Cài đặt Hackintosh trên cấu hình tự thiết lập - CustoMac Mini

vuhai6
4/4/2013 4:55Phản hồi: 222
Cài đặt Hackintosh trên cấu hình tự thiết lập - CustoMac Mini
Tinhte_ Hackintosh_00.jpg

Tháng trước mình đã có bài viết Những cấu hình tiêu chuẩn để cài đặt OSx86 hackintosh, và giờ là bài viết tiếp theo của chủ đề này. Với mục đích tìm cách cài Mac OS X đơn giản nhất lên trên một cấu hình do mình lựa chọn, loạt bài này dựa vào những kinh nghiệm đúc kết do tonymacx86 chia sẻ. Bạn có nhiều cách để cài mac lên pc, và mình thấy cách này là đơn giản nhất nên làm theo, nó dễ làm đến nỗi mới đầu bạn không cần tìm hiểu về setup bios, không cần tìm hiểu rõ ràng về DSDT... chỉ cần làm theo hướng dẫn là thành công rồi. Dưới đây là một cấu hình cụ thể và các bước đơn giản để cài Mac OS X trên nó.

Do với mỗi cấu hình, máy khác nhau thì những tuỳ chỉnh cũng khác nhau, vì thế mình mới viết bài theo cấu hình cụ thể dưới đây. Tuy vào cấu hình của bạn thế nào mà có những thay đổi cho phù hợp.

Cấu hình cụ thể của CustoMac Mini
Những lưu ý – bạn cần phải chuẩn bị một vài thứ trước khi bắt đầu:
  1. Mua các phụ kiện và lắp ráp. Bạn cần rành phần cứng một chút xíu để làm việc này
  2. Có 1 máy tính khác đang chạy Mac OS để tạo bộ cài đặt trên USB
  3. Có sẵn bộ cài Mac OS Mountain Lion 10.8.x trong máy tính Mac OS trên
  4. Có 1 USB 8GB để chứa bộ cài
Các bước thực hiện
  1. Tải về bộ file cài đặt Mac OS X 10.8.3 Mountain Lion
  2. Sử dụng UniBeast để tạo bộ cài đặt lên USB
  3. Setup Bios (không cần làm bước này với main GA-H77N-WIFI)
  4. Cài đặt 10.8.3
  5. Sử dụng MultiBeast để cài đặt driver (Kext - DSDT)
Nguyên bộ phụ kiện trước khi lắp ráp
Do mua mà ko coi kĩ nên mua ram có thanh tản nhiệt, gắn vào case nhỏ hơn bị chật
Tinhte_ Hackintosh_01.jpg
222 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

I. - Sử dụng UniBeast để tạo bộ cài đặt lên USB

UniBeast là một công cụ được phát triển bởi tonymacx86, nó có nhiệm vụ tạo một bộ cài Mac OS X trên USB. Bộ cài đó có thể khởi động và cài đặt trên cấu hình mà đã được thiết lập trên đây. Dưới đây là chi tiết các bước thực hiện:​
  • Tải về UniBeast - Mountain Lion bản mới nhất tại: tonymacx86
  • Mua và tải về Mac OS X Mountain Lion 10.8.3 từ Appstore. File "Install OS X Mountain Lion.app" phải có mặt trong thư mục Applications của bạn thì UniBeast mới chạy được.
Tinhte_ Hackintosh_02.jpg
-> trong trường hợp bạn không mua được 10.8.3 thì Appstore thì có thể chép của ai đó, hoặc bạn cũng có thể nhờ ai khác dùng mac tạo bộ cài bằng UniBeast cho bạn. Các tạo như sau:

0. Cắm USB vào, dùng Disk Utility format, nhớ chọn Partition tab -> Options... -> Master Boot Record
Tinhte_ Hackintosh_07.jpg

1. Chạy UniBeast cứ nhấn Continue để tiếp tục nếu được hỏi
Tinhte_ Hackintosh_03.jpg

2. Chọn USB để làm nơi tạo bộ cài
Tinhte_ Hackintosh_04.jpg

3. Vì mình cài cho máy bàn, và main đã hỗ trợ USB nên không cần chọn vào 2 lựa chọn này
Tinhte_ Hackintosh_05.jpg

4. Nhấn vào Install để tạo bộ cài. Quá trình tạo mất khoảng 15p, tuỳ tốc độ USB, có lần mình tạo mất 40 phút =.=!
Tinhte_ Hackintosh_06.jpg

Với main GA-H77N-WIFI được sử dụng trong bài viết, có bios F2 version thì bạn không cần tuỳ chỉnh gì trong bios cả, cứ cắm usb vừa tạo vào và cài thôi. Khi mới khởi động thì nhất F12 -> boot on the external drive -> Chọn Boot từ USB, màn hình setup sẽ hiện nên và tiến hành cài như cài Mac OS bình thường.

Tham khảo: Hướng dẫn cài Mac OS 10.8 Mountain Lion - Phần Cài mới hoàn toàn
II. - Sử dụng MultiBeast để cài đặt driver (Kext - DSDT)

Sau khi đã cài đặt và boot vào Mac OS thì việc tiếp theo là chạy MultiBeast để hoàn thiện nốt. MutilBeast là bộ kext đã được tonymacx86 chọn lọc, bạn chỉ cần chọn các lựa chọn trong phần mềm này và nhấn install là xong.
DSDT (Differentiated System Description Table) là một bảng quan trọng trong đặc tả ACPI, compiled dưới dạng file .aml (ACPI Machine Language), cung cấp thông tin cho hệ điều hành về một số thiết bi bên dưới. Thiếu hoặc sai bảng DSDT thường dẫn đến những trục trặc như không thể sleep, quạt không điều chỉnh tốc độ được, màn hình không tắt khi đóng laptop (close lid), v..v.. Vấn đề là đa số PC đều được sản xuất với DSDT đặc tả cho Windows, vì vậy ngay cả Linux đôi khi cũng phải sửa đổi DSDT để có thể hoạt động trơn tru. Mac thì như chúng ta đã biết, đỏng đảnh hơn nhiều chứ đâu bình dân như Linux, vì vậy Mac sử dụng hẳn một bảng DSDT khác (đúng hơn là một subset không hoàn chỉnh) với DSDT của đặc tả ACPI trên PC. Tham khảo thêm: Hướng dẫn cài đặt hệ điều hành MAC trên PC toàn tập.
Sau khi tải 2 file này về thì để chúng ở Desktop, chạy MultiBeast và thiết lập các lựa chọn như dưới đây:

Tinhte_ Hackintosh_08.jpg

Chúc các bạn thành công!
Vấn đề với main GA-H77N-WIFI, đó là Mac OS X không nhận phần wifi có sẵn, chỉ có nhận bluetooth mà thôi. Do đó, để khắc phục thì mình mua thêm cái usb gắn ngoài hiệu Tenda W311Ma (được bán khá nhiều tại các cửa hàng vì tính, giá khoảng 235.000 vnđ)

Để chạy được thì bạn cần cài thêm trình điều khiển, tải về từ link sau: http://www.mediafire.com/?h86i69ibptnzbwa

Bookmarked. Cho em hỏi VGA Intel HD 1000 nhận full QE/CI chưa a nhỉ ?.
@nvthanh1994 Full rùi ban, có QE/CI luôn, thanh trên top đã trong suốt
outfox93
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nvthanh1994 Đã full trên 10.8.2 và 10.8.3 mình đã test cả 2 rồi... ;)
tonnie
TÍCH CỰC
11 năm
Độ ổn định cao không mod?
Mình thấy còn rất nhiều hạn chế, xong vẫn tốt khi chưa đủ tiền mua iMac. Mà vẫn có thể build cấu hình theo ý
maynebuoi
TÍCH CỰC
11 năm
@vuhai6 Sandy với Ivy thì làm gì có vga trên main nữa bác. Vga tích hợp trong CPU thì đúng hơn. Con i3-3225 tích hợp HD4000 tương tự như mấy con Macbook nên đương nhiên Mac sẽ hỗ trợ rồi.

Cái card wifi tp-link bác đề cập là WDN4800 được hỗ trợ ngay, không cần kẽxt. Cái này ở VN bán đầy rồi chứ thiếu gì mà khó kiếm hả bác.
@vuhai6 con laptop ASUS K56VZ của mình core i5 ram 8GB,màn hình full HD,card VGA intell HD 4000+ NVIDIA GT 650M 4GB chạy Hackintosh ngon k bạn..có nhận đủ k...vì máy trước của mình chỉ nhận màn hình 1024x768 thôi
kujim1221
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác vũ hải ơi, cho em hỏi, em cài cái này lên cái laptop Asus K55VD của em được không vậy, core i3 3110
Cấu hình khủng thế kia thì hệ điều hành nào chả mượt như gió @_@
quen dùng chuột trên macbook rồi dùng chuột thường chạy mac cứ thế nào ấy =))
ngthanh95
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bomduc mini mà,
thay chuột và bàn phím bằng những sản phẩm của App cho tuyệt.
Máy dùng cho Win thì tốt nhất nên dùng Win ! Còn Mac thì dùng Mac là okie nhất ! Còn không thì múc một em Mac về là tuyệt vời.
@PhaoloRGB Bác có biết tại sai phải hacking k? Nếu có tiền mua thì còn gì để nói.
Cấu hình quá khủng. Ram 8-16G, Ổ SSD. Haiz
Vuhai dùng cái máy này Liên rực đến 2 tuần nên tính ổn định là chấp nhận dc
@cuhiep mình là minh muốn được bạn trao đổi kinh nghiệm đi hk vì 20/4 này mình đi hong kong học ,sdt 0909609422,mình ở sg q1 rất monh sự giúp đỡ của bạn
nếu ráp dc bộ này thì em thêm tý tiền làm luôn mac mini
@Mr KOP Cái sự gọn gàn và bộ vỏ chất lượng như mac mini thì $200 cũng không mua được 😆
Bạn Vu hai cho mình hỏi cấu hình trên dùng card màn hình gì vậy?
Xin cái tổng giá tiền của bộ này với 😁
Tốt đấy chứ, cho ai dùng pc thích trải nghiệm mac ;)
HĐH Mac này có vẻ đốt phần cứng ghê wa, mà tầm tiền bỏ ra làm cái máy này thì có khi mua cái Mac Mini có vẻ khả thi hơn.
outfox93
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sevenseas6789 Ko tốn phần cứng lắm đâu thưa bác... đây là cấu hình đơn giản dễ cài do chủ thớt đưa ra thôi... chứ em thấy bản mới nhất là 10.8 chỉ cần core i đời đầu và 4gb ram, là cũng chạy khá mượt rồi... ;)
meo_long9x
ĐẠI BÀNG
11 năm
Xin cho hỏi, bao giờ sẽ có bài viết "Cài đặt Hackintosh trên cấu hình tự thiết lập -CustoMac Pro Socket 2011" vậy?
01246641996
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác 6 ơi em có 1 cái mac pro đang 10.7 muốn lên 10.8 thì phải làm thế nào ?
Trở ngại lớn của hackintosh là tạo bộ cài phải có Mac sẵn. Với những ai chưa có Mac sẵn thì làm sao? Kiếm người có mac đâu dễ và cũng mất công. Vậy nên bác chủ nên hướng dẫn thêm cách cài mac khi chỉ có windows, như vậy anh em sẽ hưởng ứng và thử cài nhiều hơn.
kidhitech
TÍCH CỰC
5 năm
@tranduyquang bộ cài mac sẵn nó đầy trên mạng mà bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019