Chút hoài niệm về Sony VAIO: khi gã "khùng" làm laptop thì máy điên rồ hay đẳng cấp đều có cả

Duy Luân
11/8/2017 8:28Phản hồi: 527
527 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ai sửa main mới biết giá trị của laptop sony vaio. Linh kiện trên main chất và bền, mạch bảo vệ ( protect: ovp, uvp, thermal,.. ) khắp nơi. Ko thể chập cháy, Không thể chết sâu. con laptop thì cái main là đáng giá nhất. Đôi khi mạch bảo vệ quá nhiều dẫn đến các lỗi hỏng vặt nhẹ mà ng dùng bt cứ chê. Pin kiệt quá khoá máy ko cho bật dù gắn adapter, adapter áp hơi cao, hoặc hơi thấp tý cũng ko cho ăn nguồn (17,6v-22,5v),... cứ bảo nó hay hỏng vặt nhưng thực ra lỗi rất nhẹ, main mạch không lỗi gì cả, chỉ cần tháo pin xả điện 5p là lại ok!.....
@warmboy24 Cái đó thì máy nào cũng dính hết, mình dùng cả chục con các hãng đều từng bị vậy, nhiều khi nguyên nhân là do Win trên máy tự bật khi di chuột nên phải rút USB ra, các bản win mới sau này thì đỡ bị hơn/
@ngocdung_const Cái đó là tính năng của windows mà! ;). Ý mình là do mình sơ suất thôi chứ ko phải lỗi. 😃
tien1106pham
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tuyetkiem.cntt cái này giống kiểu hiện đại thì hại điện đây ạ, giống như a Toy vs a Bim vậy trích dẫn 1 câu của bài báo cho các bác đọc vui: "Tại buổi họp báo ra mắt xe mới BMW ở Nga, một phóng viên hỏi: "Thưa các ông, tại sao xe Toyota ít hỏng vặt còn BMW lại hay hỏng thế?". Giám đốc truyền thông BMW điềm tĩnh trả lời: "Thưa anh, xe Toyota có khoảng 30.000 chi tiết, tính đến mức nhỏ nhất là con ốc. Trên BMW là 50.000. Vì thế, xe Toyota không thể hỏng những gì nó không có", quá hiện đại thì đâm ra hay lỗi 😁:D:D
rido9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tuyetkiem.cntt Người dùng cần ổn định chứ ko phải cái giá trị linh kiện cho mấy bác bóc đồ nhé. Laptop vaio quá tệ.
Thèm vaio x quá
haicoi311
ĐẠI BÀNG
7 năm
nói đến hoải niệm lại đau buồn. con SA35 vừa lâm bệnh nặng qua đời sau 4 năm phục vụ chủ nó. nói thật nó làm việc cũng được. nhưng không được như kỳ vọng như lúc đầu mình mua. linh kiện kém chất lượng, độ bền kém. và chỉ thọ được 4 năm và chết theo kiểu bất đắc kỳ tử, đang dùng bình thường tự nhiên tắt phụp cái là chết luôn không sửa được. ra ngoài hàng sửa máy tính gặp 4,5 em giống mình cũng đang nằm trên bàn cho các anh thợ là chip các kiểu.. Sony tập trung vào hình thức và thương mại hoá nhiều quá. chất lượng đi vào bên trong không có nhiều như ngày xưa nữa. Và cuối cùng là dẫn đến phá sản.
@haicoi311 Sony đóng cửa mảng PC thì họ bị chi phí cao và không có chiến lược hiệu quả, chứ con VAIO Pro năm 2013 vẫn chất chơi lắm nhé bạn. Mấy thằng xài macbook như mình nhìn qua Sony vẫn thèm con VAIO Pro đó đó
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân con Pro thì đẹp thiệt đó mà hình như e coi review ở mấy trang nc ngoài nó bảo build ko cứng = mac, màn hình tuy là cảm ứng nhưng hình như ko chắc chắn, vẫn có hiện tượng rung lắc thì phải, ko dc xịn như mac 😃. vẫn ko build dc như tụi SVS hay SVZ 😁
haicoi311
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân may rủi lắm bạn ah. hoặc là do model, hoặc là do hàng phân phối tại việt nam kém chất lượng hơn. đợt đó con SA35 của mình mua 36tr mà trong 1 năm bảo hành mình phải đến trung tâm đến chục lần. thay main 1 lần, thay cáp màn hình 1 lần, thay ổ cứng 2 lần. quá chán. định vứt cái máy đi rồi may sao 3 năm sau bảo hành nó lại yên ổn mới lạ chứ. nhưng công nhận dịch vụ của sony có lẽ đứng trên đỉnh cao phong độ quá, coi thường khác hàng. Đặc biệt khi khách hàng tìm đến với họ toàn là những ngừoi có tiền. chết là tất yếu
caphedahp
TÍCH CỰC
7 năm
IMG_1847.JPG IMG_1844.JPG IMG_1845.JPG Đây là bộ Sony X mình đã từng sở hữu. Có bao da xịn hãng kèm.

anhgiap2007
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các công ty Nhật đã cho sức mạnh và sự sáng tạo trong thời đầu kỷ nguyên số! 😁
_ Nói thật là từ lúc biết mày mò sửa laptop, 1 thời làm thợ vọc vạch, thì sửa laptop ngại nhất là con Sony Vaio, sửa máy in cỡ nhỏ ghét nhất mấy con HP ...

_ Laptop Sony Vaio công nhận là có ngoại hình khá chảnh, đẳng cấp và bắt mắt, hoàn thiện rất tốt, nhưng nội bộ cực kỳ bình thường, thậm chí là rất chán so với tầm giá, có thể có những dòng áp dụng công nghệ mới nhất thời đó vào máy nhưng cũng chỉ là lòe nhau vì có mấy người dùng tới vì thiết bị ko có nhiều và ko phải ai cũng hiểu công nghệ. Tiếp là máy Sony Vaio rất hay nóng vì tản nhiệt kém và hay bắt bụi bên trong máy, ai cũng hiểu một khi đã dính quả này mà ko biết tháo ra vệ sinh thì chỉ vài tháng là trục trặc, hơn năm là bắt đầu có vấn đề. Tháo máy thì rất khó vì nhiều thứ linh tinh phải chú ý, linh kiện thì khó kiếm vì toàn hàng đắt tiền, và đó là chưa kể cơn ác mộng driver 😁

_ Nói chung chơi với Sony Vaio giống như chơi với nhà giàu chảnh chọe vậy, phải chăm còn hơn chăm con may ra mới chơi nổi :D

_ Cho tới hiện tại, theo quan điểm cá nhân mình, laptop đáng chơi vẫn chỉ có vài cái : Thinkpad, Dell workstation / XPS / high-end, Macbook pro ( trước 2016 ) HP workstation / Elitebook, Fujitsu lifebook.
canhhung911
ĐẠI BÀNG
7 năm
S118 từ 2011, vẫn còn chiến ngon
novavn
CAO CẤP
7 năm
Sony chết ở chỗ đẹp thì không bằng macbook, bền thì không bằng Dell, HP hay Thinkpad. Đánh giàn trải, có quá nhiều thiết bị, giá lại cao. Chất lượng linh kiện của vaio cũng tầm tầm không quá xuất sắc. Vaio không để lại ấn tượng với mình 😃 Giống dt Sony vậy, rất đẹp nhưng có gì đó xa cách và thiếu thân thiện.
@novavn Sony và Macbook đẹp ngang nhau, thằng thì theo kiểu rất sang, thằng thì theo kiểu tối giản 😁 độ bền thì Sony không nổi tiếng ở mảng laptop rôi, nhưng cũng không tới nỗi tệ
novavn
CAO CẤP
7 năm
@Duy Luân Mình đồng ý vaio đẹp nhưng dòng laptop để ấn tượng mạnh nhất với mình lại là thinkpad và macbook mod ah. Thinkpad làm mình ấn tượng bới vẻ thô ráp, xù xì nhưng trâu bò của nó. Còn macbook là vẻ đẹp hoàn hảo của thiết kế laptop. Thiết kế có thể nói đi trước thị trường ít nhất 10 năm. 2 dòng máy này là lâu đời nhất thế giới, mang trong mình triết lý thiết kế riêng và đi con đường khác hẳn nhau từ đầu. Còn các hãng về sau này cảm giác họ vẫn cầu toàn trong thiết kế. Vaio rất sáng tạo, đẹp, sang nhưng chưa tới tầm ấy. Sony họ vẫn chưa vững trí trên còn đường của họ với dòng máy vaio khi có quá nhiều thử nghiệm khác nhau. Và đây cũng là 1 sai lầm của họ.
bungbo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thích em này ở cái nút nguồn
jacky_pho
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình từng xài qua 2 chiếc, cái đầu là Vaio S, và cái tiếp theo cũng là cái mình đang sử dụng để gõ vào bình luận này, là Vaio Fit 14 i7 (laptop có ổ đĩa cấu hình mạnh nhất cuối cùng của Sony), mua từ lúc máy mới ra tới giờ cũng dc gần 4 năm, vẫn xài ngon, ổn và không có ý định để mua chiếc khác, Photoshop, After effect, FL Studio... chạy ổn định, chỉ là game thì có lẽ cấu hình máy không chạy nổi những game "khủng" hiện nay rồi, nhưng "The Sims 4" vẫn mượt mà. Tuy game "khủng" không được nhưng không sao vì mình chơi game trên PS4. Đặc biệt Vaio Fit sau khi thay ổ cứng SSHD mặc định của máy sang SSD thì máy chạy mượt/nhanh hơn lúc mới mua, thật tuyệt vời!
Mình ít khi bình luận, nhưng chủ đề này mình quan tâm nên mình comment 1 số ý cá nhân thôi
1. Laptop chỉ có 2 thằng ngon, macbook và thinkpad
2. Cái đẹp của Vaio là ẻo lả và nữ tính, không mạnh mẽ. Trừ con dòng Z nhưng suy cho cùng vẫn không thể cạnh tranh với thinkpad về hiệu năng, sự bền bỉ
Anhking
ĐẠI BÀNG
7 năm
@denmilu Mình đang làm cho cơ quan nên hiểu vụ này 😕😕 Mỗi lần đề xuất thay mới đến phát mệt :oops::oops::oops:
@Anhking hehe, mình cũng từng bị một lần, thay main cho cái HP hết mẹ nó gần 16 củ, chuyển sang Sing mua main về rồi thay, trong khi máy xài 4 năm rồi nát mẹ nó rồi mà vẫn phải cố thay. Giá mua máy mới mạnh hơn 69 lần cũng tầm 16-20 củ 😁
trongloc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Vochiquyen Laptop chung thì ko nói đc đâu bạn, laptop còn có gaming laptop nữa, nói về gaming laptop thì macbook và thinkpad chắc ko có trên bản đồ thế giới
Rất hay về 1 bài nhớ về Sony Vaio. đang dùng em VPC SE 6 năm vẫn rất tốt và mát dù vẽ cad cả ngày và cày game LOL 😃
năm đầu sinh viên 2009 mình cực kỳ ấn tượng với sony . nó đẹp theo kiểu sang chảnh. Nhưng từ ngày dùng thinkpad mình vẩn thích kiểu thực dụng của thinkpad hơn. kiểu mộc mạc, đen hôi hơn. 😆)
Tầm 5 năm trước thì vaio vẫn là 1 tượng đài, sinh viên thì có 2 dòng laptop : sony vaio và những hãng còn lại
ok_never
TÍCH CỰC
7 năm
Vẫn đang xài con VAIO mỗi ngày, đã qua 4 năm. Tuy cấu hình không cao so với tầm giá nhưng được cái có sẵn win bản quyền, có card đồ hoạ rời nên dù core i3 cũng không chịu thua mấy game 3D. Lúc đó chọn VAIO vì Sony, và cũng vì không tìm được con nào trong tầm giá có thiết kế ưng ý
Ngày xưa ước mơ có 1 cái máy PC thôi cũng khó, chứ ko dám nghĩ đến 1 chiếc laptop, nó rất xa xỉ. Còn bây giờ thì laptop ở mọi nơi, mọi nhà.
Thời buổi đó mua cái Vaio là dân giàu mà, thèm chảy nước..
wormwon
TÍCH CỰC
7 năm
Laptop Sony thiết kế đẹp, nhưng giá cả lại là rào cản lớn

Đặc biệt ai chuyên... cài lại win hô người khác sẽ thấy mệt mỏi với laptop Sony =))
kiemca
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình cũng là 1 fan sony chính hiệu. Từng sài qua vaio SZ, vaio TT, và Vaio Z. Trong đó em sony vaio tt150 là đỉnh nhất với pin lâu hơn 5 tiếng, màn hình độ phân giải cao, cấu hình coi được video HD 😁, và có cả ổ DVDRW mà vẫn cực nhẹ hehe. Mọi thứ đều hoàn hảo. Ngán mỗi vụ cài full driver mỗi khi phải cài lại win nếu ko sài đc phân vùng recovery.
kheops121
ĐẠI BÀNG
7 năm
sony đẹp, định giá phân khúc cao nhưng đúng cái thời điểm quyết định đó Apple chuyển mình từ Mac nhựa sang unibody nhôm nguyên khối & màn retina + chip intel hỗ trợ cài window, thế là sony muốn xuống chiếu dưới chơi không dc mà không đủ sức lên chiếu trên 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019