AMD đã có lời trở lại, lợi nhuận đạt 71 triệu USD trong Quý 3/2017

agp8x
25/10/2017 5:23Phản hồi: 84
AMD đã có lời trở lại, lợi nhuận đạt 71 triệu USD trong Quý 3/2017
Ryzen/Threadripper và Vega đã giúp AMD có một Quý 3 cực kỳ thành công với doanh thu 1,64 tỷ USD cùng lợi nhuận (sau kiểm toán) đạt 71 triệu USD. Sau hàng loạt Quý kinh doanh thua lỗ, cuối cùng thì CEO Lisa Su đã giúp đội đỏ trở lại một cách ngoạn mục.

Riêng mảng điện toán và đồ họa của AMD đã chứng kiến mức tăng doanh thu tăng đến 74% so với cùng kỳ năm ngoái, đạt 819 triệu USD. Đặc biệt là giá bán trung bình cũng tăng lên, thể hiện sự quan tâm của những người dùng đối với sản phẩm cao cấp của AMD. Gần đây thì chúng ta đều biết là hãng đã giới thiệu dòng sản phẩm hiệu năng cao là Threadripper (CPU) và Vega (GPU), mang lại thêm sự lựa chọn cho người dùng bên cạnh giải pháp của Intel và Nvidia.

Lợi nhuận 71 triệu USD trong Quý 3/2017 của AMD còn ấn tượng hơn khi Quý 2 vừa qua dù khá thành công nhưng vẫn báo lỗ 16 triệu USD. Thậm chí cùng kỳ năm ngoái, AMD đã đưa ra mức lỗ khủng khiếp lên đến 406 triệu USD.

Tuy vậy dự báo doanh thu Quý 4 sắp tới không được khả quan với mức giảm khoảng 15%.

Theo Wccftech
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

profacson
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mong rằng cứ đà này mà ........ chứ đừng lùi. Đội xanh độc quyền giá cao quá trời
nhờ vậy mà giá CPU rất cạnh tranh hơn bao h.
ông intel ăn đủ 3 năm rồi
giờ thấy ra mới cuống lên đẩy nhân cpu lên 6 nhân với 8 nhân
hi vọng amd cân bằng dc thị trường để công nghệ phát triển chứ 1 mình bố intel
3-4 năm nay toàn phải sài cpu 2 nhân giá trên trời cũng thấy ức chế
@boyngo1988 sau 1 năm 😆
G đuổi kịp i3
i3 đuổi kịp i5
i5 đuổi kịp i7
i7 😃)thì ngang với mấy con xeon 6-8 nhân điểm hình như con i7 5960 hoặc mấy con xeon
😃)
@soncon_cuchuoi9x ông ấy chưa mua i7 7700 xong 1 2 tháng sau nó ra con i5 8400 same same coi tức điên không, intel truyền thống nâng cấp nhỏ giọt chưa bao giờ thay 1 dòng chip dưới 1 năm cả rồi còn nhảy vọt hiệu năng là 1 điều chưa từng có tiền lệ.
@lzzzz_adnguyen_zzzzl mình thì thấy công nhận là i5 7xx và i5 8xx nó khác nhau hoàn toàn và nhẩy cách về hiện năng trước 2 năm nếu so với trình tự của intel trước kia 😆
@lzzzz_adnguyen_zzzzl nếu bác đi mua máy tính sẽ thừa biết chip intel sẽ rất ít xuống giá nó chỉ clear stock thôi, và không phải ai cũng am hiểu về phần cứng họ chỉ biết là i3<i5<i7 còn xeon là cho máy trạm thôi, bọn tư vấn dĩ nhiên ko ráp chip đời mới cho khách mà ưu tiền clear hàng cũ ( bạn mình bị dính cái này) còn mình ra hỏi thẳng dĩ nhiên nó sẽ bán ko là mất khách và thường oder 1 tuần sẽ có, còn dòng i3 i7 thì mình hoàn toàn không quan tâm chỉ coi là 1 phép so sánh thôi, đang quan tâm i7 và xeon ( máy để làm việc nên chênh vài tr ko vấn đề) thích nền tảng mới vì hỗ trợ băng thông bộ nhớ tốt hơn.
Sang năm ra ryzen đua nhau với ice là ngon =))
pippi17
TÍCH CỰC
7 năm
Mong là sang 2018 Ryzen+ sẽ tiếp tục thành công và đem lại thị phần cũng như lợi nhuận cho AMD.
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
7 năm
Doanh thu 1,7 tỷ đô mà lợi nhuận có 71tr ,khai man trốn thuế rõ 😁
mr.nh0xx
ĐẠI BÀNG
7 năm
@fu09fjtnhj Ví dụ thế này nhé óc bò. Ông bán 1 cái khăn giá 1tr. Nhưng ông nhập nguyên liệu về làm, tiền nhân công thiết kế mất 800k. trừ tiền quảng cáo 100k rồi abc vận chuyển rồi xyz cuối cùng tính ra ông lãi 50k. Ông báo với khách là khăn này bán 1tr em lãi có 50k thôi anh ạ. Khách nó chửi ông là óc chó ăn gian nói dối thế bây h khách đúng hay ông đúng
@fu09fjtnhj Bạn lên mạng tra thử về ví dụ Profit and Loss Statement là sẽ hiểu (mình k biết tiếng Việt là gì)
Nói chung là doanh thu là toàn bộ chi phí thu lại khi bán hàng. Đó là còn chưa tính toán đến các chi phí vận hành: tiền nhân công (ở phương Tây tiền khá mắc, một số công ty số tiền này có thể chiếm tới hơn 50%), chi phí đầu tư (có thể họ xây dựng nhiều nhà máy hơn), tiền trả nợ, mua thêm máy móc, marketing ,... blabla. Tiền thuế sẽ bị trừ sau cùng
Trừ hết đi thì kể cả dư ra một 1$ cũng gọi là lãi rồi.
Còn nếu mà bằng 0 thì gọi đó là breakeven point (chẳng lỗ mà cũng chẳng lãi)
Con số lãi chỉ vui cho những nhà đầu tư thôi. Lãi càng nhiều họ càng đc chia nhiều
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
7 năm
@mr.nh0xx óc bò ... khôn hơn ai.
@fu09fjtnhj chắc nó trốn thuế dễ quá
mitommoc
TÍCH CỰC
7 năm
Đang Ryzen 1700 + GTX 1060 đây. :3
xxTKZ
TÍCH CỰC
7 năm
@mitommoc Con Ryzen 7 1700 phải đi với GTX 1080 mới chất chứ bác .
mitommoc
TÍCH CỰC
7 năm
@xxTKZ Màn Full HD chiến game với render video thì nhu cầu 1060 là đủ rồi bác. Mình dùng con MSI Gaming X 6GB mà. 😁
baoon1995
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mitommoc dạo này em thấy mấy bài test hiệu năng chơi game của ryzen tăng lên đáng kể so với đợt mới ra, cứ đà này cũng phải múc 1 dàn ryzen về chiến pubg mới đc 😁
Cố lên AMD!
Thanks #AMD đã vả cho #INTEL tỉnh lại để bớt hút máu anh em 😃
@Naruto_Xboy thấy có bớt đâu, chẳng qua Coffee Lake ra rồi nên SkyLake vs KabyLake giảm chút, mà cũng ko giảm nhiều cho lắm. Đang chờ con I5-7xxx giá mềm xíu nữa hốt nè hehe
BBW
TÍCH CỰC
7 năm
làm giờ ngồi chờ NUC năm sau =.=
Sniper9X
ĐẠI BÀNG
7 năm
nhà em đóng góp rz 5 1600 và cái main chip b350 😃
hominhtan55
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Sniper9X Me too 😃)
@Sniper9X Xài ổn không bác?? có gì chia sẻ cho e với! 😁
mr.nh0xx
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hienproqb272 Mình đang dùng R7 1700 thấy ok lắm bạn. lắp tản nước oc 3.82 loanh quanh 3x 4x độ full load ko quá 5x, làm vc nhanh nhẹn, chơi game suốt ngon ko vấn đề gì
justin1912
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Sniper9X Mình cũng giống bạn+1050Ti, chạy Witcher 3 high setting thoải mái
17benthuy
TÍCH CỰC
7 năm
Hận vụ skylake nhưng năm sau sẽ đổi qua zen 2
người người làm nông dân, nhà nhà sắm trâu cày,.. thì bảo sao :v
@Lee Anh Coong ờ thì mạnh ko bằng nvidia nhưng để kiếm ra 1 cái cũng là cả 1 vấn đề 😁
ongok
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã bán con zenbook đi. Đang tính đầu tư con case ryzen mà chỗ tỉnh lẻ ít lựa chọn quá 😔
bluewind188
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ongok Mua hàng online đi 😁
amd có vấn đề với các sản phẩm của adobe phải ko anh em?
Khoinhoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tuanminhxd1 Mình đã tậu ngay Ryzen 5 khi vừa ra nhưng sau đó fải bán lỗ mất mấy triệu do không tương thích với Sound card rời. Lại quay về với Intel.Bạn check cẩn thận trước khi mua AMD.
@Khoinhoc bác xài asus hay creative hay onkyo bác. Nếu được bác qua đội onkyo có sound USB 55SX,GX made in japan. Rất ngon ăn đứt bọn sound gắn trong nha bác.
Thomas6688
TÍCH CỰC
7 năm
Lâu rồi không cập nhật CpU của 2 thằng giờ chả biết m gì 😔
knnhubi
TÍCH CỰC
7 năm
vga coin bán chạy thế cơ mà ^^
zutowa
TÍCH CỰC
7 năm
Nghĩ cũng tội cho AMD. Cố lên
bluesight
TÍCH CỰC
7 năm
năm nay lời là do bitcoin được mùa, dân tình đổ đi đào coin mới bán đc chứ năm sau bitcoin mà xuống giá thì lại rớt :v gpu mới là mảng kiếm tiền của AMD chứ cpu thì mấy ai upgrade hàng năm 😆)))
bluesight
TÍCH CỰC
6 năm
@lytieuchieu vâng, dốt cứ thích khoe kiến thức mãi ... 10 thằng mua cpu hết 8-9 thằng mua Intel, chỉ từ ryzen thì AMD mới có thêm 2 thằng. chỉ có GPU thì AMD mới nằm ngang chiếu với Nvidia nên mảng GPU mới là thứ kiếm được tiền cho AMD. nguồn thì có bàn phím, gõ vài chữ là ra. vài năm nay doanh thu của AMD hầu như là GPU

hơn nữa từ đầu năm nay bitcoin hot, 1 thằng mua CPU nó mua kèm tới 6 cái GPU và 90% là mua dòng Polaris của AMD (rx470/480), từ tháng 6 đến tháng 8 cháy hàng GPU toàn thế giới, việc này hầu như biết đọc đều biết. revenue 660 mà GPU đã 600 thì chứng tỏ AMD dek bán được cpu cho tới khi ryzen được bán ra (từ tháng 6)

túm lại 1 câu: dốt thì đừng khoe
lytieuchieu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bluesight Thì bạn cứ đưa cái báo cáo tài chính Q2 2017 của AMD cho mình đi, nói không không rồi bắt mình tìm thì ai nói chả được. Bạn thông mình thì kiếm dùm mình với cái. Còn GPU thì từ lúc nVidia ra dòng 9xx thì AMD nằm chiếu dưới rồi, từ clock tới tdp đều win chặt AMD thì tuôi gì AMD đòi ngang.
bluesight
TÍCH CỰC
6 năm
@lytieuchieu google ko tính phí
lytieuchieu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bluesight Mình dâu có nghĩa vụ chứng minh lời bạn nói, bạn kêu dianh thu mãnh GPU Q 2017 là 600m USD thì bạn show cái báo cáo tài chính cho mình coi, bạn nói rồi bắt người khác chứng minh thì luỗi bạn có đốm mất rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019