Cha đẻ Python nghỉ hưu, cảm ơn ông đã tạo ra ngôn ngữ lập trình tuyệt vời

Duy Luân
1/11/2019 2:53Phản hồi: 156
156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

CpT
TÍCH CỰC
5 năm
Trời nghỉ sớm vậy ông Guido ơi. Cái GIL ai sẽ fix đây?
Nhìn còn khỏe quá
hienlanh
TÍCH CỰC
5 năm
Python ở vn ít xài tuy nhiên ngon.
Mình thấy Python đang là hot trend và có vẻ kiếm được nhiều $ nên đang thử học.

Còn bản thân vẫn tôn sùng và đang dùng và cảm thấy thoải mái với sự chặt chẽ và hiệu suất của các ngôn ngữ biên dịch C/C++, C# , Java 😁
longt61
TÍCH CỰC
5 năm
theo mình thấy cái ngôn ngữ này 1 là dành cho mấy bạn không biết gì về code làm mấy việc làng nhàng dễ chơi dễ trúng thưởng, 2 là dành cho mấy bác cực kỳ pro để làm và nghiên cứu dữ liệu. Và kiểu ngôn ngữ scripting này chống chỉ định với tất cả những bác học để code một cách nghiêm túc. Không học hành nghiêm túc từ đầu mà đâm đầu vào học Python rồi rất dễ "cuồng Python sinh hoang tưởng".
sun0612
ĐẠI BÀNG
5 năm
@longt61 Lan man đu đưa theo 1 tí :v mình thấy bạn đang khá nặng về lý thuyết rồi. Để rõ ràng thì mình sẽ trích lại chỗ này nên được coi là tiêu biểu cho "nặng về lý thuyết".

"Có tư duy rồi sau đó mới học đến ngôn ngữ/ công cụ có thể làm được gì thì mình làm cái đó".

Đúng, ai cũng muốn như vậy. Chỉ có điều NHƯNG, thực tế mình đã và đang train nhiều lứa nhân viên mới, tụi nó ngộ lắm. Nó chưa có tư duy đâu, giao việc là nó bổ vào code liền. Cái đầu tiên tụi nó luôn hỏi là cài IDE, xài thư viện nào 😆) Trong khi thứ mình luôn mong muốn tụi nó là nghĩ trước vấn đề, các alternative cases, blah blah. Trời không chịu đất thì đất phải chịu trời thôi, ai hơi đâu mà đi nhồi sọ chục thằng được. Cứ để tụi nó trải nghiệm rồi dần dần nó sẽ thấm ngược lại. Đó hoàn toàn không phải là cách học từ gốc, lại thêm 1 lần NHƯNG, 10 thằng thì ít nhất cũng phải được 3 thằng hiểu ra vấn đề, tự nó phải bắt đầu lại từ gốc. => Đôi khi, cứ để mọi thứ "tự nhiên nó thế". Mình sẵn sàng đánh đổi 2 3 tháng thử việc trả lương cho các bé để lọc ra 2 3 chú có cái đầu tư duy được tự khai thông. Chi phí đó quá nhỏ so với những gì mấy cháu biết nghĩ có thể đem lại. Thực tế đi, không phải cứ đi từ gốc là tốt đâu, nhỡ bị bật gốc thì sao, phải đớp phần ngọn chứ :v, đại học không phải là con đường duy nhất và tốt nhất.

Ruby, được 1 lão Nhật nào đó tạo ra chỉ đơn giản vì mấy quan điểm cá nhân của ông ấy cho rằng mấy ngôn ngữ khác ở thời điểm đó không vừa ý 😃)))) Programming languague không khác gì language nói viết cả, lúc nó được tạo ra, nó chả có mục tiêu lĩnh vực gì gì đâu, thật đấy, không cao siêu như bạn đang nghĩ đâu 😃))) Mình mà rảnh thì mình cũng tự tạo ra cái ngôn ngữ mới, gắn tên mình vào cho sấm sét, đơn giản vì thích thôi. Biết đâu 10 năm nữa, tên mình lại lên top 1 vinh danh

Quay lại việc python không (nên) dành cho đối tượng nào :v Đừng kì thị ngôn ngữ thế chứ 😃)) Đâu phải tự nhiên mà cộng đồng python lại mạnh tới vậy đâu. Ngôn ngữ, gì cũng được, đều dành cho mọi người, thích làm cái quái gì cũng được luôn. Take it easy, cộng đồng ngôn ngữ nào cũng có đủ các cấp độ từ gà cho tới siêu cao thủ, từ không chuyên cho tới chuyên gia, không thể nói rằng "ờ, tôi thấy thế này nên là cái này không nên dành cho bộ phận kia", nghe cứ sao sao
CpT
TÍCH CỰC
5 năm
@sun0612 Bạn nói chính xác học từ gốc hay từ ngọn ko phải vấn đề và chả cái nào đúng hay sai, tốt hay xấu. Quan trọng nhất là giải quyết đc vấn đề cần giải quyết là đc.
chery0123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@longt61 Bác bik ở sài gòn chổ nào dạy lập trình có uy tín cho trẻ em không???
sun0612
ĐẠI BÀNG
5 năm
@CpT Ây, nhưng mà cái giải quyết vấn đề xong thôi thì lại không được. Giải quyết vấn đề rồi phải tới hiểu sâu vấn đề, đào nó tới lõi để ghi nhớ lại cách giải quyết, nếu vấn đề là bug thì làm như nào để tránh không lặp lại :v
mình dùng django và python ngày 10-12 tiếng
cảm ơn ông!
longt61
TÍCH CỰC
5 năm
bác nào cho em hỏi là thang điểm đo độ phổ biến này source ở đâu và tiêu chí chấm điểm là gì ạ (số lượng người học, số lượng người dùng, số lượng project, số lượng sản phẩm v..v..). Đa tạ các bác.
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
5 năm
@longt61 Thanh điểm thì có trăm nghìn thang nhưng mà riêng cái Youtube video ở bài thì thấy ghi là dữ liệu từ "Github repositories access frequency" (ie. mức độ truy cập/ sử dụng/ download các repo trên Github).
longt61
TÍCH CỰC
5 năm
@lxhxxnxxx vậy có nghĩa là đây là thước đo độ thường xuyên và một phần nào đó độ phổ biến của các ngôn ngữ. Thanks bác.
Công nhận Python rất dễ học, mình học xíu là hiểu 😁
@ephemeral55 Học dễ nhưng xài thì hên xui
NamAnn
TÍCH CỰC
5 năm
Chưa kịp học bác đã nghỉ hưu
lâu lâu thư giản với Ed và thecodingtrain 😁
k biết làm bài hướng dẫn pygame cho tinhte có đc k nhỉ
15centimett
ĐẠI BÀNG
5 năm
thks
mình vẫn cứ có thắc mắc, ví dụ là người ta dùng cái gì để tạo nên ngôn ngữ lập trình 😔 ví dụ cái python này thì viết bằng cái gì để ra được nó nhỉ
@magic.flame Tất cả đều sẽ quy về assembly code, mã máy 😁 theo mình biết là thế
tunghactech
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân 1 số ngôn ngữ thì còn bắc qua mấy cầu mới đến dc assembly cứ qua mỗi cầu thế giới lại đẹp hơn rất nhiều
những người đi đầu nó rất gian khổ
tất nhiên không phải ai cũng muốn đi về thời kì đồ đá mà code cả nên người ta ko muốn làm việc trực tiếp với vào ra của bộ nhớ
Tuy nhiên thấy máy ông thầy mình có bảo là các công ty lớn như fb hay google nó lại cần các job kiểu hiểu sâu như này... thiên về kỹ thuật máy tính
@tunghactech Uh, mình cũng có nghe nói
@Duy Luân nói đơn giản thì vậy. chả nhẽ giờ các ông ấy lại kiểu 1000101010 à bác :D
mình cứ thắc mắc là cái gì tạo ra mấy cái đó mới ảo diệu :D
Hoá ra thím Luân học RMIT
lahantran
ĐẠI BÀNG
5 năm
nãn nhất em vísual básic nó chết làm em chết theo nó luôn
Để thế hệ trẻ lên có nhiều điều thay đổi,dù sao cũng cảm ơn ông vì tất cả.
dat225
TÍCH CỰC
5 năm
Nên học python khi đã biết rõ 1 ngôn ngữ static với oop trước đó, như thế đỡ design ra bullshit hơn.
minhquanptit
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sẽ học

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019