Chrome 70 trang bị tính năng Picture-in-Picture lên phiên bản Desktop

AbihT
20/10/2018 15:2Phản hồi: 55
Chrome 70  trang bị tính năng Picture-in-Picture lên phiên bản Desktop
Google đã cho ra mắt phiên bản Chrome 70 , trong đó đáng chú ý nhất là việc trang bị một tính năng Picture in Picture. Tuy nhiên, để sử dụng tính năng này, anh em cần phải bật nó lên bằng tay.

Để bật được tính năng này, anh em vào Chrome://flags => tìm tới thẻ "enable-surfaces-for-videos" và Enable nó lên

Để xem cách hoạt động của tính năng này, anh em cần phải chạy Chrome 70 (download tại đây) và truy cập YouTube.
Khi bắt đầu phát video, anh hãy nhấp chuột phải hai lần cho đến khi menu Chrome hiển thị. Chọn tùy chọn "Picture-in-Picture" và video sẽ mở ra trong một cửa sổ nhỏ.

Ngay cả khi anh em mở một chương trình khác. Anh em sẽ phải giữ tab gốc mở để giữ video đang chạy và có thể di chuyển và thay đổi kích thước cửa sổ để vừa với bất kỳ nơi nào mình muốn.

Chế độ này dù đã có sẵn trên Chrome dành cho Android trong một vài tháng trc và được giấu trong các phiên bản Chrome dành cho máy tính để bàn kể từ phiên bản Chrome 69 beta. Bản phát hành Chrome 70 đánh dấu lần đầu tiên tính năng được bật theo mặc định. Trước đây, anh có thể kích hoạt nó theo cách thủ công bằng cách truy cập "Flags" của Chrome, nơi Google giấu đi các tính năng thử nghiệm nhưng chưa sẵn sàng hoàn toàn cho bản chính thức. Bây giờ nó được kích hoạt sẵn, chỉ khác là anh em có chọn sử dụng nó hay không.

Nguồn: The Verge​
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hay quá trước giờ toàn xài pip trên safari
@nguyentrunghieu82 Trên hướng dẫn phải tự bật bằng Flag. Dưới lại ghi là đã được bật mặc định. Là sao ta

“Bản phát hành Chrome 70 đánh dấu lần đầu tiên tính năng được bật theo mặc định. Trước đây, anh có thể kích hoạt nó theo cách thủ công bằng cách truy cập "Flags"”
@nguyentrunghieu82 Cài cái này vào dùng tiện hơn 😃 https://chrome.google.com/webstore/detail/youtube-video-effects-and/jdjldbengpgdcfkljfdmakdgmfpneldd
Sau này cứ Alt+P mà chuyển sang PiP trên YouTube
Cơ mà Chrome 70 hỗ trợ mặc định luôn, chứ đâu cần phải enable... gì gì đó đâu. Cái đó là Chrome 68 trở về trước .
P.H.Nhân
TÍCH CỰC
6 năm
Chrome 70 có phiên bản final rồi mà nhỉ?
Chưa có tên.png
@phamhoainhan227 upload_2018-10-20_22-47-17.png
bản của mình mới tải về hồi tối vẫn beta mà ta 😁
P.H.Nhân
TÍCH CỰC
6 năm
@AbihT Trong ảnh mình chụp cho bạn là bản final có ra rồi.
@phamhoainhan227 ok để mình fix
Chrome toàn auto update chả thông báo gì cả. Chỉ có đổi giao diện mới biết chứ bình thường chả biết gì.
@Yan20142297 Minh co the tat auto update di duoc ma. Nhung dung la Chrome khong bao gio bao cho moi nguoi biet co nhung gi moi.
chrome 70 ra final lâu r mà 😁 PiP bật lên default chứ không cần vào tự bật như chrome 69 ;) nhưng mà trên mac hơi chuối vì nó chỉ đơn thuần là cái cửa sổ set thành always on top, nhảy desktop nó không nhảy theo được như safari 😔
vẫn thiếu chỉnh âm với tua, thôi dùng opera đợi nâng cấp tiếp
qhi
TÍCH CỰC
6 năm
Mình 1 laptop + 1 màn hình to nên ko cần tính năng này =)) Mà bản 70 final ra rồi nhé, ko cần bật tag nào cả. Muốn pip thì chỉ cần click chuột phải rồi click chuột phải lại cái nữa rồi chọn pip.
Hoạt động chưa tốt lắm.
christian08
ĐẠI BÀNG
6 năm
check cái ra luôn. để up lên đã rồi bật PiP thử 😁
Ngon rồi chrome giờ làm nhiều việc thật. Có bác nào như tui ko: chrome bật site facebook và các trang web quan trọng như banking hay vnex. Còn firefox bật tất cả các web tạp pí kù
zdng12
TÍCH CỰC
6 năm
Dùng Cent Browser có lâu rồi
Nhưng có đầu tien là Maxthon thì phải, mình dùng 4 năm trước rất hay
komodovn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chạy qua bài là nó đen thui cả hai luôn các bác ạ 😔
trên macbook nhấp phải sao ta? :v click đôi thì full màn hình
then khung
TÍCH CỰC
6 năm
@tobeymaguire 2 ngón nhưng nhấn xuống chứ ko phải chạm
@tobeymaguire Nhấn thêm một lần như vậy nữa là được đó bác, đừng thao tác lại. Sau khi ra cái bảng như bác thì bác làm thêm một lần nữa.
@Sherong_by_heto Mình làm dc rồi, Thanks :v
@tobeymaguire Không có chuy 😁
Cái này mình dùng opera thấy có lâu rồi và vẫn xài opera chỉ để dùng tính năng này. Với opera có chặn QC sẵn luôn nên xem youtube rất ok, khỏi bị làm phiền khi đang nghe nhạc trên youtube.
qtgalaxy
TÍCH CỰC
6 năm
@lamquoctien Trên win ngoài chrome ra mình không tự tin dùng trình duyệt khác, kể cả coccoc (lõi chrome), bạn chia sẻ dùng opera lâu rồi thấy sao? Ổn và yên tâm không ?
kidrainzboy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@qtgalaxy Opera ngon bác, nhiều tính năng, tích hợp cả một vài công vụ chat trên thanh lề như FB messenger, Line... nên không cần app ngoài hay truy cập trang. Công cụ chụp màn hình cũng có sẵn (có trước cả firefox). Giao diện đẹp. Opera vốn là nhân Chromium nên dùng được extension của Chrome, nếu trong kho extension của Opera không có thì qua kho Chrome cài 😁. Ram ít ngón hơn Chrome nên nhẹ hơn nhưng load trang chậm hơn Chrome 1 tí, có điều đối với mình 1,2 giây không ảnh hưởng lắm.
@qtgalaxy Mình xài song song 2 cái, chrome và opera luôn đó bạn, opera có nhiều cái cũng khá hay, vẫn đồng bộ bookmark được, mình dùng những cái không quan trọng trên opera thôi, như xem phim, xem youtube các kiểu, chat LINE, FB mesenger cũng khá hay. Nói chung là dùng tốt. Có bản developer có tích hợp sẵn VPN luôn.
nmdhabl
ĐẠI BÀNG
6 năm
Save
Cũng hay
sunwin
ĐẠI BÀNG
6 năm
cái này trên Macos khi mở Tube lên thì có sẳn rồi mà?
Hình như chưa hoàn thiện, mình chạy hết 1 bài, quay lại tab gốc mở bài khác thì tab gốc vẫn báo là đang hiển thị ở PIP mode, nhưng màn ở góc thì không lên gì. 😁
Tính năng hình trong hình công nhận là rất hữu ích

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019