Công thức up hình đẹp lên Facebook với chất lượng cao nhất

TDNC
14/9/2013 2:20Phản hồi: 331
331 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hungbkhn90
ĐẠI BÀNG
11 năm
rất hay và bổ ích
Mình upload và kiểm tra thì nó đưa về 960 ngang
Mình upload thử 2 hình, 1 hình gốc chụp bằng đt 13mpx và 1 hình mình resize thành 2048
Cuối cùng facebook vẫn resize thành 960. Vậy có lẽ nào coi trên tablet thì nó sẽ cho mình xem tấm 2048?
Nói như vậy có đồng nghĩa với việc để up ảnh đẹp thẳng lên face ta nên chụp với độ phân giải 3mp tương đương 2048 * 1536 ?
locyt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao không ai nói đến ppi nhỉ ??? Nếu hình chụp 72 ppi, nhét vào Lightroom xuất ra 300ppi thì hình lên facebook sẽ khác!!! Độ phân giải thì 2048 là chuẩn rầu 😃
@locyt Để dpi 300 thì FB cũng "ép" về dpi 96 thôi. Tốt nhất cứ để dpi 96 còn W&H thì để 960 hay 2048.
nkn1506
TÍCH CỰC
11 năm
Bài viết hay nhưng mình dùng iphone thì khi chụp xong phải làm sao để up anh JPG đẹp nhất - mình chỉ quan tâm thế thui 😃
chip_m
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết của bác @ 8800 Carbon Art hay thế mà nhiều ông đíu biết nói đùa là sao nhỉ. 😁
tomitonie
ĐẠI BÀNG
11 năm
bài viết vô cùng hữu ích
Cái này thì chịu.Hài!

Mình ko hiểu lắm về cái vụ RAW > PNG.
Theo Wikipedia
PNG là chuẩn lossless... => Gốc sao nén ra y xì vậy. Vậy có lý do gì để RAW > PNG ?
kiemca
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thật trùng hợp là 2 con số 960 và 2048 đều khớp với iphone và ipad của apple 😆
phải nói là đẹp , rất đẹp
Rongconvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
vấn đề là với máy ảnh còn dễ, nhưng còn điện thoại thì sao ? đâu phải máy nào cũng có kích thước 2048 và lưu file định dạng png đâu :p
@Rongconvn Chính xác. Chủ topic chỉ đề cập đến việc chỉnh ảnh trước khi up lên FB bằng PC/Laptop thôi.
Thật sự mà nói thì nhìn thoáng qua chẳng thấy có gì khác nhau. Công nhận cậu đúng là pro thiệt, thử nghiệm cũng kì công nữa
max
ĐẠI BÀNG
11 năm
đánh dấu ........................
Các bác phức tạp qua, chỉ cần chỉnh ảnh thành ảnh có mật độ điểm ảnh 96dpi là ok hết
@dynamic503 Ở đây cần 1 app resize ảnh hơn, vì ngoài để share thì còn cần ảnh gốc để lưu trữ cho các mục đích khác, nếu chụp chỉ để share lên facebook thì đơn giản cứ chọn chế độ nằm ngang 1024px là bảo đảm ko bao giờ bị giảm chất lượng
boymafia1
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cách thú vị quá mod ơi
gioloc88
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình cũng nói kết luận của bài "vô tình" đúng rồi mà 😃
Chỉ giải thích rõ hơn thôi.
Nếu bạn nào máy móc làm theo công thức của bạn, cũng không sao!
RAW > PNG ở đây nên hiểu là hơn chung chung, cả về dung lượng lẫn chất lượng lẫn hiệu quả. Cái này không phải trọng tâm bài viết nên mình không đi sâu.
Giả sử bạn có 1 file word.doc và 1 file word.zip y xì nhau, thì vẫn thích làm việc trên file không nén chứ?
Nếu dùng android thì xem lại bài trên của mình bạn nhé!!
em có thắc mắc 2 câu hỏi là :
1. khi resize ảnh có chiều ngang là 2048px thì chiều dọc là bao nhiêu ?
2. khi lưu ảnh thì chỉnh thông số ppi kiểu gì, có phải là chỉnh resolution trong Alt + Ctrl + I của pts ko

ai giúp em giải đáp thắc mắc được ko ạ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019