Cách sửa tạm thời camera (dòng I9500) bị chậm/reboot

lonelyleo58
14/5/2013 13:10Phản hồi: 29
Mình đã đăng vấn đề này trên forum Tinhte cũng như forum XDA thì thấy rất nhiều trường hợp máy bị camera chậm khi vào phần mềm camera hoặc bị khởi động lại máy và đa phần là chỉ có dòng I9500 là bị, còn series I9505 thì không bị. Đối với những máy cài nhiều app + chạy nhiều background service thì khả năng gặp phải vấn đề này là khá cao, đơn cử như máy mình sáng mở mắt dậy lấy máy ra mở camera app là 50/50 reboot máy. Còn với những máy cài ít app thì mình nghĩ sẽ ít gặp trường hợp này, những ai chưa bị reboot có thể là do hên chưa bị thôi 😁

Hôm qua được một người trên XDA mách vào Developer Option set Limit background processes thành 4 thì quả thật từ hôm qua tới giờ mở camera app nhanh hơn trước là không bị reboot nữa nên quyết định share cho mọi người cách fix tạm thời:

1. Vào Settings/About device, click 7 lần vào Build number để mở Developer option, back ra ngoài settings sẽ thấy developer option.
2. vào Developer option enable lên, rồi kéo xuống dưới set limit background processes 4.
3. Xong giờ bạn thử test camera app xem lúc mới vào có bị chậm hay còn bị reboot không.

NOTE: vì background service chỉ còn 4 nên đương nhiên chỉ còn 4 tác vụ chạy nền được thôi nên cũng hơi hạn chế chút, tuy nhiên đối với người dùng bth cũng không ảnh hưởng nhiều lắm.

P/S: nguyên nhân vì sao chỉ có dòng I9500 thì theo mình nghĩ là do driver cho CPU của I9500 chưa hoàn thiện. Nếu như ai theo dõi trên XDA sẽ thấy nhiều bài nói về vấn đề này, như mọi người biết là I9500 dùng CPU 8 nhân do Samsung sản xuất và áp dụng công nghệ quản lý core Big.LITTLE giúp tối ưu pin hơn S600 trên I9505, tuy nhiên có một thành viên dày kinh nghiệm trên XDA đã đọc source code driver cho I9500 và phát hiện có nhiều vấn đề đối với driver này. Thế nên mình nghĩ đây không phải là lỗi phần cứng, nên hi vọng Samsung sẽ mau chóng ra bản fix.

Ai thử apply mà thấy fix được vấn đề này thì report lại nhé 😃
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

codochi
ĐẠI BÀNG
11 năm
Làm xong ẩn developer option đi thế nào vậy bạn????

//Máy mình ko bị reboot camera, vẫn chụp ảnh bình thường.
Kabm
CAO CẤP
11 năm
Factory reset!
codochi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Kabm Vậy là toi hết trơn những gì mình cài trên máy à 😔(
lonelyleo58
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cứ để cái option đấy có sao đâu bạn

Sent from my GT-I9500 using Tapatalk 2
Mình xài 2 tuần chưa hề bị reboot camera lần nào. Còn việc mở camera bị delay là bình thường thôi, con Z mở camera delay còn hơn cả S4 ấy chứ. Ngay cả IP thì cùng cần 1 khoảng vài giây mới mở được camera
Lạ nhỉ, không biết mọi người vì sao bị nhưng mình chưa bao giờ bị reboot vì bất cứ lý do gì (trừ khi mình tự reboot máy😁).
Nhưng cũng phải công nhận vào camera hơi bị chậm (khoảng 1-2s). Khi chụp hình thì tốt, nhưng lúc quay phim thì hay bị đứng hình một lúc, chắc tại máy nóng quá hay sao ấy
sythuy2007
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mấy hôm nay bật camera thỉnh thoảng dính reboot. Lần tệ nhất hiện ra " camera hỏng" giống trên note 2 từng bị. Mong do lỗi phần mềm :s.
P/S: đã thử theo cách của theard. Thấy khá khả quan...

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn
vungoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình đã làm theo hướng dẫn của bạn
lonelyleo58

Và kết quả là mở camera nhanh, không bị chậm, và trước mắt là không thấy bị reboot khi mở camera nữa, không biết sau này thì sao.

Rất cảm ơn bạn

lonelyleo58
@vungoc
Cái này thực ra cũng chả có tác dụng mấy, mình cũng đã thử test cái này từ lâu rồi, bật chế độ giới hạn 4 service, nhưng đến khi vào check ở trong mục quản lý ứng dụng, xem những ứng dụng đang chạy thì vẫn lòi ra 1 đống ứng dụng gần 20 cái. Check ram vẫn chả thấy giảm.

Việc chạy nhiều ứng dụng sẽ dẫn đến thiếu ram, chạy ứng dụng sẽ bị chậm lại, chạy ít thì sẽ khởi động nhanh, tốt nhất bạn nên xài mấy ứng task manager tắt app trực tiếp có khi lại tốt hơn

1 bài viết cũng giống của bạn này :http://forum.vegaviet.com/threads/2759/

P/s : với bài viết trên của bạn chủ, mình nghĩ chắc chỉ có tác dụng với những máy đã root, với những bạn máy chưa root tốt hơn nên xài những chương trình tắt bớt ứng dụng thì sẽ tốt hơn
netpro108
ĐẠI BÀNG
11 năm
trước giờ mình xài ko thấy những lỗi trên, có lẽ do may mắn khi mua máy ko bị lỗi gì
toi1em
ĐẠI BÀNG
11 năm
CPU 8 nhân mà limit 4 tác vụ thì thà dùng con S2 cũ còn hơn.
loverU4ever
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sẵn đây em hỏi các bác vấn đề này lun. Có phải camera trên các loại dt khi chụp hay quay video đèn cao áp ngoài đường đều có hiện tượng "lạ" không? Chứ mấy cái neon bình thường thì ko thấy hiện tượng gì. Như là có vòng tròn màu hồng hồng bên cạnh đèn, phía dưới xa xa cái đèn có vệt sáng như đèn ô tô pha vào kính vậy đó. Em tưởng S4 bị lỗi gì nên lấy thêm mấy cái nữa ra test thì thấy điều bị như thế cả. E úp cái hình để các bác xem nhé.
lonelyleo58
ĐẠI BÀNG
11 năm
@loverU4ever Chắc là do khúc xạ ánh sáng bth thôi

sau khi mình làm như trên thì máy bị màn hình màu hồng nhấp nháy liên tục, cài đặt lại standard vẫn bị như thế. Reset lại máy thì k thấy nữa. có ai làm xg bị như vậy k hay triệu chứng đó là ntn
anhtaiqb
TÍCH CỰC
11 năm
máy em thì reboot liên tù tì :eek:
nên đem đi bảo hanh không các bác nhỉ.em nghe nói nếu bị lỗi phần cứng thì họ thay mới cho mình.hic.nếu thế không biết linh kiện thay thế có chính hãng không nhỉ......????
Máy của mình cũng bị hiện tượng camera chậm và reboot. Rồi mình phát hiện ra dùng ứng dụng ở S4 rất tốn ram, nhất là với touchwiz (đổi sag Nova Laucher thấy khá hơn đôi chút). Nếu khởi động lại máy, ram chỉ khoảng 800/1.89Gb thì vào camera rất nhanh. Còn nếu đang chơi game hoặc vào mạng thì ram phải dùng đến 80-90% và khả năng rất cao là bị khởi động lại khi vào camera. Có cách nào để đỡ tốn nhiều Ram vậy ko các bác? Trc e dùng s2 chả bjo bị!
lonelyleo58
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thử dùng Titanium Backup freeze các app touchwiz xem.

Bảo hành chính hãng thì đương nhiên là linh kiện chính hãng. Tuy nhiên lỗi này có thay camera module khác thì cũng ko fix đc đâu, chờ samsung ra firmware mới fix thôi.

Đã thử. Ko bi khởi động lại nhưng lại vào rất chậm. Có khi đến 7s

lonelyleo58
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lnjshaldy Chậm là hên xui thôi, lúc nhanh lúc chậm.

Bác lại chứ chơi khó tụi em bác đã viết thì viết tiếng việt luôn đi đang tiếng việt vào chỗ hướng dẫn lại chơi tiếng anh ,bọn em mù tiếng anh chẳng biết đâu mà lần

cài camera khác thì có bị ko các bác ?
lonelyleo58
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mục đích chính là để fix vụ camera reboot/chậm, chứ còn để limit app chạy ngầm thì tốt nhất vẫn là dùng mấy app task manager trên app store. Không cần phải root mới dùng được cách này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019