Cách Bảo Quản Lens Khi đi chơi xa nhiều ngày (~ 1 tuần)

kelieumang_huedc
23/8/2014 5:26Phản hồi: 5
Chả là em mới mua được 1 bộ D5100(~10k shot) + sigma 17-50 2.8=11.5tr cả body và lens đều full box bonus theo 1 hộp chống ẩm(super lock,ẩm kế, hút ẩm hando) (p/s: mục đích bán là để gác kiếm). Có 1 vấn để ở đây là lens sigma 17-50 có 1 vết mốc nhỏ nằm ở trong ống kính. Người bán cũng có nói là vết mốc không hề ám vào ảnh, em cũng chụp choẹt và zoom đủ kiều thì thấy ko ám vào ảnh thật. Lúc đầu em cũng lăng tăng nhưng vì giá 6tr với 1 lens sigma và 1 đống phụ kiện kèm theo như vậy thì em quyết định giao dịch luôn. E có quan sát hơn 1 tuần này thì thấy vết mốc không lan ra và nó cứ y nguyên như vậy. Điều em muốn nhờ anh chị em tư vấn là:
-Sau này đi phượt (~ 1 tuần) thì em phải bảo quản lens có bị 1 nốt mốc này như thế nào để nó không lan ra cho tốt ạ.
-Thêm nữa là em có hỏi người bán có cần phải gửi lens vào SG tìm chổ tốt chùi mốc ko thì báo là mốc không ám vào ảnh thì ko cần phải chùi thì như thế có đúng ko ạ. Và em có nên tính đường tìm cao thủ để chùi mốc càng nhanh càng tốt khi nó đang mới manh nha không.

1 câu hỏi cuối cùng nữa là nếu em rao bán lens như trên với giá 6tr thì liệu có người mua không ạ 😔
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

6t mốc thì mua mới có 6t7

mốc koo ảnh hưởng vì nó bé, trừ phi lan tràn thì 3t cũng chả ai mua

để ngăn mốc thì cứ để hộp khi ko xài,
nhớ nạp điện cho máy hút ẩm để nó là khô hạt hút ẩm rùi mới bỏ vô hộp

mốc cũng koo mọc nhanh thế đâu, nhớ đừng cho ra tắm nước là đc
Em bảo quản trong hộp hút ẩm tự chế như mọi người vẫn thường làm. Để ngăn mốc thì bảo quản ở độ ẩm bao nhiêu hả bác. Với lens mốc mà mình bảo quản ở độ ấm tốt thì có dùng đc trong 1 năm nữa không ạ
nước mình gần biển và ở nhiệt đới nên ẩm cao
độ ẩm phù hợp là dưới 50%, tầm 40-45% ẩm

len mốc ở ẩm thấp thì xài 3 năm cũng đc

mình hay chơi MF có 1 số len mốc khi để ngoài, còn để tủ và phơi nắng thì mốc kô còn lên nữa
Nghe bác nói thế em cũng thấy yên tâm hix hix cho e hỏi câu cuối là mình đi du lịch tầm 1 tuần với lens mốc trên thì phải bảo quản thế nào cho hợp lý ạ. Em có hỏi trên vnphoto thì họ nói đi chơi thì cứ bắn phá như bình thường, đêm về ks trước khi ngủ thì kiếm cái bị nilong để cả máy và lens vào, rồi nhét vài bịch chống ẩm nữa cột đầu của bịch lông lại sao cho kín khí rồi để yên cho tới sáng. Ngày hôm sau mở bao ra đem máy đi bắn phá tiếp thì như thế có đc ko ạ
@kelieumang_huedc đc, nhớ là bịch chống ẩm phải còn khả năng hút ẩm

nếu mua đc 1 hộp chống ẩm và máy thì dễ quan sát máy hút ẩm đã đầy ẩm hay đang ở dạng có thể hút ẩm và % ẩm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019