[Android] Mời chia sẻ bộ gõ tiếng Việt anh em đang sử dụng và cảm nhận về nó

Duy Luân
30/11/2017 0:8Phản hồi: 564
564 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bobontre
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang dùng .Tốt
Sunrai
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang dùng Laban Key.Tốt, nhiều ký tự, nhiều chức năng.
Mình dùng labankey , thấy thích hơn Gboard do tốv độ phản hồi và bố trí phím dễ chịu hơn (cảm nhận cá nhân)
microghost
TÍCH CỰC
6 năm
Mình đang dùng Gboard.Đẹp, chuẩn, ổn định.
Mình đang dùng Laban Key.tốt: giao diện nhiều lựa chọn, phím bấm dễ, sửa lỗi tiếng Viết tốt. Dở: tùy biến trên table ko thuận tiện lắm, bấm ko vừa ý.
Mình đang dùng Gboard.an tâm về mặt bảo mật
Mình đang dùng Laban Key.Nó tốt ở khoản sửa chữ linh hoạt ko cần bàn phím vẫn gõ đc
manhnt15
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang dùng Laban Key.Tốt
Đang dùng Gboard trên Mi A1 và Samsung keyboard trên con A7 2017. Gõ từ chính xác thì Sam gõ chính xác hơn, nhưng gợi ý từ thì Google lại làm tốt hơn.
Mình đang dùng Bàn phím của BKAV.Không tốt lắm. Bị lỗi chữ "Đuợc" mất dấu của chữ "ư". Tốc độ phản hồi đôi khi còn chậm.
BourneVN
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang dùng Gboard nhưng không tìm ra mục gõ tắt. Xin nhờ anh em tư vấn giúp ạ !

Bên laban key thì gõ tắt rất OK, sao lưu cũng ổn. Mình chỉ lo ngại mỗi chuyện bảo mật của em nó thôi nhưng dù sao cũng thảy vào đó cái TK gmail chuối nên chẳng ngại gì.

Xin cám ơn.
thanhnam273
ĐẠI BÀNG
6 năm
Swift keyboard... Đoán chữ theo thói quen người dùng... càng dùng càng thấy mượt...
pta1106
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bàn phím ảo Blackberry. Đoán từ rất tốt. Một lúc đoán được nhiều từ vì hiện trực tiếp trên từng phím của bàn phím. Thao tác vuốt để lật trang bàn phím và xóa từ rất tiện lợi. Chỉ có điều phải cài qua app thứ 3 chứ không cài trực tiếp từ Play Store được.

Bổ sung: Tính năng Word substitution của BB để thay thế từ viết tắt quá ngon luôn
Mình đã từng sử dụng qua nhiều bộ gõ tiếng Việt trên Android như: Samsung Keyboards, Swype, Swiftkey, Gboard, TouchPal, ABC Keyboards, Laban,... và mình có một vài nhận xét như sau:
  • Các bàn phím SwiftKey, Gboard rất tốt khi gõ tiếng Anh, nhưng gõ tiếng Việt đôi khi nó rất kì cục, nhiều khi nó gợi ý hoặc tự sửa từ mình gõ thành một từ rất không liên quan trong tiếng Việt. Nếu tắt chế độ này đi và tự gõ bằng tay thì rất tốt.
  • Bàn phím Swype thuộc hàng tốt nhất khi gõ từ bằng cách lướt qua các phím, tuy nhiên, việc nhận diện từ ngữ tiếng Việt của nó cũng có một vài vấn đề, tuy có thể chọn từ trên thanh gợi ý từ liên quan, nhưng sẽ làm giảm tốc độ lướt. Đây cũng là bàn phím duy nhất hỗ trợ đầy đủ các phím tắt Ctrl + C, Ctrl + V, Ctrl + X, Ctrl + A,... Nếu gõ tay thì bàn phím này nhận diện tiếng Việt không ổn lắm, một số từ không có trong tiếng Việt nhưng nó vẫn gõ ra, hoặc một số từ không thể lướt để gõ được, ví dụ như từ "ở". Mình đánh giá đây là một trong những bàn phím (nếu không muốn nói nó chính là bàn phím) gõ từ bằng cách lướt tốt nhất.
  • TouchPal và ABC Keyboards thực chất là một, đây là bàn phím mặc định được dùng trên một số máy Android. TouchPal 2015 được đánh giá là bàn phím tốt nhất của năm trên Android năm 2015, sau đó nhà phát triển đã đưa vào tỷ thứ bullshit như game, trends, quảng cáo, popup,... nên nó bị nhiều người ghét bỏ. Nói về việc nhập liệu, sau khi cho học từ SMS, email thì mình thấy đây là bán phím tốt nhất mình từng dùng trên Android, nó cực kỳ thông minh trong gợi ý từ, có thể nó sẽ gợi ý chính xác từng từ trong cả một câu mà mình định viết. Tính năng gõ bằng cách lướt phim (swipe/gesture) của nó cũng rất ổn. Điều mình ghét nhất là phiên bản mới ABC Keyboards vẫn kèm những thứ vớ vẩn như trends,... và hiện tại có đến 3 phiên bản giống hệt nhau của TouchPal trên Google Play. Mình đã email hỏi nhà sản xuất và họ trả lời rằng chúng đều giống hệt nhau, dùng cái nào cũng được, riêng ABC Keyboards là phiên bản mới hơn và loại bỏ quảng cáo. Tuy mình đã trả phí thuê bao năm (113k/năm), nhưng vẫn không có cách nào bỏ đi cái trends của nó được. Vấn đề an toàn thông tin cũng là một điểm mình còn lo lắng, có lẽ sắp tới mình sẽ chuyển sang dùng lại Gboard.
  • Laban và GoTiengViet cũng tốt và nhiều tùy biến, nhưng nếu không được dùng ABC Keyboards hay Swype thì mình sẽ chọn Gboard, vì đây là bàn phím của Google, mình tin tưởng hơn, cả về việc bảo mật thông tin, đồng bộ và phát triển trong tương lai. Nếu một bộ gõ bị dừng phát triển, thì mình cho rằng Gboard sẽ là thứ cuối cùng, còn nếu một bộ gõ được ứng dụng những công nghệ mới đầu tiên (như AI chẳng hạn), thì mình tin rằng Gboard sẽ là thứ đầu tiên. Tuy nhiên, vì mình đã gắn bó quá lâu với kiểu gõ phím bằng cách lướt (swipe), mà Gboard hiện tại làm việc đó không tốt bằng Swype và gợi ý từ cũng không tốt bằng ABC Keyboards, nên mình đành tạm thời dùng ABC Keyboards, với một sự lo lắng không hề nhẹ về bảo mật thông tin cá nhân (mặc dù nhóm phát triển ABC Keyboards cam kết mã hóa dữ liệu đồng bộ, nhưng ai mà biết được).
Mình đang dùng .Tốt
tutula2
ĐẠI BÀNG
6 năm
Gboard không thấy tính năng hiện bàn phím số + bàn phím chữ chung như LaBanKey nhỉ
vubang
TÍCH CỰC
6 năm
Gboard có VNI chưa mọi người.
bothangcuba
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang dùng Laban Key.quen
nsontung
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang dùng Gboard.Rất tốt và mượt mà hơn hẳn labankey, hỗ trợ rất tốt Telex ;)
Mình đang dùng Gboard.không thấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019