CÀI DRIVER MÁY IN DÒNG CANON LBP CHO UBUNTU

Lê Bảo Hiệp
22/4/2018 17:21Phản hồi: 13
Các máy in thuộc dòng Canon LBP rất phổ biến ở Việt Nam, nhất là LBP2900 do giá máy và mực in tương đối rẻ. Tuy nhiên các máy in thuộc dòng này lại không hỗ trợ đầy đủ Linux. Những ai đã từng thử cài driver dòng máy in này cho Ubuntu chắc đều biết nó mất công như thế nào. Phải chạy đủ lênh từ terminal, máy in hoạt động không ổn định (lỗi phổ biến nhất có lẽ là không thể in sau khi khởi động lại PC)

Trong lúc nghiên cứu cách cài driver cho LBP2900, mình tình cờ tìm thấy 1 script trên diễn đàn Ubuntu tiếng Nga hỗ trợ cài driver hoàn toàn tự động cho tất cả các máy thuộc dòng Canon LBP, chạy cực kì ổn định.

Hướng dẫn cài:
1. Mở Terminal nhập các lệnh sau:
wget https://github.com/hieplpvip/canon_printer/raw/master/canon_lbp_setup.sh
chmod +x canon_lbp_setup.sh
./canon_lbp_setup.sh
2. Nhập password rồi làm theo hướng dẫn
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chi tiết cách cài ntn bác ơi, e đọc mà k hiểu
Mình sửa lại hướng dẫn rồi, bạn thử lại xem
@Lê Bảo Hiệp ok rồi bác. mấy anh nga ngố giỏi thật
máy in khác như: hp, brother,... có link nào tương tự không bác
Mấy hãng đó mình ko rõ lắm
Đã "quánh" dấu, thanks thớt
Cảm ơn bạn. Mình cài đủ các version từ ubuntu 12, 14, 16, 17 đến 18 nhưng không thể cài được máy in LBP3000. Nay nhờ bạn mà mình cài được rồi, trên ubuntu 18.
Tuy nhiên theo mình, tốt nhất là tải file canon_lbp_setup.sh về máy, sau đó vào thư mục chứa file, mở Terminal, chạy 02 dòng lệnh còn lại trên bài viết của ban (kẻo nhỡ trang web trên không còn nữa mình còn có file cài đặt được lưu trong máy).
@Lưu Văn Hưng ĐS Lưu trên github thì không sợ bị mất đâu bạn. Trang đó khó sập lắm
cocconden
TÍCH CỰC
6 năm
quá tuyệt. Thanks bác thớt.
bác ơi có lỗi này :N: Ignoring file 'home' in directory '/etc/apt/sources.list.d/' as it has no filename extension
E: Malformed line 1 in source list /etc/apt/sources.list.d/home:manuelschneid3r.list (type)
E: The list of sources could not be read.
N: Ignoring file 'home' in directory '/etc/apt/sources.list.d/' as it has no filename extension
E: Malformed line 1 in source list /etc/apt/sources.list.d/home:manuelschneid3r.list (type)
N: Ignoring file 'home' in directory '/etc/apt/sources.list.d/' as it has no filename extension
Error installing package
Press any key to exit
E rằng máy in nào dù được support trong Linux thì cũng chỉ trong một thời gian thôi. Một ngày đẹp giời nào đó sau khi upgrade lên Linux bản mới thì lại què. Cụ thể là Canon 2900 trên Ubuntu 18.04 là tốt nhất, còn với bản 22.04 và 22.10 thì thua. Cài xong hoạ may in test duoc 1 lần rồi què luôn. Con Laptop ghẻ là như vậy, còn PC thì bó tay ngay từ đầu!
Con của mình là Canon 3300 LBP Lại còn cắm card lan để thẳng từ mạng về. Khả năng chịu với Ubuntu rồi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019