Bộ ảnh "Khổ ải giờ cao điểm ở Tokyo"của Michael Wolf phản ánh đời sống hiện đại đáng sợ của Nhật Bản

vitaminSea
16/4/2017 8:7Phản hồi: 131
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn bộ ảnh cảm giác con người như bị vắt kiệt sức sống vậy, bảo sao tình trạng trầm cảm diễn ra triền miên :rolleyes:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
Nhiều bác kêu Việt Nam khổ. Bây giờ chính phủ yêu cầu làm 12-14 tiếng để 10 năm nữa sống sướng. Các bác có đồng ý? Thường người Nhật hay làm thêm đến khi xong công việc, và như thế làm giảm chất lượng cuộc sống ... các bác đọc thêm báo tại sao lại giảm nhé. Chính phủ Nhật đang khuyến khích các công ty Nhật cho nhân viên nghỉ đúng giờ nhé.
hl80
TÍCH CỰC
7 năm
@Do Xuan Tuong Cái quan trọng là tính tự giác nó ăn quá sâu trong máu của người Nhật rồi. Giới trẻ Nhật bây giờ ko còn giống như người Nhật thời trước, họ làm ít hơn, chơi nhiều hơn và làm biếng hơn (1 số ít tỷ lệ).

Bạn kêu 1 người Nhật trung niên "làm nhiều quá chi cho mệt" thì họ sẽ trả lời "không làm thì lấy gì đất nước phát triển, cộc sống sung túc?".

Điều mình thấy là tệ nạn của Nhật là việc đa phần người Nhật coi công ty là gia đình của họ, họ ít dành thời gian cho gia đình hơn, làm xong cuối tuần là đi nhậu đến thâu đêm mới về. Điều này khiến cho người Nhật trẻ bây giờ không thích có con, ko muốn bị ràng buộc khiến cho dân số giảm trầm trọng. Đây là cái mình ko thích ở Nhật.
dangphi95
TÍCH CỰC
7 năm
mời người dân Nhật sang VN thưởng thức món Kẹt Xe ở CMT8 HCM thử, họ sẽ chấp nhập quay trở lại tàu điện ngay 😆)
burgboy
CAO CẤP
7 năm
Người Nhật họ quan niệm sống để làm việc, hơi khác người Việt mình: làm việc để sống.
@burgboy Đâu chả phải làm việc để sống chứ chẳng lẽ ngồi không rồi có cái từ trên trời rơi xuống bỏ mồm :3 chỉ khi nào người ta đã có một nền tảng nhất định và cảm thấy yêu nghề gắn bó lâu dài ms đam mê đc, mà nữa cũng xuất phát từ việc đào tạo đại học của VN, cố sống cố chết để đỗ được đại học, cứ trường tốt trường có tiếng là đâm đầu vào bất kể có đam mê vs ngành học hay ko miễn là lấy đc tiếng oai cho phụ huynh, mấy trường dân lập, trường ít tiếng thì bị khinh thường, đại học thì lý thuyết suông, giáo viên lên lớp cho đủ giờ, sv thì vật vờ... ra trường thất nghiệp nhan nhản, mức sống thấp, chi phí thì càng ngày càng đắt đỏ, cố cho bằng đc chỗ ngon để đủ nuôi thân thì làm sao so đc vs Nhật Bản mức sống, thu nhập cao, lại có nền giáo dục tư duy, định hướng con người ngay từ đầu chứ, có định hướng rồi ms biết mình cần j mình muốn j từ đó mới đam mê đc, chứ mấy ô bà cứ thấy đợt này trường kia hot, nghe đồn trường nọ dễ xin việc blah về ép con sống chết để vào, tâm lý bầy đàn nhận thức hạn hẹp như thế bảo sao ko hỏng cả 1 thế hệ 😆
@The Purge Xét ở một góc độ khác thì người Nhật được tẩy não từ nhỏ để biến thành những cỗ máy làm việc thực sự với niềm tin cống hiến hết mình cho công việc như những con chiên dâng mình cho chúa. Cơ mà dù sao mình vẫn muốn đc làm việc ở Nhật vài năm !
conb
TÍCH CỰC
7 năm
@The Purge Cái gì cũng phải học. Bạn trực tiếp thấy thầy cô dạy chán, sinh viên thì vật vờ ah. Hay là nghe các thánh nhân ở trần nói, xong nói lại. Nói ĐH lý thuyết suông là nhầm to nhé, quan trọng bạn có chịu học hay ko thôi. Hay lại cứ lôi Học tập theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh ra để nói cả ĐH toàn là lý thuyết suông 😃). Và chốt lại việc học trái ngành nghề theo ước muốn ba mẹ đất nước nào cũng có, đất nước nào cũng khủng hoảng thừa chỗ này thiếu chỗ kia trong nhân lực. Lần sau kiếm gì mới mới mà nói, nhai lại hoài phát nhàm.
@conb Học nhưng ko áp dụng được thì nói làm j? Bao nhiêu đứa ra mà làm việc ngon nghẻ luôn hay phải đào tạo lại tất, về mảng kĩ thuật thì t ko rõ nhưng chắc chắn các bạn ý giỏi hơn và việc học cũng thực tiễn cho công việc hơn, bên y thì siêu nhân ko nói rồi, học đúng là học thật làm thật chứ về ngạch bên kinh tế, tài chính như t đây thì phải nói là đúng gần như 90% nhé, học kinh tế liên quan rất rất nhiều đến tình hình thực tiễn doanh nghiệp, về biến động thị trường, mà quanh đi quẩn lại chỉ có lý thuyết cái này tăng thì cái này giảm, cái kia biến động thì cái này ảnh hưởng blah, giải mấy cái bài toán, định khoản theo bài tập, chứ thực tập thì éo công ty nào dám cho sinh viên đụng vào số liệu, trừ phi thực tập nó phỏng vấn loại hồ sơ như đi làm chính thức thì đang còn đc, mà cái bọn nó gần như kiến thức có được gần là do đi làm ngoài trước chứ như bạn t cũng ko thiếu đứa lúc học toàn điểm trung bình, thậm chí ko đủ đk thực tập mà h có việc ngon r. Mà cơ bản đây cũng lại là cái khối ngành mà mấy đứa chưa-biết-nên-chọn-trường-gì đăng ký vào nhiều nhất vì nhiều lý do như m đã nêu trên (ko đánh đồng vs những đứa có đam mê xác định mục tiêu trước nhé)
Nhiều người cứ đòi hỏi nước Việt Nam phải giàu có như Nhật, Hàn, Trùng Quốc mà đâu có biết người dân nước họ phải cật lực làm việc 12 đến 14 tiếng mỗi ngày để tồn tại, Việt Nam tuy nghèo nhưng cuộc sống dễ thở và thoải mái hơn các nước kia nhiều, người dân ko phải làm việc với áp lực kinh khủng như người dân nước họ, muốn Việt Nam giàu thì mỗi người dân phải làm nhiều gấp rưỡi bây giờ mới có giá trị thặng dư để tích lũy cho quốc gia
@ptvd1994 quan trọng là trình độ lao động b ơi, chứ lao động bậc thấp có làm cả ngày cũng ko bằng những pro làm vài tiếng đâu, ví dụ bọn nó sản xuất đc một cái S8 bằng cả mấy tấn thóc của mình làm quần quật suốt ngày suốt đêm, một nắng hai sương cả năm ròng, cái này thì phải hỏi trình độ đào tạo của VN ntn để có đc trình độ đạt đến mức đó? Giàu thực sự phải xuất phát từ hoạt động sản xuất kinh doanh, dịch vụ, bọn nó giàu cũng toàn có những Sony, Hitachi, Samsung, Hyundai, LG.... nổi tiếng cả thế giới, toàn chất xám, trí tuệ siêu phàm ở đó cả. Trung Quốc thì trước h cứ chửi nó bắt chước chứ thực sự sản phẩm copy-cat của nó cũng ko thua j bản gốc mấy, cũng là trình độ cả. Việt Nam đến cả cái con Bphone của một công ty "đứng đầu về an ninh mạng ở Việt Nam" đi bắt chước mà cũng ko ra hồn thì có làm nữa cũng vậy thôi, sợ đến lúc đó còn thảm hơn. Mà thực sự b có biết ko cứ nhìn nhiều sinh viên ra trường cũng tìm việc cho vỡ mặt, tranh việc mà làm ko hết, xin đc công việc tử tế rồi thì chấp nhận sáng sớm đi đến tối khuya ms về để giữ đc việc (bạn mình gần như đứa nào cx thế), mà thực sự cũng 3 cọc 3 đồng đủ nuôi thân thôi chứ nhiều nhặn j cho cam. Chả thế mà Nhật chủ trương của nó lấy con người làm nguồn tài nguyên quý giá của quốc gia, tức là mỗi con người được định hướng từ bé rồi từ đó mà phát triển bản thân, chứ b nhìn cái nền giáo dục VN mục ruỗng từ gốc đến ngọn là đủ hiểu r
-K-
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ptvd1994 làm 24 tiếng thì năm nào cũng thất thoát nghìn tỷ bọ thôi :p
Chụp ảnh để mang tính nghệ thuật thôi. Chứ trên thực tế ảnh này là chụp giờ cao điểm, tại Tokyo đông dân. Giờ chụp ảnh Ngã tư Sở hay dọc đường sân bay Tân Sơn Nhất giờ cao điểm cũng kinh không khác gì.

Nói Việt Nam sống dễ thở? Cái gì cũng có cái giá của nó cả thôi.

Không có hệ thống phúc lợi xã hội, công nhân với đồng lương 3-4tr/ tháng thì cày bục mặt ra mới đủ ăn. Vaccine trẻ em thì hết hạn sử dụng, chỉ đến khi chết người thì mới vỡ lở. Y tế thì cứ phải đưa phong bì cho bác sĩ. Chất lượng thì cũng hên xui. Nếu may mắn gặp bác sĩ có tâm thì nhiều khi cũng bó tay vi trang thiết bị không có. Nước ngoài thì họ phẫu thuật như thế này này

Nước ngoài làm 1 tháng bằng lương người việt làm cả năm. Đến lúc nghỉ hưu thì cứ đem tiền qua Việt Nam quẩy.
Mấy ô chuyên gia sang Việt Nam như ra tù. Đi làm thì 8h mò đến, chiều nghỉ sớm đi thể thao. Cuối tuần nghỉ chẳng phải nghĩ. Lại còn đc ăn lương cao hơn trong nước.
Mỗi lần có ô bị triệu về nước buồn hơn bác mất. Về là lại cắm mặt vào việc. Đi sớm về muộn
axionv
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xã hội Việt Nam không thể tránh khỏi khủng hoảng xã hội sắp tới, đừng nói kẹt xe, ma túy, mại dâm, xã hội đen cũng sẽ gia tăng chóng mặt ...việt Nam sống nhàn không phải vì phát triển chậm mà là do đốt tài nguyên và tiền vay từ tổ chức nước ngoài. Bây giờ mình ra thế chấp nhà lấy tiền tiêu pha thì cũng nhàn thôi.
@axionv Ma túy, mại dâm, xã hội đen tồn tại từ thời Nam Căn và đã bị triệt hạ hết rồi, giờ là thời đại của cổ cồn trắng. Về khoản vay nợ thì hết muốn nói, ngân khố quốc gia đã hết
axionv
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hypous Tệ nạn xã hội mỗi thời 1 kiểu, mà có tiền và chuyên gia giỏi đắp vào để khắc phục chuyện biến động xã hôi thì chỉ có khổ
kfat86
TÍCH CỰC
7 năm
đúng là nhiếp ảnh gia 😁
Bùi Định
ĐẠI BÀNG
7 năm
thấy có bác nói bài viết nói ko đúng sự thật, chắc bài chỉ giật tít. nhing có thật sự đang sợ ko. ở việt nam những giờ cao điểm thì bụi tung mù. người nọ hít khói xe người kia. nóng nực. mình thấy đó mới là sự đáng sợ thật sự
duongct
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cũng sống ở Tokyo 1 thời gian, đúng là tàu điện là nỗi "ám ảnh" mỗi buổi sáng. Nhưng mà người Nhật trẻ bây giờ khác xa với thời đại trước rồi, cũng không giống như những "suy nghĩ mặc định" của thế giới về người Nhật nữa
conb
TÍCH CỰC
7 năm
Ảnh đẹp, nhưng nhìn "tít" của bài xin kể một đoạn nhỏ trong Biên niên ký chim vặn dây cót của bác Haruki. "Có một nhiếp ảnh gia người Mỹ đã chụp một bức ảnh, đoàn người di chuyển trong giờ cao điểm ở ga tàu điện ngầm. Ai cũng cúi mặt lầm lũi bước đi. Báo chí Mỹ viết bài về cuộc sống cơ cực của Nhật. Thực ra vào giờ cao điểm, mọi người rất dễ dẫm nhầm vào giầy của người khác, lỡ rớt ra là không thể lấy lại. Nên ai cũng cúi mặt bước đi để tránh dẫm vào giầy của người đi trước"
500AE
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không hẳn các khuôn mặt "khổ ải giờ cao điểm" đâu, những khuôn mặt ấy biểu hiện của sự chán trường, áp lực vì công việc, cuộc sống "cơm áo gạo tiền" là chính, kết hợp với sự ngột ngạt của môi trường xung quanh nữa nên các khuôn mặt biểu hiện cảm xúc càng kinh khủng, người thì có khuôn mặt thất thần, người có khuôn mặt mất hồn, người có khuôn mặt chán trường, người có khuôn mặt tuyệt vọng, người có khuôn mặt đau khổ, người có khuôn mặt lo lắng, người có khuôn mặt bất cần đời...
blessedsword
ĐẠI BÀNG
7 năm
nhìn như thằng Ủn Kim mới địt 1 phát a e bị ngộp cmn thở.
Ông chụp ảnh cứ cường điệu hoá vấn đề, mình đang sống và làm việc ở tokyo đây. Đúng là giờ đi làm với giờ về thì vất vả khoản đi lại thật, nhưng chẳng bằng kẹt xe lúc 7h sáng với 6h tối ở Hà Nội đâu.
Ps: cái ảnh chụp nhân lúc vừa kết thúc mùa hoa anh đào. Mùa đẹp nhất trong năm ở Nhật
https://hoanghuuphuocvietnam.wordpress.com/2016/02/28/2744/
Để Việt Nam thành cường quốc, đi theo lối Nhật có được không? Trả lời: Không thể được.
Thiên Vi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@BaoSugn Đọc bài này hay quá, cảm ơn bạn đã giới thiệu cho tui biết !!
Họ sống cả đời chỉ để cống hiến <3
teamqili
TÍCH CỰC
7 năm
^_^ mình IT ở Nhật đây, lương rất cao, nhưng phải làm cho đáng như thế...
bài viết làm quá, tất nhiên có cao điểm, nhưng nhẹ hơn nhiều, và mình luôn chịu khó thức sớm hơn chút, thành ra ít khi nào chịu cảnh này lắm...
sonhoathuan
ĐẠI BÀNG
7 năm
anh em ai muốn đi Nhật thì nên chuẩn bị tin thần!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019