[CES 2012] Android Design, hướng dẫn thiết kế app cho Android 4.0

Duy Luân
12/1/2012 23:49Phản hồi: 67
[CES 2012] Android Design, hướng dẫn thiết kế app cho Android 4.0

Tại [TAG]CES 2012[/TAG], [TAG]Google[/TAG] đã giới thiệu trang web Android Design, một công cụ giúp lập trình viên thiết kế giao diện cho những ứng dụng chạy trên [TAG]Android 4.0 Ice Cream Sandwich[/TAG]. Đây là lần đầu tiên Google hướng dẫn một cách chi tiết về chuyện này. Lập trình viên sẽ được biết về các thành phần giao diện như nút, nhãn, danh sách, cột, hộp tùy chọn,... và sử dụng chúng lên ứng dụng của mình như thế nào, tính năng của chúng là gì. Động thái này của Google hứa hẹn sẽ hợp nhất về mặt phần mềm cho những smartphone và máy tính bảng chạy Android. Matias Duarte, trưởng nhóm trải nghiệm người dùng của Android và là người có nhiều ảnh hưởng đến giao diện của [TAG]Android 3.0[/TAG], cảnh báo rằng các ứng dụng không thiết kế theo phong sách mà Android Design định hướng có thể trở nên "khác biệt" theo nghĩa tiêu cực. Tuy nhiên, ông này cũng nhấn mạnh rằng đây chỉ là hướng dẫn chứ không phải là một yêu cầu bắt buộc và những nhà phát triển phần mềm sẽ được hưởng lợi từ việc thiết kế giao diện theo một phong cách chung của toàn hệ điều hành.

Từ trước đến nay, các ứng dụng của Android được thiết kế theo ý muốn của lập trình viên và không theo một quy chuẩn nào, do đó người dùng đôi khi cảm thấy rối vì không biết được tính năng mình muốn tìm nó nằm ở đâu. Android Design ra mắt không chỉ đảm bảo về mặt thẩm mĩ xuyên suốt tất cả ứng dụng và còn giúp người dùng dễ tiếp cận với các phần mềm đó hơn, mặc cho ứng dụng đó chạy trên điện thoại hay máy tính bảng.

67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

qui về một mối........!
Quá đã......................................
hay quá
thử thôi...
ko biết mình phát triển ra ứng dụng hữu ích nào cho mình xài ko =))
Ôi! Tuyệt vời
quá đỉnh rùi..android 4.0..đợi xperia s có nữa thui..mong chờ:cold:
cũng hay, nhưng chưa có máy để thử :sluggish:
dhungtn
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay quá nhỉ....
Đã mở bây giờ lại còn mở hơn....
Rất có lợi cho người dùng.

Pnho Ompi Tuarasop Arc Ruapoch Knhum
thế này thi tiếp tục android thui ...................................................
Ai pro làm được không nhỉ....?
Ai làm được hướng dẫn mình với!

---------- Post added at 06:43 PM ---------- Previous post was at 06:41 PM ----------

hìhì tự mình làm ứng dụng cho mình dùng thì hay pít mấy nhỉ?
hay quá nhỉ, tiếc là mình không rành về lập trình, không thì cũng sáng tạo 1 vài app chơi ( hì hì cài vào máy của mình cho nó pro )
badman_87
TÍCH CỰC
12 năm
Lại một thằng mắc bệnh dính cức ở mồm hô hô.
Lại sắp có cái hay để vọc rùi được đó.
dvl801199
ĐẠI BÀNG
12 năm
ha ha , hài vãi
Cái hay của android là sự chia sẻ. Xã hội thông tin bây giờ cũng vậy, điển hình là facebook là mạng xã hội mang tính chia sẻ lớn nhất nên vì thế mà Android chẳng có lý do nào mà đi ngược lại xu hướng này. Các bạn có thể thấy hiệu quả đơn giản nhất ở chính CES 2012 là các loại điện thoại của các hãng có tiếng hầu hết là dùng android!
Tôi đoán năm 2012 thị phần của Android sẽ >70%, còn tuơng lai thì tùy vào sự thống nhất nhưng mở rộng của 4.0!
M3ga
CAO CẤP
12 năm
IOs mà mở thì nó đã ko thống nhất đc như bây h ,mở cũng có cái lợi và hại của nó và Google đang cố giảm bớt cái hại
Mà bạn đừng có suy bụng ta ra bụng người , bạn có chắc chắn mọi người thích IOs hơn Android như bạn ko ?
Sắp bùng nổ App cho Android rồi 😆 Mình cũng thử dzọc làm 1 app mới được
Quy chuẩn là hợp lý. Phần mềm Android hiện tại quá phâ mảnh.
không biết con Ace cùi của mình có chạy đc 4.0 không nhể....?:p
t12rung
TÍCH CỰC
12 năm
Có ích cho người dùng là ok hết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119