưu nhiều phim ảnh etc thì nên lắp 2 ổ cứng, còn ko thì đỡ phải mua "bay", thay con SSD vào rồi cho em kia ra ngoài. Tất nhiên là tuỳ nhu cầu sử dụng, bác cứ tuỳ cơ ứng biến thôi !
@Ravine Con nhà em là 986 15" Mid 2009. Nhà em thì cẩn thận, khéo léo cũng không đến nỗi nào, hôm trước em cũng tự thay RAM lên 8GB 1333 rồi.
Ravine
ĐẠI BÀNG
12 năm
à, hình như cái ổ cứng HDD của Apple nó có 4 cái vít 6 cạnh lắp xung quanh kẹp vào cái chống sốc nên bác phải chuẩn bị thêm cái tuốc nơ vít 6 cạnh nữa, bí quá dùng kìm ... nhưng nói chung là cứ chuẩn bị trước 😃

Hình ifixit cho bác dễ hình dung
kid101
TÍCH CỰC
12 năm
@Ravine Hì hì, dùng kìm là giải pháp của mình. Xong nhét nó vào cái box cho làm HDD gắn ngoài luôn. Dùng kìm vặn phát ra ngay ấy mà
Ravine
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhân tiện gửi bác cái link để bác hình dung theo hướng dẫn của ifixit cho oách 😃

http://www.ifixit.com/Guide/MacBook-Pro-15-Inch-Unibody-Mid-2009-Hard-Drive-Replacement/1715/1
1. Mình đã từng tháo vài em Macbook. Với Macbook trắng 13.3" T7200 thì khá khó và dễ vỡ nhựa. Còn với Macbook Pro Unibody thì rất dễ, độ khó theo đánh giá của mình chắc cỡ 0.5/5.
2. Bác thích thay SSD cho HDD cũng được, gắn vào OptiBay cũng được. Tuy nhiên nếu có ý định mua OptiBay thì tốt nhất nên thay SSD vào chỗ HDD rồi lấy HDD đó gắn vào OptiBay thì hợp lý hơn.
3. Ưu điểm về tốc độ của SSD thì chả cần phải bàn cãi, ngoài ra SSD còn có ưu điểm là ít tỏa nhiệt, ít tốn điện, không bị sốc khi di chuyển.
4. SSD có mấy nhược điểm:
- Đắt. Mặc dù thời điểm hiện tại SSD đã giảm giá rất nhiều nhưng so với HDD thì vẫn là thứ xa xỉ.
- Không kêu ca gì hết. Nghe thì buồn cười vì silence thì càng tốt chứ sao. Tuy nhiên vì Macbook không có HDD indicator LED nên lắm lúc thấy chuột quay quay mà không hiểu ổ cứng của mình có hoạt động không nữa. Không có tiếng lạch cạch, không có tiếng mô tơ quay, không có tiếng gì hết.
- Tốn thời gian lọ mọ. Vì SSD đắt nên đại đa số người dùng sẽ chọn dung lượng "hợp lý". Và khi mà nhu cầu lưu trữ tăng lên thì người dùng sẽ lại tốn thời gian "tắt cái này, bật cái kia". Rồi lại lọ mọ TRIM chiếc...

Anyway, nếu budget cho phép thì theo mình bác Nghĩa vẫn nên cắm một em SSD vào. Thời gian bật máy, shutdown, sleep... nhanh vượt trội là những thứ có thể cảm nhận được ngay. Mà ngày nào bác chả bật máy với tắt máy...
Ravine
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình chả bao giờ bật máy hay tắt máy. 4 năm sử dụng chỉ toàn gập xuống, cần lại mở lên thôi. Ko hiểu tắt bật làm cái gì cho tốn thời gian!
@Ravine Tôi cũng vậy. Thậm chí khi cần mang ra ngoài cũng gập lại bỏ cặp.
Tôi cũng đã từng 2 lần thay SSD cho con Macbook Pro 15", lần đầu thay SSD , lần sau thay SSD và gắn cả OptiBay. Nói chung bác cứ bật mấy cái clip hướng dẫn như bác Ravine cung cấp lên xem rồi làm theo là sẽ được. Chỉ có 1 điều theo tôi là nên mua bộ vít xịn 1 tí vì nếu sử dụng vít lởm nguy cơ toe đầu mấy con ốc là rất lớn, kiếm ốc thay rất phiền.

Hy vọng năm sau giá SSD cho Macbook Air giảm nhiều 😁, giá hiện tại chát quá nên chỉ dám đứng xa xa nhìn rồi chảy nước miếng thôi ^^!
Chào các bác Pro, cho em đóng góp ý kiến thêm.
Nếu dùng mac thì đã có rất rất nhiều người sẽ nâng ổ tứ HDD sang SSD. Nếu bạn đã dùng SSD khi lắp lại HDD chắc bạn ko thể tưởng tượng nổi nó chậm thế nào.
Khi lắp SSD làm tốc độ trung bình tăng khoảng 10 lần so với HDD>
Trên thị trường có nhiều dòng cho bạn lựa chọn như: intel, Crucial, Corsaid, ocz vertex...
Chẳng thế mà hiện này nhiều hãng laptop cũng như Mac mới đều lấy ổ ssd làm ổ chính đó thui.
Thao tác lắp đặt đơn giản không thể tuỏng tượng nổi, mất khoảng 5 phút là xong.
Quan trọng bạn pải có bộ tô vít : gồm 1 chiếc 4 cạnh và 1 chiếc 6 cạnh thế là ok.
ratmitdac
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu bác ở hà nội, em tư vấn cho bác là gọi đến shopgiobien, đặt hàng luôn, họ mang đến tận chỗ bác, cài đặt cẩn thận cho bác. Bác chỉ cần cảm nhận thôi. Em mua một ổ SSD 120Gb và nâng cấp 8G RAM ở đấy cả. Thấy phong cách làm việc tốt.
@ratmitdac Mình ở HN, giá mua SSD tối thiểu là bn ? nâng cấp Ram từ 4G lên 8G nữa ? Bác ước chừng hộ với 😁
tốt nhất nên thay cái hdd=ssd thôi....lấy cái hdd làm ổ di dộng...vì khj gắn vào otipay thì máy chaỵ hao pin hơn...vì máy chạy 2 cái ổ cứng....
stenreniets
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kutekuto89 Cái này là có thật ko các bro? Liệu lắp optibay vào máy hao pin hơn nhiều không ạ?
banana_512
ĐẠI BÀNG
12 năm
cho e hỏi optibay là j?
Phùng Sang
ĐẠI BÀNG
12 năm
Optibay là một khay dùng để chứa ổ cứng HDD hay SSD khi bạn tháo ổ DVD ra sử dụng Optibay vào ,và gắn ổ cứng vào Optibay, như vậy máy sẽ có 02 ồ cứng, 01 chạy HĐH, 01 dùng làm dử liệu, còn ổ DVD tháo ra ngoài,
thì nó chạy 1 lần 2 cái ổ cứng tất nhiên sẻ hao pin hơn chứ...ko tin bạn cứ thử đi
stenreniets
ĐẠI BÀNG
12 năm
Về lý thuyết là vậy, nhưng thực tế thì tốn pin có nhiều lắm ko. VD máy zin chạy dc 6 tiếng, giờ lắp cái đó vào thì còn dc khoảng bao nhiêu tiếng?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019