[Chia sẻ] Mua kính thực tế ảo về để xem phim 2D, có được không?

Duy Luân
1/7/2016 13:0Phản hồi: 185
[Chia sẻ] Mua kính thực tế ảo về để xem phim 2D, có được không?
Đây là một thứ được khá nhiều anh em quan tâm: mua kính VR về với mục đích chính là xem phim. Trong bối cảnh nội dung VR vẫn còn chưa nhiều thì đây quả là một ý kiến hay. Nhưng quan trọng là xem như vậy có thích và có đã mắt không? Nói ngắn gọn: có, mình cảm thấy rất thích vì phim to, hiện thẳng ra trước mắt, không bị môi trường xung quanh làm phiền. Lúc xem phim cỡ 1 tiếng rưỡi vẫn không thấy bị nhức mắt, cởi kính ra vẫn cảm thấy bình thường không bị choáng hay mệt mỏi gì. Còn chi tiết hơn mời anh em đọc bài nhé.

Để thử nghiệm vụ này mình xài Google Cardboard, chiếc kính thực tế ảo rẻ nhất và chất lượng ổn nhất mà chúng ta có thể tìm mua trên thị trường. Anh em không nhất thiết phải dùng đúng cái Cardboard của Google sản xuất, có thể xài kính của bên thứ ba cũng được, không sao cả, miễn là tương thích với chuẩn Cardboard. Một vài cái tên ví dụ như kính Homido, kính I am Cardboad, kính VR Case... Những chiếc kính này có bán khá nhiều trên các website bán đồ online, ví dụ như Nhattao chẳng hạn. Nếu anh em không thể mua được kính Cardboard thì vẫn có thể xài kính thực tế ảo khác, nhưng mình không chắc là nó sẽ hoạt động tốt với những phần mềm mình nói trong bài này dù theo lý thuyết là sẽ ổn.

Một lưu ý nữa với kính: anh em nên mua loại có dây đeo và cho phép chỉnh khoảng cách từ thấu kính tới mắt (tiêu điểm). Chiếc Cardboard mình mua không có dây, thế nên phải tự chế dây bằng băng keo 2 mặt và dây thun. Chúng ta cần dây vì khi xem phim hai bàn tay sẽ không phải liên tục giữ kính VR trước mắt, rất là mỏi và không thoải mái. Nhất là khi nằm trên giường xem phim, chẳng lẽ anh em cứ muốn cầm mãi cái kính sao? 😁

Chiếc điện thoại mình dùng để xem phim là Nexus 6P. Thực chất thì Cardboard hỗ trợ cả iOS lẫn Android nên anh em có thể xài hầu như bất kì smartphone nào mà anh em thích đều được hết, iPhone 6s Plus cũng được luôn, vẫn nhét vừa vào Cardboard. Tuy nhiên, anh em nên dùng chiếc điện thoại nào có màn hình độ phân giải cao từ Full-HD trở lên, 2K là lý tưởng nhất tính tới thời điểm mình viết bài này. Lý do là vì Cardboard sẽ dùng thấu kính phóng đại hình ảnh lên, nếu độ phân giải thấp quá sẽ thấy điểm ảnh rỗ hơn và không đẹp.

Nói về trải nghiệm xem phim, mình thử với phim MKV 720p và 1080p. Cả hai đều cho ra chất lượng tốt khi xài với Cardboard, tất nhiên là phim 1080p thì sắc nét hơn rồi. Nhưng xin lưu ý, dù cho 1080p đi nữa thì phim vẫn sẽ không thể nào nét bằng lúc xem trực tiếp trên màn hình đâu nhé vì hình ảnh thực chất đã bị chia làm hai. Lúc xem phim và nhìn kĩ vẫn thấy các điểm ảnh dù màn hình của Nexus 6P có độ phân giải Quad HD 2560 x 1440, lý do là vì nó dùng tấm nền AMOLED với cấu trúc pixel theo dạng PenTile. Máy Samsung hiện cũng còn xài cấu trúc tương tự như thế này. Mình nghĩ rằng với các máy Quad HD LCD như HTC 10 hay LG G4, G5 thì sẽ ngon hơn, ít rỗ hơn.

Nhiều anh em đặt câu hỏi: liệu xem phim như vậy thì hay hơn xem phim trực tiếp trên màn hình ra sao? Thứ nhất, do đặc trưng của kính VR nên khi đeo lên bạn chỉ còn thấy mỗi màn hình của điện thoại mà thôi, môi trường xung quanh tối đen hết nên chúng ta sẽ tập trung vào phim nhiều hơn so với bình thường. Thứ hai, do khoảng cách của màn hình gần hơn nên video trở nên lớn hơn nhiều, gần giống như việc đi vào rạp xem vậy, lại còn hơi cong cong nữa chứ. Nếu không xài kính VR, việc để điện thoại ở khoảng cách gần như vậy khiến tay cầm rất mỏi, còn mắt thì phải điều chỉnh quá gần nên chỉ cần khoảng 5 phút là mình đã bắt đầu thấy nhức mắt (đã test).

Mình thích nhất cảm giác thật sự hòa nhập mà kính VR mang lại cho mình khi xem phim. Lúc đó mình có thể tập trung tận hưởng nội dung video, không phải lo nghĩ gì thêm, thậm chí còn không nhớ là mình thực chất đang đeo kính VR luôn. Nói cách khác, cảm giác đó rất tự nhiên và quen thuộc. Lúc đầu mới đeo vào còn cảm thấy hơi nặng chút xíu, nhưng sau đó chừng 5 phút thì không còn cảm giác kì kì nữa và mọi thứ trở nên thú vị hơn.

Nếu anh em thấy hình ảnh mờ thì nhiều khả năng khoảng cách từ thấu kính đến mắt không phù hợp. Giống như viewfinder trong máy ảnh, hầu hết các kính VR đều cho phép tăng giảm khoảng cách này cho hình ảnh rõ hơn. Nhưng cũng có một số kính không cho chỉnh vì giá rẻ, ví dụ như cái Cardboard của mình. Mình chỉ bị cận nhẹ, may mà con Cardboard vẫn cho ra ảnh sắc nét chứ không thì tiêu luôn. Đây cũng là lý do vì sao mình nói anh em bị cận khi mua kính thì nhớ chọn loại cho phép chỉnh tiêu điểm.

Mình thử kính VR bằng 2 bộ phim: The Interview (1 tiếng 52 phút) và Flight World War II (85 phút). Mình xem từ đầu đến cuối chỉ bỏ đoạn credit thì không thấy mệt mỏi hay nhức mắt gì cả. Trong suốt thời gian xem chỉ bỏ kính ra khoảng 2-3 lần để uống nước mà thôi. Thật sự mình cũng khá là bất ngờ với điều này vì trước giờ cứ nghĩ xem VR mà trên nửa tiếng là bắt đầu thấy mệt. Lúc gỡ kính ra cũng không bị chói, hoa mắt hay cảm thấy nhức đầu.

Quảng cáo

Vụ âm thanh, mình nghĩ tốt nhất là chúng ta sử dụng tai nghe Bluetooth. Đỡ vướng dây nhợ, lại được cảm nhận âm thanh bùm bùm ngay sát lỗ tai. Nếu anh em dùng tai nghe có dây thì cũng ổn thôi, nhưng dây sẽ hơi khó chịu một chút, vả lại một số kính VR không có lỗ để cắm vào nên anh em nhớ lưu ý thêm điểm này khi mua nhé. Cùng lắm thì chơi loa ngoài.

Cái dở của việc xem phim 2D bằng kính VR đó là hai mép trái phải của video sẽ bị mờ đi chút xíu so với bình thường (phần trung tâm thì vẫn nét). Hiện tượng này xuất hiện do hai thấu kính phóng đại đặt bên trong kính. Dù vậy mình không thấy nó ảnh hưởng nhiều tới việc xem phim nên cũng không là vấn đề.

Còn về app thì mình xài phần mềm tên là SBS 3D Player trên Android. Bạn @LionelRichie gợi ý app VR Player Pro cũng khá hay. Trên iOS mình chưa tìm được app chơi file MKV, chỉ có vài app (ví dụ: VR Cinema by FIBRUM) chơi được MP4 và MOV mà thôi nhưng độ phân giải thì vẫn cho phép tới 1080p. Anh em biết thì cho mình xin cái tên mình update vào nhé.

Có một lưu ý muốn nhấn mạnh: mình không chắc việc xem phim ở khoảng cách gần như thế này trong thời gian dài sẽ ảnh hưởng như thế nào tới mắt. Thường thì người ta nghiên cứu việc để màn hình quá gần mắt có thể gây cận thị hoặc một vài tật khác liên quan tới thị lực, nhưng vẫn chưa thấy nghiên cứu khi dùng với kính thực tế ảo. Mình không thường hay xem phim, một tháng chỉ xem nhiều lắm và vài ba lần mà thôi nên có thể "an toàn", còn xem mỗi ngày thì nên cẩn thận.

Vài chia sẻ với anh em. Anh em nào chơi VR để xem phim thì vào chung topic và cho xin vài cảm nhận và kinh nghiệm để mấy anh em khác tham khảo chung nhé!
185 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trên nhattao có ai bán cái Google carboad ấy không nhỉ?
@avatarQQ Có, mình cũng thấy có nhiều người bán cái VR Case nữa.
hiEu.pO
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duy Luân A Luân cho em xin cái topic nào bán hàng uy tín với, chứ lên đấy tìm khó quá anh à
@avatarQQ lên bảng tìm bác à, 150k sao đóa
Hay đấy
Kính VR giờ chất lượng loạn xà ngầu, khó phân biệt tốt xấu quá
xuankage
TÍCH CỰC
8 năm
kể mà lồi lõm đc như phim 3D thì hay nhờ
@xuankage Có film 3d cho vr bạn nhé. Như 3d bạn xem ở rạp
@xuankage có lồi lõm chứ. mình có đoạn người mẫu nhật bản xem cũng thật 😃 cảm nhận được chỗ lồi chỗ lõm.
muốn mua lâu rồi nhưng mà sợ nhức mắt nên chưa dám mua chơi
@thangngoc1989 Nếu bạn thương con mắt và coi trọng sức khỏe của mình thì đừng mua. CÓ thể dung thử khoảng 5 phút ở CH trước khi mua bạn sẽ thấy ngay cái anh hưởng đầu tiên mà nó mang lại. Hồi xưa ông bà mình thường hay la rầy là coi tivi ngồi xa xa không thì hư mắt và bác sĩ cũng khuyên vậy đấy. Kính cận, loạn hay bây giờ cũng dễ mua và cũng rẻ cho nên nhiều người chắc ỷ lại thoai.😁
@pond1597 Người ta nghiên cứu kĩ rồi mới cho người dùng tiếp cận, trừ phi bạn dùng đồ tào lao thôi
Hại thì vẫn có hại nếu như bạn sử dụng liên tục, chứ ko đến nỗi như bạn nói đâu
thienthan2t
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chổ nào bán vr box cỡ trăm mấy mà ngon chỉ e vs
@thienthan2t Mình mới xài đc 2 lần bạn mua mùnh bán lại.. Kính vr shence (500k) .. Mua thì gọi cho mình 0933845885.. Quận binh thành
balong2008
ĐẠI BÀNG
8 năm
https://itunes.apple.com/en/app/mx-video-player-play-hd-videos/id730291646?mt=8
thử phần mềm này chưa anh Duy Luân? thấy cái này bên android đọc được file vr đó ?:oops:
@balong2008 Chưa, để mình thử phát 😁
@balong2008 Không được, mình cần phần mềm nào hỗ trợ chơi file dạng chia đôi màn hình mới được, và phải tương thích MKV
Mod chơi điện thoại gì vậy ta?
@anhluatraitim Nexus 6P 😁
quyhienhinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duy Luân Thấy đẹp, bác làm bài về e nó đi 😃
@Duy Luân Mình xài motoxstyle mà sao mang kính vr boboz4 xem ko nét như để bình thường, mặc dù xstyle 2k đó add???
@nguyencuong432006 Bobo z4 máy đẹp, tích hợp tai nghe cùng kính. Tất nhiên xem qua kính là nó không thể xem nét bằng xem trực tiếp trên điện thoại dc. Đến gear còn rỗ nữa là..
cbr150r
TÍCH CỰC
8 năm
@Duy Luân Mod trải nghiêm Z5 Premium chưa? nó có mịn hơn không hay vẫn rỗ vì nghe nói nó vẫn chỉ play 1080p cho toàn màn hình chứ không cho 3rd app chơi 4K?
đã từng dùng VR của Sam Sung rất đã
@Duy Luân LG V10 có vừa với kích thước Cardboard 2 đó không bạn, định mua mà sợ gắn không vừa con V10
@xtheskyx 4,7-5,9 inch là lọt hết
balong2008
ĐẠI BÀNG
8 năm
@xtheskyx vr box 2 chắc chắn vừa nha bạn, mình nghĩ em cảrdboard 2 cũng thế ( vì ngoại hình và chỗ gắn xem xem + con nẽxus của mod cũng tầm gần 6 inch mà ) 😁:D:D
@Duy Luân Ko có thì thèm... có thì dùng dc vài tuầ đầu sau vứt đấy. Phí lắm
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
Có tiền thì cứ quất thôi. Đâu phải đắn đo
longcomeon
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình có thể hỏi là mình hay xem Stream game từ Youtube Gaming mà mình không biết Youtube Gaming có hổ trợ xem VR chưa ? Hay cái app xem VR có thể kéo link từ Youtube Gaming qua để xem đc kô
aobeo2012
ĐẠI BÀNG
8 năm
màn hình kích thước và độ phân giải tối thiếu là bn thì nên xem hả anh ?
@aobeo2012 Nên mua cỡ 5,5" trở lên, độ phân giải càng cao càng tốt, Quad HD là tuyệt ở thời điểm này
@Duy Luân bạn có thể thử z premium 4k xem còn rỗ ko đc ko, mình thấy màn 2k vẫn còn rỗ mà ko có máy 4k để thử, thanks bạn
@Eric Passion Không có máy 😆
MrMitDac
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Xiaomi Redmi Note 5 Pro ok không bác Luân?
lilrice
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chừng nào @Duy Luân bán lại Nexus 6p vậy?
rokocean
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thấu kính của cardboard tạo ra một ảnh ảo của màn hình, ảnh này được đẩy ra xa khỏi mắt, và ta đang xem ảnh này. Chính vì thế VR không gây cận thị vì lí do màn hình quá sát mắt.
binhnt35
ĐẠI BÀNG
8 năm
@rokocean Có ai sticky bài post này lên tất cả các post về VR được không? 1 điều đơn giản như này nhưng luôn là mới với các bạn "xem VR có hại cho mắt vì nhìn màn hình quá gần.".
namng
CAO CẤP
8 năm
@rokocean Không biết bạn viết dựa trên nguồn nào. Mình tìm các nguồn thông tin liên quan đến việc VR có gây hại cho mắt hay không thì tất cả đều khẳng định là có, đặc biệt rất gây hại đối với trẻ em dưới 13 tuổi, ít nhất là với trình độ kỹ thuật hiện tại. Lời khuyên chung là nên hạn chế và nên tạm dừng sử dụng khoảng 20-30 giây sau mỗi 20 phút cho mắt nghỉ ngơi. Không phải tự nhiên mà Sony PlayStation VR hạn chế không sử dụng cho trẻ em dưới 12 tuổi, hay nhiều sản phẩm VR khác đều dãn nhãn dành cho 13 tuổi trở lên.

Vài link về việc này:

http://www.roadtovr.com/3-important-warnings-for-new-samsung-gear-vr-users/
http://www.digitaltrends.com/virtual-reality/is-vr-safe-for-kids-we-asked-the-experts/

Is VR safe for kids? We asked the experts | Digital Trends

We’ve investigated the age ratings of VR headsets and talked to optometrists and vision experts to find out if VR is safe for children. These are the potential risks of using VR for kids.
digitaltrends.com
VR ko thấy bao giờ test cùng Iphone ^^
Counters
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lúc trước thì mẹ dặn là ko đc ngồi gần màn hình quá kẻo bị cận, giờ nó ốp mẹ nó cái điện thoại vào mặt luôn rồi, ko cần lo cận nữa
Mua cái kính 3d cách đây 5 tháng,dùng dc 1 lần chối quá vứt xó từ đó đến h
@thaitucodon_2003 Kính VR khác kính 3D à nha
@Duy Luân Mình ko rõ cái kính mình dùng là vr hay 3d...chỉ biết là để dt vào để xem bạn ah....ko phải kính 3d 2 màu đâu 😁
Mấy cái vr box 200k ngon ko mấy huynh??
nh0cxip0
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duy Luân Bác cho em xin cái địa chỉ với, muốn mua 1 cái mà không biết nên mua ở đâu cho chất lượng, sơ mua hàng dỏm xem hư mắt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019