Các bước hướng dẫn để lắp đặt thêm RAM

haifangshi
7/6/2007 11:57Phản hồi: 393
393 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

longltt
ĐẠI BÀNG
11 năm
tôi muốn mua thêm 1 thanh ram 4G bus 1333 để thay 1 thanh ram 2G cho thành 8G (trên lap có 2 thanh ram 1 thanh 2G và 1 thanh 4G) khi chưa thay ram vẫn sử dụng 2 thanh ram cũ thì dùng phần mềm trong bảng memory tại mục chanel nó hiện chữ dual chanel. đương nhiên mua thêm thanh ram 4G nữa bus cũng phải là 1333 rồi nhưng khi test bằng phần mềm nhận đủ 4G/667 slot1 và 4G/667 slot2 tổng = 8G/ bus 1333 vậy là ok. nhưng bảng memory tại thẻ chanel nó không hiện chữ dual chanel nữa mà mục tiêu của tôi là thêm dung lượng ram mà vẫn phải chạy dual chanel. phải chăng mua thanh ram mà chọn cùng bus thì chưa đủ mà còn phải chọn các thông số khác giống nhau như các hãng tương thích với nhau, tốc độ đọc, ghi vv..với thanh ram cũ thì mới có thể dual chanel được. Rất mong sự giúp đỡ của các bạn
mình nghĩ cùng bus là ok chứ nhỉ, máy mình lắp ram của 2 hãng khác nhau vẫn chạy dual channel
longltt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hic. Thì 2 thanh ram cũ theo máy của tôi 1 cái là hynyx 4g ,1 cái là sam sung 2g vẫn dual channel thế mà lắp thêm thanh ddr kington đúng bus mà không chạy dual channel thế mới chán, điên quá vác lap ra cửa hàng mới mua thanh ram mới đổi sang samsung bus 1333 thì vào test phần mềm dual channel luôn. Thật là khó hỉu quá cũng may là giải quyết xong các thêm 50k nữa để đổi.
chắc thằng hynix và kington ghét nhau nên k dual được😁
longltt
ĐẠI BÀNG
11 năm
đây là 1 trường hợp nữa :chạy phần mềm cpuz trên cấu hình desktop
cùng cắm DDR2 cùng bus 800(xem trực tiếp trên ram trên main nhé): 1 khe cắm DDR2 Kington và 1 khe cắm DDR2 kingmax và đây là hình ảnh của em nó
tại option memory thẻ channel bị mờ đi không báo gì cả
tại thẻ SPD slot1 báo ký hiệu ram 2G và bus
tại thẻ SPD slot2 báo ký hiệu ram 1G và bus
Ai cao kiến giải thích dùm để cho đả thông kinh mạch với. và đây là trường hợp thứ 2 nữa không hiểu lun
Bài viết hay quá.
Mình chạy Win 7 Ram 2G nhưng thấy hơi chậm chắc phải tậu thêm 1 cái ram 2G nữa hay 4G cho chắc ăn hỉ.
@pobungphe lên ram thì phải cài lại win vì nếu hiện tại win bác là bản 32bit mà máy 4gb ram or nhiều hơn nó sẽ k nhận đủ ram
@pobungphe

win 32 bit thì chỉ nhận tối đa đc 3G Ram thôi, nếu bạn muốn dùng ram 4G thì hãy cài win bản 64 bit bạn ah
longltt
ĐẠI BÀNG
11 năm
sau mấy ngày bơi lặn lội tìm tòi trên một số diễn đàn muốn chia sẽ thêm với những bạn muốn nâng cấp ram là ngoài việc để ý RAM đúng bus thì còn phải để ý đến thông số phải giống nhau này nữa: ví dụ PC3-12800 hay 10700 thì thanh ram mới mua cũng phải có ký hiệu giống như thế nữa (không cần cùng hãng sản xuất, hãng nào cũng được nhé). Nếu như các bạn muốn dual channel Ram nhoé.
Máy e HP dv2000. Hiện dùng 2 RAM 512 DDR2 = 1GB, e thấy máy chạy hơi chậm khi vào các trang web. E đang có ý định nâng cấp 2 RAM 1gb = 2GB ( bus máy e thấy ghi là RM 668 thì có phải là bus 667 ko các bác nhỉ?) bus 667 thì có lắp được RAM bus 800 ko ạ?thank các bác
Tiện đây bác nào nâng cấp thừa RAM DDR2 1gb bus 667,800 ko dùng đến tin cho e với nha (e đang có ý định nâng cấp 2 thanh RAM 1GB.
hay nhỉ 😁
Máy mình hiện tại là Lenovo SL 400 iCore 2 Dou P8400 ! Cho mình hỏi là muốn nâng cấp thêm RAM 2gb thì máy có hỗ trợ DDR3 không ? Còn nếu chỉ hỗ trợ DDR2 thì 2gb nên dùng loại nào ? Mình định mua ở BK computer trên Thái Hà ? Mọi người cho ý kiến giúp với nhé 😃
@huyvan6c2005 bác cài cpuz vào rồi up hình lên đây
em dùng Win7 lúc mua máy không biết người bán máy cố tình hay vô ý mà không nói về Ram !! cứ tưởng đang dùng Ram 4gb !! hơn gần 2 năm so với máy của đứa em họ có PC ram 4gb mua trước em 1 năm mà máy nó chạy nhanh ko chiếm ram nhìu như của em (mở pc đã ngốn hôn 50%)!!

giờ thử kiểm tra lại ram chỉ có 2GB (máy chỉ mở chrome mà ngốn hết 60-70%)

giờ tính mua Ram 8gb nhưng mình không rành nên cần mọi người tư vấn nên mua ram 8gb loại nào? bus nhiu ? bus càng cao càng tốt đúng ko? mua ở đâu giá tốt?
em ko rành rổ rá lắm cho em hỏi con lap em đang ram 2Gb bus 1333 em muốn lắp thêm 1 thanh 2Gb như vậy nữa thì chi phí hết khoảng bảo nhiêu ạ.
@jeftparker tuỳ vào từng hãng , ram 2gb bus 1333 khoảng 450k
@sagittarius1312 Thnk bác. Em cài win 64bit chạy ram 2gb hơi đuối nên định cắm thêm.
@jeftparker 64bit ram 2gb thì đuối thật
cảm ơn bác 😃
Mình đang dùng con SVE15138CV ( sony.com.vn/product/sve15138cv ) và đang có ý định mua thêm 1 ram 4gb nữa (lên 8gb) nhưng không biết mua ở đâu và ram của hãng nào. Ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp với nha 😁 ở HN.
Vì không biết rõ lắm nên đã gọi bên Sony bảo hành hỏi rồi nhưng k có, bên st điện máy MediaMart cũng k có nên thật sự k biết nên mua ở đâu.
Đây là lần đầu mình mua ram nên ai có kinh nghiệm mua - chọn ram xin chỉ giúp với nha.
Thanks!
@im.possible máy này support tối đa 8gb ram bus 1600, ram thì bạn chọn của samsung, corsair
Bác chủ cho e hỏi.
Máy e là todhiba L740 chạy win 7 Uiltmate đang dùng 2 thanh ram mỗi thanh 2G, 1 thanh là của samsung còn 1 thanh kia e ko biết của hảng nào mà ko biết sao máy e chạy chậm quá, vào nghe nhạc dc khoảng 2 phút là nó đứng khoảng 10 giây xong nó hát tiếp, có phải là do ram hay là do win vậy, e thank các bác.
Em hỏi tí Tình hình là con lap của em lúc mua là Ram 1GB ddr3 bus 1066... Hum nọ đy nâng cấp ram thì họ lại lắp thêm thanh 2gB bus 1333 vào và bảo chạy được, em khởi động nên cũng vẫn ngon.... nhưng em nên mạng tìm hiểu thì m.n bảo chạy như vậy lâu sẽ bị hư Main và die Ram... Em thấy ghê ghê nên lại tháo thanh 1GB ra...hịc hịc
mà cái Main máy của em hỗ trợ bus tối đa là 800... FSb chỉ ở max là 800
m.n ai trải nghiệm rùi cho em ý kiến xem liệu lắp nốt thanh 1Gb kia vào có sao ko? 😔
e có con máy case chip e2140 1.6ghz. main 945gcm s2c
máy e có cây ram 1g buzz 667
e vừa mua 1 cây nữa cũng 1g buzz 667
e cắm cả 2 cây ram vào máy nó không chạy dual mà lại giảm xuống 500mb
giúp e với
@anhlap1988 bác kiểm tra lại xem mạin support max bao nhiêu gb ram

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095