[CES 2017] MSI GL, GP và GE đồng loạt được nâng cấp: chạy Core i7 Kaby Lake và GTX 1050/1050Ti

bk9sw
3/1/2017 18:18Phản hồi: 112
[CES 2017] MSI GL, GP và GE đồng loạt được nâng cấp: chạy Core i7 Kaby Lake và GTX 1050/1050Ti
Loạt laptop chơi game mới nhất trang bị CPU Intel thế hệ 7 (Kaby Lake) và GPU Nvidia GeForce GTX 1050/1050Ti đã vừa được MSI giới thiệu ngay trước thềm CES 2017. Đúng như dự đoán, các phiên bản GPU giá rẻ của Nvidia đã được MSI trang bị trên dòng GL, GP series ở phân khúc dưới 30 triệu và GE ở phân khúc tầm trung. Ngoài thay đổi về cấu hình thì MSI cũng chú trọng vào trải nghiệm hình ảnh và âm thanh khi cung cấp nhiều tùy chọn màn hình chất lượng, nâng cấp hệ thống âm thanh với công nghệ Nahimic 2. Chi tiết dưới đây:

MSI GL62 7RD, GL62M 7RD và GL72 7RD:

GL62 series.png
Thiết kế bên ngoài của dòng GL mới vẫn không thay đổi nhiều nhưng bộ lòng được nâng cấp mạnh. Đầu tiên là có nhiều tùy chọn màn hình với độ bao phủ 94% dải màu NTSC, 100% sRGB, tốc độ làm tươi tối đa 120 Hz và góc nhìn lên đến 170 độ. Kích thước thì vẫn tiêu chuẩn với GL62/62M 15,6" và GL72 là 17,3". Tất cả đều hỗ trợ công nghệ Matrix Display cho phép trình xuất ra 2 màn hình cùng lúc qua cổng HDMI và DisplayPort. Về âm thanh thì dòng GL mới được trang bị công nghệ Nahimic 2 phục vụ cho nhu cầu streaming tốt hơn với mic có tính năng chống ồn và hỗ trợ launchpad cho phép gán các đoạn hiệu ứng, nhạc vào phím để phát khi đang stream.

SteelSeries keyboard.png
Bàn phím tiếp tục do SteelSeries thiết kế có chức năng chống gối phím anti-ghosting, xương phím và rubber dome mang lại cảm giác gõ tốt hơn. Riêng bàn rê, thứ hay bị phàn nàn nhất trên laptop của MSI cũng đã được làm mới khi đã hỗ trợ đa điểm nhanh nhạy hơn (chưa rõ có dùng Microsoft Precision Touchpad driver hay không).

MSI GL62M.
Cấu hình của GL series mới đáng chú ý là vi xử lý Core i7-7700HQ - phiên bản thay thế cho 6700HQ thế hệ Skylake. Thông tin ban đầu về thông số của con CPU này là nó được sản xuất trên tiến trình 14 nm+ (cải tiến từ Skylake) với xung nhịp cao hơn 200 MHz so với phiên bản cũ nhưng vẫn có mức tiêu thụ điện 45 W tiêu chuẩn. Bộ nhớ cache Lv 3 vẫn là 6 MB, GPU tích hợp là HD Graphics 630 cũng được nâng xung nhịp, kiến trúc không đổi.

Riêng GeForce GTX 1050/1050Ti thì 2 phiên bản GPU này đều sử dụng kiến trúc Pascal nhưng giữa 1050 thường và 1050Ti có sự chênh lệch khá đáng kể về hiệu năng. GTX 1050 dùng chip GP107 tiến trình 14 nm với 640 nhân CUDA tương tự phiên bản 1050 dùng trên máy bàn, xung nhịp từ 1354 đến 1493 MHz, có 2 hoặc 4 GB bộ nhớ GDDR5 giao tiếp 128-bit cho tốc độ truyền tải 7 Gbps. Hiệu năng của GTX 1050 có thể so sánh ngang ngửa với phiên bản GTX 965M, cao hơn 30% so với GTX 960M .

Coolerboost 4.png
Hiệu năng của hệ thống cũng phụ thuộc nhiều vào hệ thống tản nhiệt và trên dòng GL mới, MSI giới thiệu hệ thống Cooler Boost 4 với 2 quạt, 6 ống đồng với 3 ống cho CPU và 3 ống cho GPU. Quạt cũng được nâng cấp về số cánh và thiết kế cánh, tăng thêm 20% dòng khí đầu ra.

Bên cạnh CPU và GPU mới thì các phiên bản GL series sẽ được trang bị ổ SSD M.2 PCIe tốc độ cao và bộ nhớ RAM chuẩn DDR4-2400 MHz. Chi tiết cấu hình như sau:

GL Series.png

MSI GP62 7RD, GP62MVR 7RF và GP72 7RD:

MSI GP62MVR.
Những thay đổi chính của dòng GP Leopard chủ đến từ cấu hình với CPU thế hệ Kaby Lake và GPU GeForce GTX 1050. Riêng phiên bản GP62MVR 7RF được trang bị GPU GeForce GTX 1060 hỗ trợ chơi game VR. Cấu hình chi tiết của các phiên bản GP mới dưới đây:

GP Series.png

Quảng cáo

MSI GE62 7RE/7RD và GE72 7RE/7RD:

MSI GE62 Apache Pro.
Dòng GE Apache Pro trung cao cấp cũng được nâng cấp CPU mới và có thêm tùy chọn GPU GTX 1050 hoặc 1050Ti. So với GTX 1050, phiên bản GTX 1050Ti dù vẫn dùng chip GP107 nhưng có 768 nhân CUDA, nhiều hơn 128 nhân so với GTX 1050 và xung nhịp cũng cao hơn, từ 1493 đến 1620 MHz. Thông số bộ nhớ VRAM tương tự với 4 GB GDDR5 128-bit 7 Gbps. Hiệu năng của GTX 1050Ti được so sánh tương đương với GTX 970M.

MSI GE72 Apache Pro.
Các tùy chọn màn hình cũng được mở rộng với tấm nền IPS hoặc TN 120 Hz, độ phân giải tiêu chuẩn Full HD và tùy chọn 4K UHD. Âm thanh nâng cấp với công nghệ Nahimic 2, 4 loa 2 W và 1 loa sub 3 W thiết kế bởi Dynaudio. Những thông số còn lại đều tương tự dòng GE hỗ trợ VR chạy CPU Skylake và GPU GTX 1060 hiện đang được bán trên thị trường.

GE Series.png
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Năm này toàn máy khủng, tha hồ mà chọn nhé. 15622462_1216341201768422_9197287396960426591_n.jpg
máy nhà mình theo không kịp thời đại rồi huhu😔:(:(
@mtancong Khoe máy trá hình 😁
azorakt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mtancong bác chạy 2 con CPU Xeon đúng hk, nhìn nhân/luồng khủng khiếp ;)
ufdb
CAO CẤP
7 năm
@mtancong khoe hàng trá hình 😁
@azorakt 4 con bạn ak
Bác nào muốn mua cân nhắc sang GE62VR nhé.
Mấy bản này i7 kabylake + 1050 Ti bằng giá với i7 skylake + 1060 6GB.
P/p nói chung là rất kém
sdawhai1
TÍCH CỰC
7 năm
@gfsrhgfdgf1 Bác nói chuẩn, i7 skylake so với i7 kabylake thua ko nhiều, nhưng 1060 hơn 1050Ti tận 42%. Nên mua 62VR vẫn hợp lí hơn nhiều.
@sdawhai1 Thật sự là i7 skylake không hề thua kabylake luôn 😁 chênh lệch trong gaming toàn bộ đều chưa tới 1% :D
nói đến gaming laptop thì Asus rog , msi , Dell Alienware , Acer Predater, Hp Omen, Lenovo ideapad 700...thì hãng nào là Tốt Nhất ?
@Đặng Vi Phú Chỉ có sản phẩm phù hợp nhất với túi tiền của mình mới là tốt nhất thôi
sdawhai1
TÍCH CỰC
7 năm
@Đặng Vi Phú Ngon, bổ, rẻ thì MSI. Có điều kiện, bền, ko ngại nặng thì AW (mình cũng thích AW mà nó nặng quá với lại bản 15" ko có numpad cũng hơi bất tiện)
Anonymoustt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sdawhai1 Msi đâu có rẻ, rẻ nhất phải là acer
@sdawhai1 AW ko đú nổi với Schenker, Eurocom, ...
vunh94
CAO CẤP
7 năm
@Đặng Vi Phú Msi mà phang 😆)
chutanh7
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác cho hỏi tầm 22 triệu có đủ xúc một trong những em trên ko ạ?
sdawhai1
TÍCH CỰC
7 năm
@chutanh7 Đủ xúc con GL bạn à.
chutanh7
ĐẠI BÀNG
7 năm
KO biết có đèn bàn phím ko bác nhỉ.
sdawhai1
TÍCH CỰC
7 năm
@chutanh7 GL thì hình như ko có đèn phím, lên khoảng tầm 25 thì đc con GP có đèn phím Led trắng. Cho bạn VD con GP62 7RD trong bài nè.
http://laptopno1.com/chi-tiet-san-pham/15926/msi-gp62-7rd-030yvn-leopard-|-core-i7-7700hq-_8gb-_1tb-_-gtx-1050-2gb_-15-6-fhd-edp.htm
tamnam
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhìn cái nào cũng ưng cái bụng cả.
Hoang Min
TÍCH CỰC
7 năm
Con cùi bắp nhất GL552 i5 còn có đèn nữa là 😕
Mà giờ mấy con dòng K cũng có đèn rồi nó chi dòng GL
Anonymoustt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hoang Min gl từ xưa đến nay ko có đèn bp, chắc để phân rõ cao thấp với gp, ge..
sdawhai1
TÍCH CỰC
7 năm
@Hoang Min GL552 với K là bên Asus. Mình đang nói con GL của MSI trong bài viết ở trên cơ.
sdawhai1
TÍCH CỰC
7 năm
@Anonymoustt Bạn ấy lộn qua con GL552 của Asus ấy mà @@ GL bên MSI thì ko có đèn bp thật.
CES mà ko có xì mát phôn sao 😔
sdawhai1
TÍCH CỰC
7 năm
@NguyễnDuyĐạt Có con BB Mercury kìa bạn, 8h sáng nay Sony họp báo, ko biết có ra Xperia mới ko 😁
quá ngon, đội hình gaming năm nay của MSI quá nổi, trải dài từ GL cho tới cao cấp nhất là GT. Đúng nghĩa là True Gaming.
chất lượng 1 con lap ko có liên quan tới cái đèn phím
Thử hỏi con Asus K hay GL có lắp dc SSD PCIE NVME 3.0x4 hem :3
chưa kể GL72 năm nay lên hẳn màn hình 120Hz chiến games cực kì ngon lành
Anonymoustt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Genesis0101 Gl702 cao cấp hơn bác êi, đang so mấy con cùng giá
@Anonymoustt Bạn trên bảo dòng GL ko có con nào gắn đc NVMe nên mình khẳng định ngược lại thôi ^^ chưa nói tới phân khúc mà bác ^^, mà dòng GL cũng chỉ là dòng ROG phổ thông bên ASUS thôi, chưa phải cao cấp gì đâu ^^
ironmanvx5
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kien140164 Thanh niên seed mà ko cập nhật , GL553 có nâng được SSD PCIE rồi mà lừa người khác là ko có . Còn cái màn 120Hz thì Asus cũng có luôn thậm chí có trước cả MSI như con G701 ra cả tháng rồi , giờ MSI mới ra sau .
@ironmanvx5 thánh seed về xem lại trí thức nhé. Asus ROG con G701 mới ra mắt 120hz, GL702 còn ko có. MSI nó ra từ tháng 8/2016 bán GE72VR GS73 GT73 GT72VR màn 120hz rồi ạ
GL 21-22tr mà có màn hình 120Hz cơ à? Bá đạo ngon thật, quẩy game màn 120hz thì dẹp luôn con màn hình LG 120Hz ở nhà
@Neon001 Giá GP Kabylake đã có bán là 24tr có VAT rồi kìa bác. GL thấp hơn GP nên dưới 24tr là chắc chắn. Bác xem giá GP Kabylake ở laptopno1.com sẽ rõ
@vinhxuanquyen80 laptopno1 bán con GP62 đã 25,499,000 VNĐ rồi, mà cho mình hỏi là con GP62 ấy trang bị màn hình 120Hz luôn đúng ko ạ ? Capture.PNG
sdawhai1
TÍCH CỰC
7 năm
@Neon001 Nãy mình cũng pm shop hỏi thử, ko biết 17" thường hay là 120Hz, ko thấy ghi rõ.
@Neon001 GP62 15.6" không có 120Hz nhé, 17.3" mới có

http://www.laptopno1.com/chi-tiet-san-pham/15919/msi-ge72-7re-073xvn-apache-pro-|-core-i7-7700hq_16gb_1tb-256gb-ssd_gtx-1050ti_17-3-fhd-120hz.htm
So với máy chơi game của các hãng khác thì con này quá xấu, không xứng đáng trở thành máy chơi game với thiết kế đẳng cấp
sozuoka
TÍCH CỰC
7 năm
Vãi, con GL72 7RD dùng tấm nền 120Hz kìa, giá mà tầm 24-25 củ đổ lại thì con này vô đối trong tầm giá rồi, bất kể là không có đèn nền phím hay SSD :eek: Hiện tại chỉ có 1 loại tấm nền 120Hz 17" duy nhất cho laptop (do Chimei sản xuất), nên chất lượng màn con này ngang với đám đắt tiền hơn gấp rưỡi/gấp đôi (GE72VR, GS73VR,v.v.). Line up sản phẩm đợt này của MSI ngon vãi thật chứ chẳng đùa.
@sozuoka mình nghĩ khi về Việt Nam sẽ không có giá 24-25 củ đâu, còn cộng nhiều khoảng tiền ship và thuế các kiểu, sơ sơ cũng phải chạm mốc 30 củ ^^ mà nếu màn trên con GL này ngon thế không lẽ MSI tự bóp chết chính đám GE và GS của mình ak ? 😕😕😕 Dòng GE và GS phải có gì ngon hơn thì mới đưa ra đám GL chứ 😁:D:D
Chị Queen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@pearman9669 thường thì lap MSI Gaming hơn nhau qua cấp bậc công nghệ được nâng dần của máy :v
GL: Cấu hình cơ bản, chả có vẹo gì
GP: Thêm đèn nền trắng, công nghệ tích hợp
GE: Nâng cấp RGB đèn nền, thay RAM, HDD, Bluetooth dc, hiện tại được nâng cấp công nghệ màn hình
GS: như GE nhưng dát mỏng máy, bỏ DVD, đèn nền có thể 1 màu hoặc RGB, pin lâu hơn, tích hợp thêm cái gì chịu,...
GT: Máy full set hằm bà lằng, thay được nhiều thứ, đặc biệt được nhồi cái gì đấy nữa :v
vu anh ha
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Chị Queen Thế còn PE và PX thì sao hả bác ?
Chị Queen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vu anh ha 2 con này mình chả thấy khác GP bao nhiêu, con PX thì dc dát mỏng thôi :v dòng này nhiều người bảo là dành dân văn phòng máy đẹp gì gì đấy :v
Mình đánh giá bên ngoài thôi, còn công nghệ riêng phần mêm chuyên biệt hay tùy biến thì chưa chú ý :v
Thanh niên này thấy bài đéo gì CES cũng chê mà chắc gì có tiền mua máy. Bạn biết sao dòng MSI xấu mà nó vẫn bán chạy không hay là tại sao MSI không đầu tư thẩm mĩ bên ngoài không :v buồn mấy thanh niên Việt Nam ahbp mà chả biết cái gì.

Mình hay chơi game tối nhiều và mang máy lên giường nên cái đèn nền bàn phím quan trọng lắm đó. Mình từng được benchmark qua dòng 17inch rồi. Nhược điểm dòng này chỉ ở thứ là nó quá to. Mình hay mang đi học khá bất tiện. Cái tầm 15inch thì lại không có 120hz, với lại mình rất rất ghét cái dvd-rw của dòng cấp thấp. Để chật chỗ mà lại không cần thiết.

P/s: tậm sự thanh niên dùng MSI được 1 năm cho hay ở mảng trung cấp.
tất cả đều ngon trừ cái giá của msi so với các hãng khác 😁
vu anh ha
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình cũng chưa trải nghiệm MSI bao giờ, đã dùng qua Dell với HP nhưng đang muốn đổi thử, các bác rành về MSI cho mình ý kiến mình định xúc bé PE60 7RD - i7 - 7700HQ - GTX - Nvidia Geforce GTX 1050 4GB GDDR5. Mà mình Game cũng ít thôi, có dùng đồ họa cũng chỉ đồ họa 2D AI,shop, ID thôi.
Với các bác rảnh thông não qua giúp mình 1 chút dòng PE này có gì khác nhiều các dòng GE GL GS mà thấy ít người dùng hơn hay sao ý
@vu anh ha Con PE ngon nhé bác, build vỏ nhôm hơn hẳn chắc chắn
vu anh ha
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vinhxuanquyen80 Thế thì chắc cũng quyết tâm xúc thôi, mỗi tội ở Hà Nội hỏi toàn chưa có, ko biết bh mới có để cưới em nó 😕
Đau răng thật. Mới lấy con msi gl72 6qf 807xvn hôm qua giá 22tr500.
mới mua 1 em MSI i7 6700HQ xong giờ ra ngay con 7700HQ
Mà mua MSI 1 lần rồi chắc ko mua lần 2 nữa, máy chạy nóng, ko mát như Asus
@ThietKeWebChuyen-Com MSI tản nhiệt không tốt thì thằng nào tản nhiệt tốt hơn đây, Dòng Asus ngoài các dòng cao cấp chứ như ROG tản nhiệt quá kém luôn. Máy chạy 1060 mà lúc nào cũng nóng như than.
@dungeonshard chắc những con cao cấp khác tản nhiệt tốt hơn, mình xài con MSI CX62 6QD mua 18tr cpu i7 6700HQ, nó nóng lắm. Đâu phải tự nhiên 1 vài dòng của MSI nó có cái nút tăng tốc quạt thêm làm gì
sizuki2011
TÍCH CỰC
7 năm
Không chơi game nên nhìn con này không có hứng thú
Tổng thiệt hại cho con CPU này và 512Gb RAM là bao nhiêu thê bạn?
Có thể bạn hiểu lầm vấn đề mình đang nói tới ^^ mình không nói về cấp bậc của lap MSI, mình đang nói tới công nghệ màn hình, nếu như theo lời bạn ở trên nói rằng cả 3 con GL, GE, GS đều có màn ngang nhau 120Hz thì mình đã thấy không đúng rồi, vì theo bản trên thì 2 con GL72 và GP72 đều trang bị màn 120Hz tuy nhiên ko nói tới tấm nền gì, chỉ tới con GE72 thì mới ghi đầy đủ là 120Hz, tấm nền TN ^^ còn đúng như bạn nói đấy: "hơn nhau qua cấp bậc công nghệ được nâng dần" ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019