Chia sẻ cảm nhận cá nhân về Yamaha Sirius bản chế hoà khí (mã B6AC) sau 1000 km

Long_PD
15/8/2019 8:23Phản hồi: 250
Chia sẻ cảm nhận cá nhân về Yamaha Sirius bản chế hoà khí (mã B6AC) sau 1000 km
Hiện mình đang đi chiếc Yamaha Sirius 2019 bản RC mã B6AC (sử dụng chế hoà khí). Sau 1000km thì mình có những đánh giá xe như sau muốn chia sẻ với anh em:

Cảm nhận cá nhân

Yamaha Sirius rất đáng mua trong phân khúc xe số hiện nay! Mình nhận thấy xe Sirius vẫn giữ được tính thể thao và thiết kế mang phong cách trẻ trung năng động trong phân khúc đúng với câu nói từ những năm 2000 (Are you stylish?), đặc biệt là 2 phiên bản RC trắng và xám (ý kiến cá nhân nhé). Cảm giác dễ lái và chân để không phải co nhiều khá thoải mái, tay lái khum lại chạy tốc độ tầm 60 vẫn thấy khá tin tay (nhưng không tin tay bằng đời đầu năm 2000 ngày xưa). Tuy nhiên có cảm giác mỏi lưng nếu phải đi những hành trình khá dài hoặc tắc đường nhiều phải tăng giảm ga liên tục. Còn về tiếng pô thì trầm hơn và có hay hơn không thì tùy vào cảm nhận của mỗi người.

Các ưu điểm
  • Giá xe hợp lý, hơn nữa đang khuyến mại nên rất đáng mua
  • Xe bốc trong phân khúc xe số chính hãng tầm tiền 24 triệu trở lại, vào số khá ngọt và lướt (tuy nhiên, xe hơi ì khi mới tăng ga bắt đầu chạy dù là số 1 nhưng đột vọt lại tốt khi xe qua dải tốc độ 15km/h)
  • Động cơ êm và đầm không hề cảm thấy gằn như xe số cùng phân khúc
  • Thiết kế tem mới ấn tượng
  • Phụ tùng phụ kiện cũng dễ, giá cả phải chăng tại các thành phố lớn
  • Đuôi xe nhẹ và tay nắm chắc chắn nên dễ dắt và quay xe
  • Thân xe nhỏ nên dễ luồn lách khi tắc đường cũng như đi trong ngõ nhỏ, phố nhỏ.
  • Một số điểm nhỏ khác như chìa khóa xe khá bé nên dễ để trong túi quần áo, còi to và đanh, cốp đựng được áo mưa và vài thứ lặt vặt (nhưng không đựng được mũ bảo hiểm như bản FI)..
Do xe mới chạy 1000km nên chưa thể thấy được nhiều điểm tốt, khi phát hiện ra thêm mình sẽ tiếp tục cập nhật với anh em.

Nhược điểm
  • Xe bốc nên xăng sẽ tốn hơn, từ 2.0 đến 2.2l trên 100km đường đô thị tắc đường và nhiều đèn đỏ. Trong thời kì Roda 1200 km đầu thì dao động trong khoảng 2,4 đến 2,6 lít trên 100 km.
  • Garanty đuợc chỉnh khá lớn to hơn so với xe cùng phân khúc. Ốp chống phỏng pô rất dễ bị người ngồi sau dẫm phải nên dễ trầy.
  • Ổ khoá yên vẫn đặt vị trí khó nhìn và khó với nên khi mớ cốp để đổ xăng bất tiện hơn bản FI. Nhưng xài nhiều rồi cũng quen thôi.;)
  • Nhông xích có vẻ hơi kém cần tăng sau 1000km đầu tiên.
  • Nếu xe để không dùng quá 2 ngày thì khởi động máy cần kéo e (hoặc đạp mồi vài lần) và phải để nổ không tải khoảng tầm 30 giây thì xe mới phản ứng nhanh với sự thay đổi của tay ga. Cái này cũng có thể khắc phục được nhưng do xe mới nên để sau 3.000 km xem thế nào mình mới xử lý tiếp.
  • Xe vẫn được trang bị bugi chân ngắn C6 và ắc quy pinaco ướt phải lưu ý châm nước (tuy nhiên chi phí thay thế lại rẻ)
  • Tiếng kêu cò tách tách ở đầu bò và tiếng kêu cạch cạch ( hoặc cọc cọc) khi tăng hay giảm ga nhanh ( tiếng kêu chỉ gây khó chịu với những ai kỹ tính và biết về xe và sẽ giảm bớt sau khi chạy qua 1200km, nhưng không hề ảnh hưởng đến vận hành và độ bền, theo mình thì không nên chỉnh sửa vì nsx đều đã tính toán và nghiên cứu kĩ)
  • Nghe nói van cắt gió ở chế hoà khí chính hãng tầm hơn 500k gần bằng nửa giá chế hoà khí. Anh em nào xe chạy cũ rồi mà ăn xăng quá thì sẽ hiểu cái nè 😁
Lời khuyên lựa chọn xe Yamaha Sirius phù hợp

Nếu bạn ưa độ bốc của xe sirius chế hoà khí và có đủ sự yêu thích với xe để bỏ qua các khuyết điểm thì Sirius RC là lựa chọn đúng đắn. Còn nếu bạn cần sự tiện lợi và thực dụng (không muốn phải bỏ thời gian ra nghĩ về xe) thì Sirius FI sẽ phù hợp hơn.

Chúc những người đang có nhu cầu mua Sirius sẽ sớm tìm được Thiên Lang cho riêng mình!
250 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cá nhân mình đánh giá thì xe số cứ quất anh Ya.
Nhẹ nhàng thì Si, lên tí thì Ju, phong cách thì Ex.!
wire_EDM
TÍCH CỰC
5 năm
@Thantienkaka Quan điểm mình lại khác bác, mình nghiêng honda
@locthuyforever Bác ra mấy cửa hàng sửa xe bên ngoài thiếu gì hàng, chỉ là không có hàng của hãng thôi. con JU e lấy cụm trở xăng của hoda vẫn lên ầm ầm 😃
@wire_EDM Honda thì mình chơi luôn tay ga.
Định đập em Airblade cho vợ đây.!
@palmtj27 e tưởng Fu đi chán hơn chứ hêê
Van cắt gió ở ngoài bán có 35k ha
ngduchoai8
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenanhphu Giá trong hãng là 500k. Chuẩn luôn thớt. Mới thay do kỹ thuật báo bị rách. Sao nó rách được và sao mà nó đắt vậy nhỉ
@ngduchoai8 Trên màn da đó có đính kèm một cái nụ chức năng như một cái van và vì chịu áp lực nên nó nhanh bị rách. Nói chứ để bị rách cũng hơi lâu á, mình đi axelo, hơn 60k km thì bắt đầu muốn rách nên mình thay luôn. Giá nhập xách tay trước kia là 150k, mua của sirius hàng đếch chính hãng có 25-35k gì đó hà. Còn trong hãng giá đó, theo thuyết âm mưu là để mồi ae mua bxc mới cũng nên 😁:D:D.
ngduchoai8
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenanhphu Chuẩn rồi. Hihi. Cơ mà hãng như vậy đắt quá.
T mua 2k14 đi 2v3. Thấy khá ngon
Messerklinge
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con này không biết đã dỡ cái lò xo thu cần đạp máy chưa nhỉ?
Hôm vừa rồi có bà chị bị chết máy xe giữa đường nhờ mình đạp nổ giúp, mỗi lần đạp một phát nó phang 1 phát vào mắt cá chân đau điếng.
Sau 2 lần như vậy bỏ xe chạy lấy người, đúng thứ phát minh khốn nạn.
Danh Kong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Messerklinge Công nhận, lúc đầu mình cũng bị, sau này biết nên để ý chân cẳng hơn ko bị nữa
@Messerklinge A hi hi 😁 nếu đã xác định đạp thì phải đạp dứt khoát & giữ bàn chân nha , đạp bị trượt hoặc không chắc là bị gõ mắt cá thốn lắm 😃
l0ngku
TÍCH CỰC
5 năm
@Messerklinge dòng xe số chỉ có honda mới đạp êm đc bạn nhé, vì trong máy có lò xo gì đó nên dể đạp hơn
Long_PD
ĐẠI BÀNG
5 năm
@l0ngku Chính xác là cam giảm áp nên các dòng wave đạp cần khởi động thấy nhẹ nhàng
Lúc trước có con năm nào kh nhớ. Bị chảy xăng từ ống xăng dư lúc mua, mang ra hãng cả chục lần, làm đủ trò không hết. Nản quá tính thay luôn bình xăng con, hỏi hãng báo giá 1,6tr!!!! Wtf... Hỏi nó xe mới anh bán bao nhiêu? 17tr!!? Wtf lần 2. Bình xăng con bằng 10% xe. Chán.
Cuối cùng kêu thợ thay cái van ở bình xăng 400k hết bệnh luôn.
@heobanhki Hi hi , tỉnh táo enywhere 😁
luckyboyht
ĐẠI BÀNG
5 năm
@heobanhki Thế bác xài lâu lâu có bị nghe tiếng nổ cái bụp làm mấy chị em phía sau muốn rụng cmn trứng k??
@luckyboyht Không bị bạn, chạy ngon lành.
ngduchoai8
ĐẠI BÀNG
5 năm
@luckyboyht Theo hãng nói, khả năng nó là lọc gió nên xảy ra tình trạng đó. Còn thợ ngoài thì phán, khả năng do bugi... Chưa đi sửa nên chưa biết. Xe 10 năm rồi mới bị hiện tượng này. Bảo dưỡng định kỳ đều đặn, mới thay van cắt gió 550k thì phải. Hóng nguyên nhân
bornlove
TÍCH CỰC
5 năm
@luckyboyht Hư bộ trung hòa khí thải, chỉ cần bịt đường ống dẫn khí là hết
24 củ mà ko có phanh đĩa trước à. Cá nhân vẫn thích form cũ của si hơn, mặc dù dáng xe hơi lùn
@cupeastupid Tầm hơn 20 xí thôi bạn, 25 củ mua đc sirius Fi bánh mâm phanh đĩa rồi, bao giấy tờ luôn, mình mua 2 năm trước 25tr5
tưởng chia sẻ sau 5 vạn =))
luckyboyht
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhocsandwich Bác có cần chia sẻ sau khi hết công tơ mét k? e làm cho 1 bài 😃
black.hand
ĐẠI BÀNG
5 năm
2.4 đến 2.6l trên 100 km thì có hao xăng quá ko
Long_PD
ĐẠI BÀNG
5 năm
@black.hand Có gì mình sẽ theo dõi thêm
saobang978
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cls.demo sao ít thế bạn. Mình cũng vừa đi về nè. Trong thành phố tắc đường lắm, nhưng đi vẫn 48 đến 50km/lit. Xe mình cứ 1 tháng là thay nhớt 1 lần, vì mỗi ngày mình đi tầm 60km,
saobang978
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NQN.79 sách vở chi cho mệt bạn. cứ thực tế mà đi, trong đồng hồ công tơ, nó có dải thanh dọc ở bên trên đó, thanh đó mà hiển thị full thì là xe tiết kiệm nhiên liệu nhất. Dải tốc từ 40 đến 50 là vạch đó sẽ full đều. Còn từ 70 trở lên là vạch đó chỉ đầy 80% thôi, vì tốc độ trên 70km lực cản gió nhiều lắm, còn đi 90km trở lên thì vạch đó chỉ đầy 50% thôi
saobang978
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cupeastupid a đúng rùi bác. kaka
Đời đầu nhìn đẹp hơn
NQN.79
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thế phươngtg88 Đời đầu nhập Thái Nguyên con bên đó dùng đầu nhỏ lại bóng đèn như xe dream wave hồi xưa, nhìn đầu nó gọn nhưng mà đèn thì quá tối
Nico8101
TÍCH CỰC
5 năm
Sirius ngồi lâu dễ mỏi kinh, cảm thấy thiết kế chưa ổn lắm :rolleyes:
Nico8101
TÍCH CỰC
5 năm
@NQN.79 à lại nói mới nhớ tiếng bô con này cũng kỳ kỳ, bác thay yên với tay xách là đúng bài rồi
ufdb
CAO CẤP
5 năm
@NQN.79 Vụ pô thì sau khi mình thay nhớt đầu nghe tiếng nó đỡ hơn, tất nhiên vẫn ko hay bằng pô đời đầu.
@NQN.79 Bạn cho mình hỏi yên này bạn làm ở đâu vậy, giá như thế nào vậy bạn ơi.
Rnee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ufdb Bạn đến cây pô si fi hoặc chơi luôn cây pô axelo bao êm bao ấm
SV thì chọn xe cùi, không sợ trộm, trầy
NatvPa
TÍCH CỰC
5 năm
@Đu Máy Bay chấm com cùi thì cũng ~20 củ nhé bác. Kể cả bác đi làm rồi mà chẳng may phát hiện ra cái vệt trên con xe mới mua xem bác có xót không. Với lại trộm nó cũng chẳng chảnh lắm đâu, xem đạp nó còn cho bay màu chứ nói gì cái sirius
@NatvPa Quan trọng là có thời cơ cho trộm k thôi.
Giang Ca
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Đu Máy Bay chấm com Ở mình Sirius vài năm trước thuộc top xe bị ăn trộm nhiều nhất cùng với ab, exciter.
@Đu Máy Bay chấm com Bác nói nó là xe bình dân vào bãi vào quán không sợ trầy không sợ bị luộc đồ thì em tin chứ độ mất cắp thì Si là dễ trộm dễ bán nhất đó bác
traisau_ht
TÍCH CỰC
5 năm
Đời sau này tốn xăng, chạy lâu sẽ yếu máy. Tiếng pô kêu chán. Nhẹ đầu chạy nhanh sẽ rung. Được cái nhỏ gọn
@luna_killer Không thấy quay cái đồng hồ của xe để so sánh mức độ chênh lệch à bạn?
@cupeastupid Căng quá bạn à !!!
Trong clip bạn biết đồng hồ trên xe là gì không ? Mình dẫn chứng cụ thể rồi đó chứ ko cmt bậy bạ . Dừng nhé bạn
@luna_killer Mình thấy dẫn chứng của bạn ko rõ mới hỏi bạn à, nếu bạn chứng minh dc rõ ràng mình sai thì mình sẽ dừng ngay lập tức thôi. Theo mô tả thì bạn trong clip đã thay đồng hồ koso và canh chỉnh. Mình muốn hỏi bạn là mức độ chênh lệch giữa đồng hồ zin và gps là bao nhiêu. Vì nếu test như trong clip thì chả ai biết dc mức độ chệnh lệch giữa đồng hồ zin và gps, huống chi tốc độ tối đa. Nếu clip này quay song song đồng hồ zin nó lên đến 105 hay 110 rồi mà gps nó mới chỉ 90 hay 95 thì mình chả rảnh đâu mà ngồi hỏi lại bạn.
@luna_killer 90 km/h trong điều kiện có gió ngược, mình test mấy lần đều max 90, có hôm buổi trưa đường vắng thuận gió có anh Sirius mới hơn chạy qua nên mình cũng đu theo lên được 100 vậy mà anh kia còn nhanh hơn nữa. Nhưng sau khi giảm tốc độ xuống mà muốn lên lại thì máy ì khó lên.
Rnee
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xe mình đã đi hơn 70k km. Nếu có thời gian mình sẽ chi tiết tất cả về ưu nhược của nó cho các bạn.
traisau_ht
TÍCH CỰC
5 năm
@Rnee M mua đời 2016 đi 2 năm mới 42k km. M thấy khá chăm chút xe thay dầu nhớt bảo dưỡng đầy đủ mà cảm giác k ổn lắm. Hao xăng với yếu máy . chạy thậm chí còn thua mấy con đời 2010 với 13
@traisau_ht Đúng đó Si mình 2014 mà giờ yếu quá...mới có 40k km
@uochuý1489Quốc Huy Đang có con si mua năm 2012 chẳng biết đời nhiêu, giờ thi thoảng chờ đồ ngon lắm, nhớt cứ 1500 thay 3000 lại cho chai cacbon gì đó, 6 tháng bảo dưỡng 1 lần. Ai cũng khen xe còn đẹp máy còn ngon, chạy 60k km
Rnee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@traisau_ht 2 năm chạy vậy là nhiều rồi đó. Nếu chạy nhiều thì nên thay nhớt thường 1k5 2k km là thay 1lần. Hao xăng thì dễ trị thôi bạn. Thay cái bxc khác tầm 1tr6. Là bao đi trên 55km/l nha.
cabk
TÍCH CỰC
5 năm
dưới m6 thì ổn trên m6 đi con này oả lắm
Minh vân không thích kiểu dáng chiếc này. Nếu nó kế thừa kiểu dáng của exciter 135 nhung nhỏ hơn chút thì đẹp hơn, đem 2 đèn xi nhan xuống mặt nạ tốt hơn
l_chhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
đi được 24k km rồi,chủ yếu thay dầu máy, dầu phanh,lốp sau và nhông xích 😁
ngoisaola9
TÍCH CỰC
5 năm
Yamaha thì mình chỉ thích mỗi em exciter
@ngoisaola9 Lúc trẻ còn sinh viên tui cần lực máy nên hao xăng bỏ qua. Chọn em này để chạy nhẹ xe nhẹ người . Vặn là vọt . Chạy không chán
Bây giờ cần tiết kiệm xăng, không cần lực máy . Nên chọn xe Fi .
Lúc trước sirius 2003 50k xăng chạy 4 ngày. Bán, lên xe fi 2017 , cũng cùng quãng đường đổ 50k xăng chạy 10 ngày vẫn còn 1 ít trong bình. Số lieu đo của năm 2017. Rất hài lòng với sirius Fi
Cho_Chet
TÍCH CỰC
5 năm
Cái j cũng thế, càng đơn giản lại càng bền. Chứ cái j đắp 1 đống công nghệ thì nhiều khi mắc bệnh dở khóc, dở cười. Cho nên dòng Sirius này cũng ko khác j so với dòng wave cá, chỉ là hình dáng wave nó đẹp nên thanh niên, nhất mấy ông choai choai và dân tho họ hay đi :d
vlgiang25
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cho_Chet Không phải wave đẹp hay bốc mà do wave dễ độ do có nhiều phụ tùng lô giá rẻ nên thanh niên chọn nhiều. Xe số cũng như tay ga thì hạng 110-115cc chưa thấy hãng nào có bộ máy bốc, bền hơn Ya.
ton son
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cho_Chet ya máy bốc thật nhưng tk k phù hợp vs gù người vn nhé
Hồi mình có đi con này, xăng cộ thì cũng không gọi là tiết kiệm lắm, chạy phố, chạy đường trường cũng ổn, có điều đầu xe khá nhẹ, và dàn nhựa phần đầu rất dễ bị bung sau thời gian sử dụng, chén cổ thì khỏi nói rồi, chạy tầm 2 3 tháng là kêu cộc cộc khi qua các gờ, rất khó chịu, có vô hãng làm lại thời gian cũng bị, cảm giác lái tốc độ cao thì hơi phiêu, nguy hiểm, pô kêu bẹt bẹt, không biết pô ở hãng nó thiết kế làm sao mà cây pô lại xỉa ra ngoài nhìn mất thẩm mĩ, ai có điều kiện thì nên thay pô ex 2010 hoặc 2011 nổ rất êm và hay nha. Vụ xe khó nổ sau 2 3 hôm thì dòng Ya nào dùng chế cũng bị cả, cái đó mình nghe nói là hệ thống hút xăng chân không gì đó. Cái van cắt gió ở Ya đúng là tầm 500k, hồi xe mình bị rách cái van đó và được kĩ thuâjt viên báo thay với giá hơn 500k nhưng kĩ thuật cũng gợi ý thêm 1 lựa chọn khác đó là thay luôn bình xăng con với giá 950k của hãng, thấy cũng vô lý nhỉ.
luckyboyht
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hiếu K9z Tui còn xài dây rút kéo cái vỏ đầu khỏi rụng đây, bà mẹ nó đi dán keo k ăn thua rụng tiếp đành lấy dây rút chắc ăn dù nhìn tù vl
LuisYuri
TÍCH CỰC
5 năm
@Hiếu K9z Cái cổ bao yếu luôn...đi nhanh lắc muốn bay xe
ngduchoai8
ĐẠI BÀNG
5 năm
@luckyboyht Dây rút là chuẩn bài bác. Em làm 2 cái 2 bên gần chỗ gương. Im re. Chứ gắn keo hay bắt vít là k ăn thua. Cái nhựa đuôi cũng vậy, bị gãy là ăn đủ, đi kêu vkl. Ya làm máy ok nhưng dàn nhựa con si này cùi vkl

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019