Công thức up hình đẹp lên Facebook với chất lượng cao nhất

TDNC
14/9/2013 2:20Phản hồi: 331
331 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

forever8895
ĐẠI BÀNG
11 năm
mod cho em hỏi thế muốn avatar có chất lượng cao nhất thì phải làm như thế nào ạ? em để kiểu j cũng bị giảm chất lượng rất nhiều trông rất xấu ( chính là cái ava em đang dùng ạ)
Ngọc Ben
ĐẠI BÀNG
11 năm
fb nó nén và lưu nhiều file cho một bức ảnh, và có cả ảnh gốc. ai làm sdk có thấy thế k ?
up = dt thì sao , mình thấy up từ Ios hay Android lên FB bị giảm 1 ít, còn up từ WP8 lên FB giảm nhiều hơn 1 ít 😁😔
Còn từ máy tính thì up flickr hay 500px cho rùi , ai muốn xem chi tiết bấm qua cái là original size luôn :D
kutimat1mi
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em cứ tưởng con 5s 64gb của em bị làm sao mà up ảnh lên xấu thế,hóa ra...
Ix09
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thấy up hình từ điện thoại, máy tính bảng thì chất lượng hình rất tệ. Các bạn có cao kiến gì không?
@Ix09 bỏ vô máy tính, lightroom or pts ,resize rồi up 😁
thấy đỡ hơn tí
hầu hết ng dùng bây giờ những thao tác convert, resize... là quá phức tạp với họ. Ko ai đủ thời gian download về, chỉnh rồi up trừ ng up ảnh chuyê nnghiệp... ai nắm đc tâm tưởng ng dùng người đó thành công
Theo mình thì nên để ảnh ở khung hình 6:9 là chuẩn nhất
@hiddentrust chụp bằng smartphone thì để size ảnh là 16:9 và quay ngang máy để chụp, up lên facebook sẽ đẹp hơn
Sửa lại JPG + kích thước chiều ngang 960 px đi kìa, gõ nhầm rồi 😁
Đó là up hình lên facebook = máy tính, còn nếu up = smartphone thì bên iOS, ứng dụng facebook có tùy chỉnh ảnh chất lượng cao, còn bên android thì ko , nếu up lên facebook = smartphone thì dùng iOS up sẽ cho chất lượng ảnh cao hơn 😁
Cách này vẫn có thể áp dụng với smartphone có camera 5mpx hả anh TDNC?
gioloc88
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái kết luận này vô tình đúng, nhưng hiểu bản chất vấn đề đúng có nửa.

Hình chụp từ phone là jpg (lossy) đem convert về .png (lossless) là vô ích và mất thời gian.

Nguyên nhân: khi downscale 1 bức ảnh .JPG lớn (4000x3000...) về 960p thì Paint, Office, Picasa... mặc định lưu ở chất lượng ~ 85%.
Khi up lên FB nó lại lưu ở ~85% lần nữa, nên ta chỉ có tấm hình bằng 70% ảnh gốc.

Cách giải quyết: khi downscale ảnh xuống 960p hay 2048p, save as .JPG bằng irfanview hoặc pts, khi save chọn quality 100% là được. Filesize cũng sẽ không lớn như .PNG.

Tuy nhiên nếu file gốc là ảnh RAW thì nên chọn save as PNG.
Vì chất lượng RAW>PNG>JPG.

Trên Android có app này cho phép lưu ảnh ở size bất kỳ và quality bất kỳ (0-100), khá tiện cho bạn ưu tiên chất lượng.
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.dnsdojo.mokkouyou.android.image
@gioloc88
Tất nhiên là trong quá trình xuất hình bằng PTS sẽ xuất PNG, chứ ai lại đem JPG convert sang PNG hả bạn 😃
tamdong
ĐẠI BÀNG
11 năm
i thánh
Bác chủ mãi nói đến nào là 2040px, 960px [nôm na là về W&H] nhưng chả thấy đề cập đến dpi [cái này bác nào chơi ảnh sẽ hiểu]. Dùng Camera Raw cũng tạo được file JPG để up lên FB mà chất lượng tương đối tốt.
codered8x
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hay, giờ mới bit. Thank chủ topic
ecodrive
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vừa đọc bài này trên trang Tinh tế : "Công thức up hình đẹp lên Facebook với chất lượng cao nhất". Mình hăm hở làm theo, sau khi dùng PS6 chỉnh sửa, mình lưu file với đuôi .DNG (không tìm thấy đuôi .PNG ở đâu cả). Lúc up photo lên Facebook thì ảnh cứ xoay ngang, khi sửa lại thành .JPG thì không bị xoay ngang nữa. Các bác cao thủ võ lâm giải thích giúp & hướng dẫn cách sửa với ạ ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019