xin tư vấn về My Location

daihailinh
2/10/2009 15:15Phản hồi: 18
Có bác nào biết chỉ giùm nha. Mình vào Google Map sao thấy my location sai lệch quá chừng, cỡ khoảng 1 km. Mình đang xài Samsung Jet, thấy tốc độ bắt GPS khá nhanh, không hiểu sao nữa?
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Samsung Jet của bác không hỗ trợ GPS, nó chỉ Locate cái vị trí của bác qua cell DTDD nên sai lệch là đương nhiên!
daihailinh
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác làm ơn xem lại giùm tí. Con Jet này hình như có chíp GPS nhúng mà?giơ ra ngoài trời rồi vào : "Tình trạng vệ tinh" chỉ khoảng 3s là nó bắt đc khoảng 8-9 em vệ tinh có địa chỉ đàng hoàng, rồi sau đó nó so sánh đưa ra độ cao tuyệt đối luôn, mình thấy khá nhanh đó. Hôm trước mình dùng một con SAMSUNG Jet khác thì thấy không sai lệch vị trí. Con của mình thì bị vậy? Mình đoán có lẽ do chưa tải dữ liệu GPS về đầy đủ?
Google Map cho phép dùng với cả những máy không có GPS, nếu máy bác có chip GPS thì từ google map -> Menu -> Use GPS, 3s bắt 8-9 vệ tinh thì mới chỉ là nhìn thấy vệ tinh thôi, nó phải giải mã đc tín hiệu (4 vê tinh trở lên) mới có vị trí chính xác
Nếu có sai lệch thì đó là do bác đang định vị bằng EDGE,vị trí đó là vị trí cột thu phát sóng gần chỗ bạn nhất ^^!
Cũng ko sai nhiều lắm đâu max thì cũng chỉ 2km 😁
daihailinh
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cảm ơn các Bác đã quan tâm nhé! hoá ra vấn đề chả có gì là nghiêm trọng cả, chẳng qua là do mình lười, nằm trong nhà mà đòi location. Sáng nay mình ra ngoài sân cái OK ngay, định vị gần như ý muốn, khá là chính xác. Nói như bác Tung ở trên là hoàn toàn xác đáng: sai lệch là do đã định vị bằng EDGE. Cái chấm màu xanh nhấp nháy khả năng chính là vị trí cột BTS của anh Viettel phía trước nhà mình. Như vậy đinh vị khi có vật che khuất cũng bất tiện nhỉ. Chẳng hạn khi mình ngồi trong ôtô mà muốn dẫn đường chả lẽ cứ phải thò tay ra ngoài cửa à ....? Phạm luật mất?
lắp lên kính chắn gió bác ơi, ai lại thò tay ra ngoài
babby
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ngồi oto xài vô tư bác nhé 😃
RIM
CAO CẤP
15 năm
Mình ngồi công ty tầng trên cùng cũng search được satellites, định vị ngon lành. Mà mình cũng chỉ dùng BB8800 thôi. Hay là trần công ty mình nó mỏng! ;)
hungpnc
ĐẠI BÀNG
15 năm
Câu trả lời này hay nè😕
ecoduy
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình xài TrebBudy thì OK nhung xài google map thì nó khong bat duoc song GPS
My Location tức là chức năng định vị vị trí của bạn đang ở khu vực nào dựa vào trạm thu phát sóng của đt tại khu vực đó vì thế định vị lệch cả KM là chuyện bình thường.

Sử dụng My Location nếu kết hợp với GPS thì sẽ cho kết quả nhanh hơn

Dùng My Location rất tiện lợi khi bạn đi công tác đâu đó, chỉ cần cập nhật thời tiết thông qua định vị My Location là nó tự hiểu bạn đang ở đâu ngay vì đôi khi nếu chọn hiển thị thời tiết theo cách bạn chọn vùng (HCM, HN,....) nhưng chưa chắc những tỉnh thành phố khác nó có để cho mà chọn, nhưng dùng My Location nó hiểu ra ngay thôi.
Dạo này Google Map trên G1 hay lắm nha... rõ ràng mình nằm khểnh ở nhà ở đường D2 - BT mà nó locate mình đang ở tuốt luốt nước gì hok có tên ở đông Địa Trung Hải lận... pó chíu lun.... bật GPS lên cũng dzi à... nhân tiện báo luôn các bác là GPS trong nhà hok xài đc nha... ra đường thì may ra... còn không map nó cứ dựa vào vị trí BTS để nó xác định vị trí...của mình... tốt nhất các bác cứ phải ra ngoài trời bật GPS lên để xác định tọa độ + sóng GPRS / 3G để nó tải dữ liệu bản đồ về cho biết bác đang ở nơi đâu tương ứng với tọa độ đã xác định đc

P/S từ khi em chuyển qua xài 3G thấy định vị chính xác hẳn ra (em ở trong vp, lầu 12 đó nha)... chắc trên nóc tòa nhà em mới lắp trạm BTS phát sóng 3G chắc 😁
ban co the chi minh cai gprs cho ss i607 cua minh ko?
Làm sao để nâng cấp cho mấy em không có chip gps nhỉ.
ledangdung
ĐẠI BÀNG
15 năm
My Location là dùng để xác đinhl vị trí hiện tại.theo mình thì tưong đối chuẩn thôi,sai số khoảng tầm 100m tối đa(trên máy 8800 va dùng google maps),nhưng dùng trekbuddy thì độ chuẩn xác cao hơn(sai số chỉ chừng 3m đổ lại thôi)thử nghiệm trên 8800 thì trekbuddy ghi lại tọa đôl tỉnh và động rất chuẩn xác,tốc độ so vơi dh của xe trùng khớp,ghi lại đoạn đường đã đi không hề thiếu sót(từ tp/hcm di vũng tàu-đến phan thiết-ra nha trang-về đà lạt,không hề sai lệt đoạn nào cả)
cq_khanh
ĐẠI BÀNG
14 năm
ẹ. thế mà con 8110 của e ko dò đc GPS mới đau. mua đc 1 năm rồi. nên giờ chấp nhận coi như nó ko có GPS. hix
cq_khanh
ĐẠI BÀNG
14 năm
à quên. hôm nào cởi trần chuồng nó ra. thảo hết vỏ ra rồi mang lên nóc nhà dò xem thế nào. nhơ nó bắt đc thì sướng chết
Nói đến trackBuddy thì cần chỉnh sửa cái Coodinates một chút. Sau khi khởi động Trackbuddy, bạn mở menu, chọn settings, chọn basic rồi di chuyển đến Coordinate và chọn Gecaching Lat/Lon. Chúc các bạn vui vẻ!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019