Các máy Nexus sẽ được Google cập nhật 3 năm sau khi ra mắt, 1 năm rưỡi sau khi ngừng bán

sonlazio
22/6/2016 0:47Phản hồi: 87
Các máy Nexus sẽ được Google cập nhật 3 năm sau khi ra mắt, 1 năm rưỡi sau khi ngừng bán
Nếu bạn đang sử dụng điện thoại Nexus, chúng sẽ được đảm bảo cập nhật lên các bản Android mới nhất ít nhất là 2 năm kể từ khi ra mắt. Ngoài ra, các bản vá bảo mật hàng tháng cũng sẽ được Google đưa ra trong 3 năm và ít nhất là một năm rưỡi kể từ ngày máy đó không còn được bán trên Play Store.

Lấy ví dụ, nếu Nexus 6PP được ra mắt trong tháng 7 năm nay, nó chắc chắn sẽ được lên Android mới nhất cho đến tháng 7 2018, được cập nhật bản vá bảo mật đến tháng 7/2019. Nếu máy ngừng bán trên Play Store vào tháng 5/2017 thì vẫn sẽ tiếp tục được cập nhật bảo mật đến tháng 11/2018 cho dù thời hạn này vượt quá 3 năm từ ngày ra mắt.

Tất nhiên, nếu Google tốt thì họ vẫn tiếp tục cập nhật hệ điều hành mới cho các máy cũ, những điều kiện này đưa ra chỉ là để đảm bảo mà thôi.

Danh sách một số thiết bị Nexus mà Google đưa ra:
  • Nexus 5X – 9/2017
  • Nexus 6P – 9/2017
  • Nexus 9 – 10/2016
  • Nexus 6 – 10/2016
  • Nexus 5 – /2015
  • Nexus 7 (2013) – 7/2015
  • Nexus 10 – 11/2014
Tham khảo: Google
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bykany
ĐẠI BÀNG
8 năm
Khi nào Google mới được như anh Apple
@Beng-Pr0 Ở trên mạnh miệng lắm mà, vậy là mọi người đã hiểu :p
dminhquy
TÍCH CỰC
8 năm
@LionelRichie Các bác cãi nhau làm gì cái vụ này. Về vụ ông Táo, khi ra hệ điều hành mới là sẽ nhằm tận dụng được tối ưu phần cứng mới nhất của hãng. Đương nhiên các máy ra trước đó ko ít thì nhiều cũng sẽ bị ảnh hưởng nếu giữ nguyên tất cả các tính năng của phần cứng mới nhất, một số phần cứng cũ hơn nữa thì bị cắt xén đi cho phù hợp. Tuỳ đối tượng ng dùng sẽ thấy cần nâng cấp phần cứng hay ko. Tuy nhiên tâm lý ng dùng bao giờ cũng muốn đc hãng hỗ trợ nâng cấp càng dài càng tốt, ko muốn có cảm giác bị bỏ rơi.
Google nếu Nexus còn đỡ chứ nếu các hãng phần cứng khác thì ng dùng cứ phải chờ cả năm mới đc trải nghiệm cái mới, mà có khi chờ trong vô vọng luôn ý 😃 độ mượt mà thì cũng sẽ như ông Táo mình nói ở trên 😃
@LionelRichie Voãi hiểu? ... còn tỏ ra nguy hiểm=)). Thánh nhây, lượn đi nhé
@dminhquy Bác giải thích với thằng đó làm gì. Nó k có lí lẽ gì để cãi thì cù nhây đó mà. Mấy ông cù nhây đặc điểm nhận dạng là chỉ biết phán rồi bị nhét giẻ vào mồm thì khích bác bôi nhọ người khác. Chứ k bao h đưa ra được lí lẽ hay chứng minh gì mang tính chuyên môn hay thực tế cả. Loại đó thì k nên đôi co với nó làm gì
MrUS
ĐẠI BÀNG
8 năm
Con Nexus 3 của mình thì sao? #ĐMGG =))
@MrUS Nexus 3 là con nào vậy? Chắc từ thời thượng cổ hả bác?
Cea
TÍCH CỰC
8 năm
@Nguyễn Châu BR Galaxy Nexus đó!
mmm6699
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Nguyễn Châu BR Chắc là làm bằng đá ha...
duaIshock
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có chính sách rõ ràng thế là ngon rồi. Google ngày càng hoàn thiện.
Nexus 6 nhìn thấy kì kì,thiếu cân đối
ht2onthenet
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Vodanh_vohinh Do thiết kế nó có miếng nhựa đen ở trên đầu nên nhìn trong hình nó thiếu cân đối. Cầm ở ngoài nó vẫn bình thường mà.
RIM
CAO CẤP
8 năm
Chưa lâu bằng Apple với dòng iPhone 4s trở lên nhưng như thế là cũng okie rồi. Dùng cái điện thoại mà 3 năm chưa đổi thì nsx bán cho ai hả các bác!?
Vấn đề là Google phải làm sao để cải thiện tốc độ update Android của các nhà sản xuất khác kìa 😃
macci
ĐẠI BÀNG
8 năm
@RIM cái này là google nó cam kết tối thiểu, có nghĩa là sau các thời hạn đó thì máy vẫn có thể được cập nhật
Nên chơi các dòng máy như này mới là người thông minh và sành điệu !
Con ruột mà Google làm như vậy, không biết con ghẻ thì như thế nào?
Còn Apple xem việc hỗ trợ này là chuyện hiển nhiên, iPhone 5 ra gần 4 năm giờ sắp được lên iOS 10.
(Đang sử dụng BB Priv, android 6.0.1)
rosejaooh
TÍCH CỰC
8 năm
Nhiều cmt liên quan thật! Lại cả mấy thánh so GG với Apple. Vâng Táo nhà các thánh làm OS ngon lắm mỗi lần ra bản mới con thì làm chặn giấy, con thì đột tử 😁
@rosejaooh Người ta nói cái vấn đề thực tế thì lại cho là so sánh, biết iOS nó lên là lag giật rồi thì còn sợ gì so sánh chứ 😃...
Birdy
ĐẠI BÀNG
8 năm
vậy là ngon rồi,
Nhưng nếu như GG cũng ra chính sách với mấy nhà sx phần cứng Android khác nữa là OK luôn.
Cập nhật Android củ chuối nhất chắc là SamSung, kế là Sony, toàn mấy ông nổi tiếng không.
Nhiều bác cứ so sánh ios với android mình thấy hài hài sao đó. Mặc dù đang dùng ip nói luôn là 6s đi cho mấy bác khỏi nói nhé nhưng càng update lên os cao thì càng lag 4s với 5 là ví dụ. 5 mà lên os10 thì khỏi bàn nhé. Chị m dùng 5 lên 8 mà tung đít rồi
Bên android update chậm và ít. Nhưng họ luôn ưu tiên trải nghiệm mà tốc độ nhất. Nếu up làm chậm máy thì ko up. Ví dụ như con note5 up lên 6 tốc độ cải thiện đa nhiệm khỏi bàn
Hay như con note4 chạy chip 5433 cũng vậy bên ss nói ko kích hoạt chế độ 64bit khi lên 5.0 là do làm giảm hiệu năng vậy
Nói luôn là sfan nhưng đang dùng ip nhé. Các bác đừng có quote mệt lắm
@bachhonghung Bạn không muốn quote thì bạn comment trên này làm gì 😁...để thể hiện quan điểm mình là đúng và kg cần người khác sửa chăng?
@bachhonghung Kêu ko quote vào đây là chi bác, mấy con bác kể có con nào tuổi đời cao hay ngang vs ip5 ko. Cũ qua nó lag là bt thui, trong khi chính ap nói rõ là ip chỉ có tuổi thọ 3n, các bác xài quá hạn rùi còn than nỗi j... Thức ăn quá hạn thì cũng đâu có ăn dc, đúng chứ, ví dụ vui vui dù klq haha
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
@bachhonghung Bác đang dùng ip nhưng cmt trái ý các bạn ấy là ăn gạch luôn nhé, phải khen bên ấy nhiệt tình và chửi bên còn lại hăng vào shame-icon.png Bữa thấy bác khen con 6p nhưng rốt cuộc vẫn yêu lại ip, cmt hoà nhã thế mà vẫn bị quote chửi :oops:

Btw, thấy 1 người thì bảo thua lớn, 1 người thì bảo lag là chuyện bt, tiêu chuẩn kép thật rofl.gif
@bachhonghung 5 lên os 8 mà lag tung? 5 lúc mới ra chạy os 6. Lên 7 càng tít thì sao? Lên 8 ko bằng 7 nhưng cũng k hề lag hay giật tí nào. Con note 5 vừa ra đc hơn nửa năm 1 bản update thì tung hô tận trời, tính lại thời gian tồn tại xem. Nói liên thiên xong bảo người ta quote mệt? Thế cứ tự thẩm du tinh thần đi nhá. Đừng phát biểu liều kẻo người ta nhét giẻ vào mồm
@bachhonghung Trên tay mình đang có 2 con 5s. 1 con chạy 7.1.2 và 1 con chạy 9.3.2.

2 con này tốc độ nhanh chậm khác biệt không đáng kể khi vào cùng app (facebook cùng tài khoản). Vào ứng dụng mặc định thì ngang nhau, trừ App Store (có lúc 9.3.2 thắng, lúc 7.1.2 thắng. Chả hiểu).

Mình mua hộ iPhone rất nhiều cả cũ và mới và thấy thế này.

Các phiên bản iPhone chạy iOS cuối cùng càng ngày càng nhẹ nhàng hơn.

iPhone 3gs chạy 6.1.3 chậm, giật kinh người. iPhone 4 chạy 7.1.2 đỡ hơn 1 tý nhưng hay bị giật và văng app. iPhone 4s chạy 9.3.2 nhanh, nhạy hơn rất nhiều.

Có thể lúc đầu, Apple không nghĩ sẽ hỗ trợ lâu dài cho iPhone hay iPad nên làm cấu hình có vẻ đuối so với tính năng về sau.

p/s: Minh ha mua cũ nên được dùng khoảng 1 tuần để test các máy.
Binhckxdtl
TÍCH CỰC
8 năm
Máy tính bảng Nexus 7 (2012) thì sao các bác? E vẫn thấy nó được cập nhật đến giờ mà.
ht2onthenet
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Binhckxdtl Do trước đây nó chưa có chính sách rỏ ràng, nên con nào cập nhật được là nó cập nhật tuốt.
ht2onthenet
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Binhckxdtl Do trước đây nó chưa có chính sách rỏ ràng, nên con nào cập nhật được là nó cập nhật tuốt.
Tôi nghe nói các android fan khen rằng càng lên đời android càng mượt, cớ sao lại không lên cho máy cũ từ 3-4 năm để cho nó mượt hơn nhỉ 😃...Apple thì nó chơi chiêu để bắt khách mua máy mới rồi, còn Google nếu kg chơi chiêu sao lại kg up cho máy cũ nó mượt hơn hỉ 🆒...
@Cupertino Tùy máy mượt thì nó mới cho lên chứ như ai kia mượt hay k cũng cho lên mà lên lại k xuống dc chứ @@
@Nguyễn Phan Thắng Thông Tại sao lại phải tùy máy 😃...máy nào lên cũng mượt hơn cũ chứng tỏ nó tối ưu hơn, máy cấu hình thấp nếu lên không mượt thì cũng phải bằng cái cũ chớ? như Apple chứ gì, tôi đã nhắc trong comment rồi kg thèm đọc ah, nó vì lợi nhuận nên chẳng nói làm gì...
@Cupertino Bởi các máy có phải cùng cấu hình đâu mà không tùy máy như máy note 4 chỉ 32 bit là hiệu năng tốt nhất sam nó k mở lên 64 bit dù mở dc. Máy android nếu dc lên với những máy mình từng dùng thì đều tốt hơn
ht2onthenet
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Cupertino Nếu không chơi chiêu thì nó sản xuất ra bán cho ai.
lambda_hwang
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thôi xong. Nexus 5 của em nói lời tạm biệt với android N 😔
@lambda_hwang Chờ CM14 hoặc Panadroid 7 thôi bác lo gì rom gốc 😁
lambda_hwang
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thieuson1984 Dòng nexus rom CM lag hơn rom stock nhiều bác ơi 😔 Mà chờ bản stable cũng lâu nữa...
@lambda_hwang Bác xài thử rom Panaroid bản 6.0 2016 đi cực kì mượt luôn ko khác gì rom gốc, CM thì bây h tốn pin kinh hoàng :3
reddevils528
ĐẠI BÀNG
8 năm
Năm nay là 2016 nhưng Nexus 5 của mình vẫn dc cập nhật bản vá + cả Ăn N luôn 😃 service tốt thật
nexus 5 (Android N) chạy nhanh dễ sợ mặc dù ra rất lâu rồi
azorakt
ĐẠI BÀNG
8 năm
Con Nexus dùng ok lắm, mình mua đã 2năm vẫn còn dùng ổn
Giờ mua dòng Nexus ngon rồi. Được tặng kèm upload hình lên GPhotos không giới hạn dung kich thuoc ảnh torng 2 năm, sau 2 năm đổi con cao cấp hơn mà chiến
3 năm là quá ngon rồi, mình thấy dân công nghẹ chả ai xài đt tới chừng ấy năm cả. Còn những người xài đt tới chừng ấy năm thường ko quan tâm đến việc update hay vá lỗi gì đâu.
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Ipad 2 được 6 bản ios iphone 4s 5 được 5 đời rồi....android thua lớn ở khoản này
@kungfu9 Nexus 5 cũng kinh qua 4.4, 5.0, 5.1, 6.0, 7.0.
iPhone 4S kinh qua 5, 6, 7, 8, 9
TÍnh ra cũng như nhau đấy chứ 😆
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
@hypous 5.1 cũng tính à..hài thím thật...mà chưa kể Nexus chỉ là thiết bị cho lập trình viên
@kungfu9 Chả cần nexu5 con sony zr cũng kinh qua từ 4.0 đến 5 ko là hỗ trợ lây dài à
@kungfu9 Em không còn gì để nói với bàc nữa quá động.
quqq
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kungfu9 Nexus chỉ dành cho LTV...Bạn có bao giờ lên mạng không vậy?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019