Cho em hỏi sự khác nhau IXY made in japan và IXUS sản xuất tại VN

takerukid
28/1/2010 11:29Phản hồi: 27
Em tìm hiểu thì thấy IXUS và IXY là cùng loại chỉ khác về tên nhưng 1 cái sản xuất tại Japan và 1 cái sản xuất tại 1 số nước châu Á thì có khác nhau nhiều không. Hay chỉ khác nhau đơn giản là IXY chỉ có 2 ngôn ngữ là English - Japan còn IXUS có 26 ngôn ngữ
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

IXUS và IXY có khác nhau đó, IXY sản xuất và sử dụng nội địa trong nước nhật thui, máy IXY và IXUS thấy chất lượng chụo tương đương nhau nhưng máy IXY bền hơn, rõ ràng nhất là pin của IXY dùng lâu chai hơn so với IXUS ( đó là bản thân dùng và cảm nhận ), và vỏ máy IXY có vẻ dày hơn và bền hơn so với IXUS nữa
made in japan dĩ nhiên là giá trị hơn made in china rồi bro ơi
Chỉnh không cần chuẩn!
Của nhà làm cho mình dùng thi bao giờ chả tốt hơn, nhưng khó 1 cái là dòng IXY không có chế độ bảo hành ngoài nước nhật, mua về hỏng tự chịu
Cho mình hỏi: Vậy dòng SX 210 IS là dòng sản xuất ở đâu các bạn ơi, có ai có hướng dẫn sử dụng tiếng Việt của nó không? Cho mình xin với, cảm ơn nhiều
SX 210 IS Made In Japan bạn à
KnightHV
ĐẠI BÀNG
13 năm
IXUS là dòng máy ảnh mỏng, thời trang của Canon. Trong dòng máy IXUS thì có 3 cách đặt tên khác nhau cho 3 thị trường khác nhau
Digital IXUS: Thị trường Châu Âu và Châu Á (trừ Nhật). Ngôn ngữ có Anh, Pháp, Tây Ban Nha, ...
IXY Digital: Thị trường Nhật: Ngôn ngữ chỉ Eng và Nhật
Powershot SD (Ví dụ Canon PowerShot SD1400 IS): Thị trường châu Mỹ. Ngôn ngữ các nước châu Mỹ (có cả Eng)

Đứng ở phương diện người dùng Việt Nam (chỉ dùng tiếng Anh là chính) thì 3 máy chẳng khác gì nhau về chất lượng cả.

Về xuất xứ: Trước đây Canon đặt nhà máy tại Nhật cho toàn bộ dòng IXUS, nhưng từ năm 2010 đã chuyển phần lớn các model tầm trung sang sản xuất tại Trung Quốc, các model tầm trung cao và cao vẫn sx tại Nhật. Do có những thay đổi như vậy nên trên thị trường lúc thì bạn sẽ thấy hàng Nhật, lúc lại là China. Đặt tại đâu thì vẫn là hàng chuẩn của Canon, còn vấn đề tâm lý thì chúng ta ko bàn tới.
Bác này nói chuẩn, hiện tại ngoài thị trường vẫn có IXUS made in Japan. Cầm và chụp thử mẫu IXUS và iXY thấy y chang nhau cả về kiểu dáng đến chất lượng hình, các bác nói khác nhau chủ yếu là vấn đề tâm lý. Dù SX tại đâu thì chất lượng vẫn là như nhau, các bác yên tâm mà mua.
Về giá cả chênh lệch chủ yếu là do hàng xách tay không phải chịu thuế và hàng chính hãng phải chịu thuế, bù lại hàng chính hãng lại yên tâm hơn về khoản bảo hành.
Dr.Vein
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn về thông tin này... Giờ mới nắm!
ha ha ..........
Mình mua được cái IXY 10S có gần 5tr , trong khi đó IXUS 210 ở Vn bán tận 8tr4 .
xuanducvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
cũng có thể vì lý do sau: theo e nghĩ có lẽ ixy nội địa rẻ hơn ixus ở vn là vì ixy nội địa là không qua canon vietnam, còn ixus là phải qua canon vietnam, chắc là qua canon vietnam rối mới đến nhà phân phối (hoặc qua mội vài trung gian nào nữa chăng....?) thì phải chịu thuế max hơn so với ixy trực tiếp nhà phân phối lấy tại Nhật (~ xách tay chăng....) nhỉ.....chất lượng chắc k khác nhau là mấy, chỉ là cái tên gọi phục vụ marketing....nhưng bản thân e thì thích ixy hơn vì tâm lý hàng Nhật bản địa tốt hơn hàng còn lại í mà.....hjhj
@kEn ViP Con IXY 930IS (màn hình cảm ứng) có giá khoảng bnhiu?????
xin cho em có ý kiến trong Ixy 200f có chế độ chụp liên tiếp ko?mục setting single shoot và continous thì contibous sử dụng như thế nào?"em thấy trong mô tả có 0.9s trên hình là sao?"
VD:muốn chụp hình chuyển động->mình chụp liên tiếp thì phài làm sao?
thanks
Cho e hỏi kon IXY 930IS (màn hình cảm ứng) có giá bnhiu?
đọc cái này mới bít
😃 Em đợt rồi đi nhật làm con IXY3 = con IXUS 500HS ở VN mình
zet_cva
ĐẠI BÀNG
12 năm
Made in japan dùng em thấy pin tốt hơn đấy ah mah vỏ cũng cảm nhận chắc chắn hơn
. Firmware tiếng việt cho Canon SX 260HS có bán nào có ko ah? máy em made in japan giờ bạn gái em dùng không quen
shevactc3
ĐẠI BÀNG
12 năm
Liệu có 1 cái tiêu chuẩn riêng nào đó khi hàng sản xuất cho người dùng nội địa Nhật và cho người dùng bên ngoài nước Nhật không các bác? Em cũng đang định gửi người quen bên đó mang về con SX260 HS, con này bên đó giá khoảng 5,5 triệu.
tiêu chuẩn nước nhật rất khắt khe. cho nên bác cứ yên tâm mua hàng bên đó. chị mình mua vài con rồi, made in japan hết. mà kiếm con nào ghi toàn chữ kanji nhật càng ngon. nhưng chỉ có tiếng nhật, không có tiếng anh.
shevactc3
ĐẠI BÀNG
12 năm
@williamtruongvtv Em đặt hàng mua bên Nhật rồi. Chưa biết là con SX260 HS bên đó có tiếng Anh không? Nếu không thì mò cũng tốn thời gian đó các bác. Mình có nên load firmware tiếng Anh vào không các bác?
Mình vừa mua con ixy600f sao máy lại made in china, pin made in Japan là sao nhỉ?
shevactc3
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dnggiang IXY là dòng máy nội địa ở Nhật mà sao lại "Made in China" các bác?
@shevactc3 Chẳng hiểu mình mua ở photoking. Thấy chị bán hàng bảo hàng sx ở Trung Quốc, bán ở Nhật
shevactc3
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dnggiang Dòng IXY chỉ bán ở thị trường Nhật, sang các nước khác nó có tên là IXUS hay ELPH. Sao ngày nay hàng hóa Made in China nhiều vậy các bác nhỉ?
@shevactc3 Chả lẽ mình mua phải hàng lởm😕? Mà check số serial cho con này bằng DPP ko thấy hiển thị phần canon body????
huysi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình mua 1 con ixy 920 is mấy năm rồi.trầy hết sơn mà vẫn ngon.mua tại Nhật luôn.máy made in japan pin thì made in china 😁

gửi từ htc của tôi bằng tinhte.vn
shevactc3
ĐẠI BÀNG
12 năm
@huysi Mua bên Nhật được cái giá rẻ hơn hàng xách tay một ít nhưng nếu không may máy trục trặc thì cũng chịu chứ chẳng có ai bảo hành.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019