Càm nhận giao diện SS widget Plus được dùng trên các máy WM từ Omnia 2 trờ về sau

sonlazio
19/8/2009 23:29Phản hồi: 11
Càm nhận giao diện SS widget Plus được dùng trên các máy WM từ Omnia 2 trờ về sau
Do gần đây SS đã đưa ra bộ SDK cho các nhà phát triển với mục đích đưa giao diện SS widget trở thành chuẩn cho các dòng điện thoại sau này của mình nên trong bài viết này chúng ta sẽ xem xét giao diện này.

SS đã đem widget của mình vào thay cho màn hình home screen truyền thống của WM, giao diện rất trực quan và dễ sử dụng

Đây là màn hình home với 3 widget connection manager, shortcut và touch player

Muốn chạy 1 widget nào bạn chỉ đơn giản là kéo nó ra và đẩy ngược lại vào nếu muốn tắt đi. Không như Omnia 1 chỉ có 1 trang ở home screen thì Omnia 2 với phần cứng cao hơn hẳn có những 3 trang, cách chuyển qua lại giữa các trang giống IP khi bạn chỉ cần trượt ngón tay qua trái và phải. Ý tưởng rất hay nhưng cách thực hiện lại chưa được như vậy, cảm giác đầu tiên là lag, lag, lag và lag. Kéo và đẩy widget trong 1 trang thì tốt, ko lag mấy nhưng khi bạn di chuyển qua trang khác thì nó load lại các widget có sẵn ở trang đó từ đầu làm cho máy phản ứng rất chậm, khoảng 2 – 3 giây bạn mới có thể dùng được widget đầu tiên ở trang mới mở. Bạn cũng có thể di chuyển các widget dễ dàng chỉ bằng cách kéo và thả. Đối với cá nhân tôi mà nói, chỉ có 2 widget được tôi sử dụng thường xuyên và thấy có ích, đó chính là conection manager và shortcut, connection manager rất đẹp, nếu mở wifi hay bluetooth bạn có thể nhìn thấy các máy hoặc trạm phát sóng xung quanh mình, muốn kết nối cái nào chỉ việc kéo trạm đó về hình tròn ở trung tâm, bạn thậm chí còn có thể lựa chọn hiển thị những thiết bị nào được hiện lên như máy tính hay điện thoại…. nếu dùng bluetooth. Rất trực quan, đẹp và ấn tượng. Tuy nhiên SS máy vẫn hiển thị các trạm phát sóng dùng gần đây cho dù mình đã không còn ở chỗ cũ nữa, nhiều khi nhìn rất khó chịu. Volume cũng được thay đổi đẹp hơn.

SS đã thay đổi giao diện volume và wifi, rất đẹp và sáng tạo mặc dù hơi chậm hơn cách truyền thống 1 chút.

Bấm vào nút start, thay vì hiện lên 1 danh sách các phần mềm dùng gần đây, programs và setting thì lại ra menu của máy, bạn có thể chính sửa các ứng dụng xuất hiện trên menu này dễ dàng, menu có 10 trang và chuyển qua chuyển lại giống IP, không hiểu sao mà trong menu này chuyển qua lại giữa các trang hơi khó khăn, điều này có lẽ sẽ được khắc phục trong các bản rom sau. Dưới cùng là 4 nút không thể thay đổi bao gồm other, cube (setting đối với Omnia Pro), task switcher và edit. Như tên gọi của mình, nút edit dùng để thay đổi các chương trình sẽ hiển thị trên menu này, other hiển thị các chương trình không có trên menu, setting để điều chỉnh các thiết lập, task switcher di chuyển giữa các chương trình đang chạy và cube để gọi giao diện cubic của SS. Phải nói là task switcher rất ấn tượng, giao diện rất đẹp, tuy nhiên có vẻ như SS học lỏm cái này của Palm Pre và Xperia X1 vì chúng khá giống nhau.

Giao diện task swicher, bạn có thể thay đổi dễ dàng giữa hiển thị theo kiểu xếp lớp và dạng icon

.
Menu chính khi bấm phím start, nếu để ý bạn sẽ thấy có 1 vạch nhỏ ở phía trên cho biết bạn đang ở trang nào, hình cuối cùng là menu cube.

Cubic là một ý tưởng rất hay, hãy thử tưởng tượng bạn gom tất cả nhạc, hình, game, danh bạ, film…. vào một giao diện duy nhất, muốn làm gì chỉ cần vào đó là nhu cầu của bạn được thỏa mãn. Nhưng cái cách thực hiện của SS lại khiến ý tưởng đó thất bại. Quá rườm rà và nặng nề mặc dù khá đẹp mắt, tôi chẳng hề dùng đến nó trừ khi là đem ra khoe với bạn bè. Rất may mắn là Omnia Pro không hề có chức năng này. Ngay cả phần setting cũng được SS thay đổi toàn diện, không còn menu dạng từng lưới nữa mà chuyển thành dạng list với các chức năng được hiển thị ngay bên cạnh thuận tiện hơn cho ngón tay. Tuy nhiên 1 số chức năng được đặt không hợp lý, chẳng hạn muốn gỡ bỏ 1 phần mềm bản phải vào setting-memory setting - main storage và bấm delete chương trình muốn remove, không biết ai nghĩ ra cái này nữa. Cpu của máy có chức năng thay đổi xung nhịp tùy theo mức độ sử dụng nên bạn có thể chỉnh low nếu chỉ đọc ebook hay làm gì nhẹ nhàng, còn nếu muốn nhanh có thể để high hay auto để máy tự điều chỉnh, lưu ý là high sẽ nhanh hơn auto nhưng cũng tốn pin hơn.

Đây là setting của máy và chế độ thay đổi xung nhịp CPU.

Quảng cáo

Gỡ bỏ phần mềm rất bất tiện khi SS đưa vào 1 khu vực không hợp lý. Hình bên cạnh là icon được phóng lớn lên giúp bạn nhìn rõ hơn.

Các icon ở phía trên cũng được thay bằng các icon to và đẹp mắt hơn khi bạn chạm vào, tuy nhiên trừ khi mắt bạn kém hay tay quá to thì điều này là không cần thiết vì màn hình máy khá lớn. Bạn cũng có thể tùy ý lựa chọn dễ dàng 2 kiểu hiển thị icon theo kiểu SS hoặc kiểu mang hơi hướng truyền thống và bạn có thể tắt đi nếu muốn dùng như các máy WM khác. Thiết lập email chưa bao giờ dễ hơn khi bạn chỉ việc nhập email và password đối với account Yahoo và Google, phần còn lại máy sẽ làm cho bạn.

Tại đây chúng ta có thể dễ dàng chọn lựa giữa 2 kiểu chọn lựa menu màu mè của SS và theo kiểu WM.

Các chức năng giải trí cũng rất tuyệt vời, khi xem hình nếu bạn xoay ngang máy sẽ xuất hiện 1 kiểu hiển thị mới chia theo từng nhóm khác nhau, khá đẹp. Nhưng, không hiểu sao SS không tạo thumbnails cho các hình này, làm cho mỗi lần load hình kiểu này là lại phải chờ 1 xíu để máy tạo thumbnails, khi đang duyệt 1 series hình, bạn nghiêng nhẹ máy thì hình cũng sẽ tự động trôi theo, rất hay. Nếu xem 1 bức hình thì giữ 1 chút sẽ hiện ra 2 mũi tên, muốn zoom out hay in bạn chỉ việc đẩy nhẹ lên hay xuống, tất nhiên là không bằng multi touch nhưng cũng rất tiện. Nghe nhạc và xem phim cũng rất tốt do SS đã gom hết tất cả vào trong 1 Touch Player duy nhất, giao diện đẹp dễ dùng và hỗ trợ SRS WOW nên âm thanh khá tốt.

Quảng cáo

Khi quay ngang màn hình trong photo viewer thì sẽ hiện ra giao diện mới, rất đẹp. Khi bấm vào nút góc dưới cùng bên phải sẽ hiện ra menu hình ảnh kiểu khác.

Máy có hiểu ứng DNSe và SRS WoW

Giao diện giải trí Touch Player hợp nhất video và nhạc.

Bên cạnh những điểm cải tiến thì SS cũng có những điều gây khó chịu cho người dùng, đặc biệt là những người đã quá quen với WM. Dù đã thử mọi cách, chỉnh trong registry, chỉnh bằng advance config hay HD tweak…. tôi vẫn không thể nào tắt được chế độ sạc qua cổng USB, sent notification và làm cho tin nhắn trở lại dạng chat như trước. Không thể hiểu tại sao SS lại tắt tin nhắn dạng chat đi và thêm vào menu tin nhắn riêng của mình. Giao diện tin nhắn mặc định của WM mặc dù hơi xấu 1 tí nhưng tốt hơn rất rất rất nhiều giao diện của SS. Ở giao diện mặc định, khi tạo mới 1 tin nhắn bạn chỉ việc gõ tên người nhận hoặc số điện thoại trực tiếp vào cửa sổ soạn thảo, còn trong giao diện của SS, bạn buộc phải bấm vào nút tap to add recipients để làm xuất hiện 1 pop up menu, từ đó mới chọn trong phonebook, call log, group hay nhập số vào, rất ức chế, đó là chưa kể trong phonebook hay trình quản lý file của máy, thay vì xếp 1 dọc theo abc như các máy khác, chỉ vào kí tự nào là đến danh bạ hay file bắt đầu bằng chữ đó ngay(bạn nào dùng IP chắc sẽ hiểu) thì SS lại để 1 thanh trượt, bạn buộc phải trượt thanh trượt này xuống máy hiện ra từng kí tự tương ứng với thanh trượt mà không thể trượt nhanh được.Tất nhiên điều này có thể khắc phục 1 cách đễ dàng bằng việc sử dụng Inesoft Phone hay Resco Contact, Resco Explorer nhưng dù sao thì SS cải tiến vẫn tốt hơn.

Connection manager cũng có nhược điểm khi SS không gom các kết nối GPRS vào chung với phone, bluetooth và wifi mà để vào mục all data connection riêng, chúng ta buộc vào phải vào đó mới tắt được GPRS. Giao diện Dialer khá tốt trong khi giao diện nhận cuộc gọi hơi có vấn đề. SS đã để khá nhiều khoảng trống tại đây trong khi các nút bấm thiết kế không được thuận tiện lắm, thử so sánh với giao diện của HTC, bạn sẽ thấy sự tinh tế của HTC. Và cũng không biết tại sao mà chúng ta không thấy xuất hiện 1 cửa sổ pop up để lựa chọn các chế độ kết nối khi cắm cáp USB mà buộc phải vào setting để chỉnh, tùy biến gần hết giao diện nhưng đây là phần quan trọng mà SS còn thiếu. Tất nhiều là còn vài thiếu sót nhỏ nữa nhưng trên đây là nhưng nét chính mà SS cần sửa để phù hợp với đại đa số người dùng không thích mày mò nhiều. Thậm chí ngay cả khi gửi tin nhắn đi bạn cũng gặp 1 sự bực mình khác tự nhiên SS làm cái phần để báo sent notification, điều gây bực mình nhất trong tất cả những nhược điểm của máy. Tất nhiên là bạn cũng có thể up rom khác không phải của SS để sửa chữa những khuyết điểm này.

Để soạn 1 tin nhắn bạn buộc phải qua 4 bước trên, rất bực mình.

So sánh 2 hình trên bạn sẽ thấy ngay kinh nghiệm của HTC có tác dụng thế nào, thậm chỉ nếu cần ghi chú trong cuộc gọi thì chỉ cần rút bút ra máy sẽ tự động mở note lên.

11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

roseghost
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nếu ai không thich giao dien widget có thể tắt đi mà start/setting/general setting/Samsung touchwiz ui=>disable nó là xong , trống được khoảng 10Mb RAM . Nếu không thích giao diện today của samsung thì vào làm như trên rồi vào setting/today/items và bỏ chọn samsung widget plus di ( thêm được mấy Mb RAM nữa ) là giống như WM6.1 bình thường .
Mình có game Staraft 0.15 bản WVGA ( chơi như bản trên PC luôn ) bạn nào cần thì pm nha . Ai có game và soft hỗ trợ WVGA thi chia sẻ cho mình với nhé .:p
Mình bổ sung thêm 1 số cái nữa nhé:
- Thứ nhất lỡ mà nhấp vào chữ Opera thì nó load web ngay ko hỏi mình chọn loại kết nói nào, tự load GPRS rùi hiện lên cửa sổ tí xíu báo là load GPRS rùi tắt liên có khi ko kịp nhấn cancel gì cả.
- Cái duyệt ảnh khi xoay ngang giao diện tuyệt thiệt nhưng vuốt thì ko được hay lắm vuốt mạnh thì nó qua cả 4,5 album; vuốt nhẹ thì nó hiểu là chạm
- Touchplayer đôi khi có vấn đề, pocket player vẫn ổn định hơn
- Đúng là CUBIC lâu lâu ngồi bấm chơi cho nó đẹp thui à chứ ko có tác dụng nhiều
- Lướt web khi mình nhấn vào tiêu đề thì ko ăn cho lắm phải nhấn vài lần, tiểu đề nhỏ quá thì nó hiểu là mình gõ để phóng to, lúc này lại nhớ tới thanh điều hướng hay viên bi hay ngay cả con chuột
licod
ĐẠI BÀNG
15 năm
wa dung luon! Moi lan vao web ma chot chot hoai thay chan ghe
xmenvu
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cái Cubic cộng với Samsung touchwiz ui và widget plus thì cũng kg thích bằng Xpanel của X1, kg biết Rom cook sau nầy có thể cài đc Xpanel trên SS thì wá ngon luôn hehe.
SS o8k cầm hơi nhẹ tay, bút rời nhược điểm kg đáng kể...ngoài ra kg chê vào đâu đc.
Biết thế mua chú SS Om 2, công nghệ của samsung choáng thật
licod
ĐẠI BÀNG
15 năm
BAC MUA K TUI BAN CHO, CHAN NO LAM RUI:no6xn:
Hơ hơ TF3D của HTC là vô đối ^^
Hic sao em nhìn cái thanh có nút start cua WM thấy thế nào ý:rolleyes: choáng chỗ quá hem thích:sad9cd:. Hihi SR mấy bác là fan cua WM nha😃 vì em là tín đồ của Iphone và symbian^^😁....!
Touch Wiz mỗi lần sài phải kéo ra, thấy k đã lắm ...TouchFlo 3D của HTC vẫn đã nhất 😃
thainguu
TÍCH CỰC
15 năm
em đang xài touchwiz phone của SS nè, nhưng ko hệ điều hàh nên hơi chán! chắc sau này em update lên Omnia 1 quá.... mê quá nhưng ko có xiền, ước gì em ấy tầm 4 chai thì hay bít!
Em cũng xin bổ sung là chức năng zoom khi xem ảnh thì bị nhảy loạn xạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019