Cách cài đặt phần mềm trên MacOS

vuhai6
27/3/2008 17:8Phản hồi: 72
Cách cài đặt phần mềm trên MacOS
Bài này chủ yếu để phục vụ cho nhu cầu tìm hiểu của những người mới, nếu bạn đã quen thì đây là những thao tác cực kì đơn giản. Trong quá trình download phần mềm trên mạng về thì nhiều người không biết làm thế nào để cài đặt, sau đây là vài bước cần thực hiện để cài đặt hoàn chỉnh một phần mềm.

I./ Các phần mềm nên có để hỗ trợ:
1. StuffIt Expander (Down free): không thể thiếu, dùng để giải nén các file có dạng .sitx .sit .zip .tar .bin .bz2 .tgz .rar .z ....

2. Split & Concat (Download): dùng để nối các file chia nhỏ có định dạng .001/ .002...

3. Ngoài ra bạn cũng sẽ cần UnRarX, một phần mềm giải nén free nhưng hiệu quả.

(Còn tiếp)
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phần 1: các file .app, .dmg

1./ Những file .app thường sẽ bị ẩn phần mở rộng đi, do đó chúng ta sẽ không thấy ".app" đằng sau mỗi file.
Vd trong hình: Adobe Reader v8 (bo cai), Chmox v3.0 là những file có phần mở rộng là .app
->Đối với các file có đuôi là .app thì chúng ta chép thẳng vào thư mục Applications và chạy luôn, không cần phải cài đặt.

2./ Đối với những file .dmg: kick đúp và tiến hành cài đặt.
Vd trong hình: kick đúp vào file Firefox 2.0.0.8.dmg, một ổ đĩa sẽ được tạo ra

-> Copy file chương trình bỏ vào thư mục Applications. Cuối cùng eject cái ổ đĩa vừa mới được tạo ra.
@vuhai6

Chào bác vuhai6, bác cho em hỏi chút về cài đặt máy in (Canon LBP 3300) cho Macbook Air (người dùng mới, nhiều bỡ ngỡ!):
Em download được file này, Mac_CAPT_Ver366_uk_EN.dmg, từ trang của Canon, http://support-au.canon.com.au/contents/AU/EN/0100420705.html, tuy nhiên khi chạy (kích đúp) thì máy báo lỗi. Mong bác chỉ giúp cách khắc phục nhé. Thanks bác nhiều2.
Up bài này lên, chuẩn bị viết tiếp 😁 bác nào có kinh nghiệm gì hay về mấy cái căn bản này thì post vào nhé 😃
Tks bác nhiều, đang đọc các post của bác đây. Mới chuyển hệ sang MBA hôm nay là ngày thứ 3, và đã thông thạo như Win torng sử dụng hàng ngày rồi. đặc biệt em hệ Mac này cũng ít cần dùng chuột hơn win, hic!

đang nghiên cứu các tính năng dùng nâng cao nữa thôi là ok.
@vuhai6 Bro ơi em hỏi một câu không liên quan lắm đến nội dung bài của anh. Anh có biết các tạo mục lục trong word 2011 không ạ. Bác biết chỉ cho em với ạ. Thanks bác
Em cũng mới xài Mac thoai nhưng cài đặt thì nhiều vì maý em mua về chả có chương trình gì hay ^^ theo kinh nghiệm thì những cái nào cần dùng nhiều thì sau khi eject ổ đĩa thì vào application clich chuột vào biểu tượng và thả ở thanh dock , cũng giống nhưng đưa ctrìnhh ra ngoài desktop bên win vậy ...^^
mà anh vuhai này , sao em vào down cái stuff không được nhỉ , nó bảo ở nước mình chưa có hỗ trợ là sao ?!!?!
VN không nằm trong list được hưởng Free Trial nên bạn chọn US ý nhé !
thanks bác nhé...em đúng là 1 con gà mà vớ dc bài này....hay quá 😃
Em có 1 chú Mac, hồi mới mua, lười đọc mấy bài hướng dẫn trên forum, mua về tự loay hoay chọc ngoáy, cũng cài được phần mềm giống bác hứong dẫn. 😁
hay wa, đọc xong bài này chuẩn bị mua Macbook là vừa rồi
kieuchitai
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thanks nhiều cho bài viết hữu ích nha.
Bác ơi chỉ em cách completely uninstall chương trình ra khỏi máy luôn nhé
Kéo nó thả vào thùng rác, hoặc dùng AppZapper để Uninstall.
Cách Install chương trình trên Mac ngoài vụ copy vào thư mục Application còn có vụ cài đặt như Win nữa. Nếu chương trình có can thiệp vào hệ thống như Photoshop nè, hoặc mấy cái update cho Mac thì sẽ cài đặt như Win. ^^ Góp ý một tí có gì sai thì mọi người bỏ wa nhé^^.
Yêu Mac
emla10
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thanks bác, hồi mới mua máy cũng ko biết install app vào máy như windows như thế nào 😃
Hi. Chào các bạn. Vừa rồi mình có thấy trên Window có phần mềm DVD Shrink (Tạo file ISO cho Đĩa) mình đã seach phần mềm này trên Mac nhưng không có. Mong mọi người chia sẻ file trên Mac. Chân thành Cảm ơn
Đã có bài rùi mà bác: http://www.tinhte.com/forum/t147254/
bác ơi cho e hỏi vậy file .iso cài thế nào ?
File iso thì cũng là dạng img thôi, cứ click đúp vào là nó ra nội dung.
anh ơi giúp em với em có con mac g4 hjc mà chẳng biết cài office như thế nào nữa em down về trên diễn đàn rồi giải nén ra nhưng không thấy file .mpg hay app gì cả anh chỉ trực tiếp qua yahoo cho em nhé thank anh
@mpkken bộ office bạn dùng bản office portable cua MAC đó bạn,chạy lên là ok thôi.
ply
TÍCH CỰC
14 năm
ko thấy bác vuhai viết tiếp nhỉ? 😁
khá hay đó .. Thx bác nhiều lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119