[Chia sẻ lại] Sách căn bản chụp ảnh với máy ảnh số, sách tiếng Việt, dễ đọc dễ hiểu dễ thực hành

Nam Air
4/7/2019 3:25Phản hồi: 33
[Chia sẻ lại] Sách căn bản chụp ảnh với máy ảnh số, sách tiếng Việt, dễ đọc dễ hiểu dễ thực hành
Cuốn sách dạy chụp hình cơ bản này được Canon làm đã từ rất lâu rồi, tuy là Canon làm nhưng kiến thức bên trong có thể vận dụng với mọi loại máy ảnh, Nikon, Sony, Olympus hay Leica cũng đều dùng được hết, thậm chí anh em áp dụng các kiến thức trong sách với điện thoại có chức năng chụp Pro cũng rất ngon luôn.

Thực ra Tinh Tế đã từng chia sẻ cuốn sách này một lần vào năm 2011, nay mình muốn nhắc lại và chia sẻ lại để anh em tải về tham khảo.

Bảo đảm với anh em 5 điều sau đây nếu anh em đọc sách và thực hành:

1. Cầm máy ảnh số tự tin hơn: không lóng ngóng, làm chủ được thiết bị là tăng được 50% cơ hội có ảnh đẹp.
2. Chụp "ra hình" hơn: nhiều anh em thích, mê nhiếp ảnh nhưng không biết bắt đầu từ đâu, nhờ những kiến thức trong sách sẽ đảm bảo anh em chụp được hình, hình dùng được
3. Có kiến thức về bố cục, set up mẫu để chụp.
4. Có kiến thức về ánh sáng, hiểu về ánh sáng là sắp chụp ảnh đẹp được rồi
5. Có thể dắt người yêu, bạn gái, crush, vợ, bạn trai ra công viên chụp hình ngoại cảnh​

Ý kiến cá nhân của mình thì thực ra nếu anh em đọc tiếng Anh được (mà thậm chí rất nhiều máy ảnh bây giờ sách hướng dẫn còn bằng tiếng Việt nữa, rất tiện) khi mua máy về, đọc cuốn hướng dẫn sử dụng máy ảnh từ đầu đến cuối là anh em đã tiết kiệm được một đống tiền đi học mấy lớp nhiếp ảnh căn bản rồi, anh em có đi học thì họ cũng lấy từ trong sách ra nói lại với anh em thôi.

Link Fshare
Link Google Drive

Chúc anh em vui và chụp ảnh đẹp.
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vấn đề là với những người lần đầu bước chân với thế giới nhiếp ảnh thì việc tự đọc, tự lĩnh hội là 1 điều ko dễ chút nào! Nên chăng chịu khó đi offline, thực hành chụp choẹt với các hội nhóm sẽ rất mau tiến bộ vì luôn có người sẵn sàng giải đáp các thắc mắc khi cần, sách chỉ đơn thuần là tài liệu đọc và tham khảo! Tương tự như người lần đầu tiên xài ĐTDĐ, giờ bảo đưa cuốn sách HDSD cũng ko thể dễ dàng để họ tiếp thu, lĩnh hội bằng việc có người hướng dẫn trực tiếp! Mấy đứa nhỏ nhà mình đang học mẫu giáo và tiểu học có cần đọc sách hướng dẫn đâu (phần cũng vì có đứa chưa biết đọc), vậy mà sau vài lần thấy mình thao tác trên máy thì tự chúng cũng làm nhoay nhoáy 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

J_Tuan
CAO CẤP
5 năm
@crazysexycool1981 Tất nhiên là không thể học chỉ qua một cuốn sách được, nhưng bên cạnh việc học qua sách này, nếu biết kết hợp xem youtube, học hỏi trên group fb... thì hoàn toàn có thể mà. Chủ yếu là người đó có biết cách học ko thôi
@J_Tuan Nếu có năng khiếu thì kết hợp sẽ học khá nhanh, nhược bằng ko thì khó nói lắm 😁
@Nam Air Cũng có những người ngu nhưng lại cứ nghĩ người khác cũng ngu như mình, em Air nhỉ! Hình dung nếu ai cũng đọc sách mà dễ lên tay thì các lớp hướng dẫn dạy chụp ảnh mọc ra chắc để làm cảnh! Muốn học lên tay mà cứ chăm chăm ôm sách để đọc mà ko có thực hành, bảo sao quanh dải đất S lắm giáo sư tiến sỹ giấy đến thế :D
hay quá
tải về cái đã, rảnh mới đọc được, mà thường thì cứ cầm máy lên chụp đại ra gì thì ra thấy ưng con mắt mình là được 😁
ThanhLeSS
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn bác nhiều!
Đánh dấu để đọc. Chụp ảnh đẹp đẹp cho gái là ngon r. Haha
Cảm ơn bạn nhiều !
Cảm ơn Mod.
supermee
TÍCH CỰC
5 năm
Cảm ơn bạn
Không thể phủ nhận về kiến thức dạng lý thuyết được. Theo cá nhân mình thì để đi được xa hơn con đường mình chọn, bước đầu tiên và cũng rất quan trọng là nắm được kiến thức cơ bản. Sau đó thực hành, rút kinh nghiệm và bổ sung kinh nghiệm cho bản thân qua thực hành. Nếu chỉ theo hướng dẫn của các đàn anh đàn chị đi trước thì khả năng rất cao là biến mình thành những bản sao của người đi trước. Hạn chế cái tôi sáng tạo rất nhiều. Và cũng rất nhanh nản với công việc giống như xem một bộ phim mà đã biết trước nội dung vậy. Không có nhiều trải nghiệm.
kuangu_fuyu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cám ơn bạn rất nhiều
Atưdút
TÍCH CỰC
5 năm
Ok.lưu cái đã.thanks bạn
Leduycng
TÍCH CỰC
5 năm
Cuốn này phải nói rất lâu rồi, của Canon. Đi hội thảo được tặng.
evaz
Trứng
5 năm
Cảm ơn bác.
Chất lượng sách gốc rất tốt!
hoanguyennt
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thanks
Mình có máy ảnh số từ lâu rồi nhưng do lười đọc nên chụp có những thói rất ko nên như
- chỉ chụp ở chế độ A auto
- chụp một lúc cả mấy chục kiểu nên khi cần tốn rất nhiều thời gian để chọn ra 1 tấm tốt nhất từ mấy chục tấm ảnh của cùng 1 cảnh đã chụp

Thế nên giờ mình chuyển sang chụp ảnh bằng ... điện thoại
Cảm ơn bạn
Thao990
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có nhiều sách hay khác không add ơi!
Thao990
ĐẠI BÀNG
5 năm
Combo của mình đây, chỉ đơn giản mình muốn lưu lại những khoảnh khắc đẹp hơn mà mình gặp một cách chất lượng hơn
Haduong90
TÍCH CỰC
5 năm
@Thao990 em thì combo D3400, kit và 50mm. 😆
Thao990
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Haduong90 Những combo cấp nhập cảnh đấy ạ, 3400 chụp vẫn OK
Evan Phan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cám ơn mod nhiều,để mình tham khảo chứ nhiều lúc cầm cái máy mà chụp ko đẹp cũng buồn lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019