Đánh giá ASUS K501: laptop màn hình FHD giá rẻ

hangchinhhieu.vn
1/7/2015 16:35Phản hồi: 1.059
Đánh giá ASUS K501: laptop màn hình FHD giá rẻ
Gần đây thấy các bạn có vẻ rất quan tâm đến một sản phẩm hoàn toàn mới của ASUS thuộc K series đó là K501L. Đây có thể được coi là sản phẩm cao cấp nhất trong K series với thiết kế nhôm nguyên khối, chip broadwell trang bị màn FHD (1920x1080), ram 4GB có thể nâng cấp lên 8GB hoặc 12GB, có khả năng nâng cấp thêm SSD.
Hiện bên mình chỉ về hàng K501LB model có giá rẻ nhất, dự kiến sẽ về K501LX với 2 cấu hình i5-5200U và i7-5500U, model i7U sẽ có kèm thêm ổ SSD sẵn. Đặc biệt K501LX trang bị card GTX950M. Có thể sẽ được trang bị thêm đèn bàn phím và 2 fan tản nhiệt. Cái này khi nào có hàng bên mình sẽ cập nhật sau 😃
Quay lại K501LB, model này có cấu hình i5-5200U ram 4GB, có thể update lên 8GB or 12GB, trang bị VGA NVIDIA GT940M 2GB, với thiết kế cực đẹp, mỏng nhẹ và rất sang trọng.

Sau đây mình sẽ đi cụ thể vào từng phần:

Thiết kế:
Với vỏ nhôm nguyên khối khá đẹp, mặt lưng máy là một lớp vỏ nhôm đen phay xước nhìn khá sang trọng, tuy nhiên rất dễ bám vân tay.

Mặt dưới của máy là một lớp nhựa cứng, cầm khá là cứng cáp, việc nâng cấp và vệ sinh cũng khá dễ dàng, chỉ việc tháo nắp máy bên dưới là các bạn có thể làm được rồi. Tuy nhiên việc này mình ko khuyến khích tự làm ở nhà vì dễ dẫn đến mất bảo hành 😃

Cổng kết nối: Cạnh phải của máy có 2 cổng USB 2.0, SD card, combo jack và ko có ổ DVD như chúng ta thường thấy ở các sản phẩm khác như K551, K555... Điều này sẽ làm cho máy trở nên mỏng nhẹ hơn.

Cạnh trái của máy có 2USB 3.0, cổng lan, HDMI. Ở đây chúng ta cũng không thấy cổng VGA, một thiết bị rất cần thiết trong việc trình chiếu.

Với việc không trang bị cổng VGA sẽ làm máy trở nên mỏng nhẹ, sang trọng hơn rất nhiều. Tuy nhiên nó lại rất bất tiện cho người dùng hay trình chiếu những gì trong laptop trên màn hình lớn. Nhận thấy được điều này, ASUS đã tặng kèm thêm 1 cáp chuyển đổi từ HDMI sang VGA rất nhỏ gọn và tiện lợi hơn các thiết bị thường thấy ở bên ngoài, và bạn sẽ tiết kiệm được 400.000 để đãi bạn bè 😁

Ngoài cáp HDMI to VGA ra bạn còn được tặng thêm một chuột có dây rất nhỏ gọn và tiện lợi. Bộ phụ kiện chuẩn kèm theo gồm 2 món trên và adater, sổ BH, sách hướng dẫn và đĩa driver Win8.

Bàn phím và bàn rê chuột:
Bàn phím của những dòng ultrabook không được đánh giá tốt lắm đối với những người khó tính, hay dùng tới bàn phím. Còn với những bạn chỉ dùng cho word, excel, chat chít thì vô tư, không có gì phải phàn nàn cả. Bàn phím K501 vẫn thiết kế dạng chiclet với hành trình phím khá tốt, không có hiện tượng flex. K501LB không có đèn nền bàn phím 😃

Quảng cáo

Clickpad vẫn chưa được tốt lắm, tiếng phát ra hơi to. Tuy nhiên thiết kế khá to rộng, trải nghiệm thực sự rất thoải mái với công nghệ ASUS Smart Gestrure với việc sử dụng 2-3 ngón tay rất thoải mái. Nhiều khách hàng được bên mình hướng dẫn cách sử dụng cảm thấy rất thích thú.

Phần kê tay cũng khá rộng rãi và thoải mái, có cả bàn phím số.

Cân nặng:
Với kích thước 382 x 255 x 21.7mm, máy chỉ nặng có 2.0kg. Mỏng nhẹ hơn là model K401LB màn hình chỉ 14inch 😃

Màn hình:
Trang bị màn hình nhám độ phân giải FHD, đây có thể nói là ưu điểm lớn nhất của K501LB, với mức giá 14tr thì khó có thể tìm được model nào có màn hình FHD đẹp như em này 😃

Quảng cáo

Loa:
Với công nghệ âm thanh Sonicmaster cho sự trải nghiệm khá tốt. Âm thanh của K series trước giờ vẫn chỉ ở mức tạm chấp nhận được. Ở K501 có sự cải tiến chút, có lẽ đã thêm chút bass cho model này. Các bạn cứ mở volume trên 70 với mấy bài có bass là cảm nhận được. Nếu so với N series thì nó vẫn không có cửa được dù cho N551 không cần gắn Sub woofer 😃
2 loa nằm 2 bên phía dưới của máy. 2 góc phía dưới của máy trong ảnh dưới.

Cấu hình:
ASUS K501LB-DM077D là phiên bản thấp nhất trong series K501L, với cấu hình i5-5200U + GT940M đủ đáp ứng tốt các nhu cầu học tập, đồ họa, giải trí, chơi game tầm trung của các bạn rồi.
  • CPU: Intel Core i5 5200U 2.2GHz up to 2.7GHz 3Mb
  • RAM: 4GB DDR3L 1600MHz
  • Đĩa cứng: HDD 1TB 5400rpm
  • Card đồ họa: NVIDIA GeForce GT 940M 2GB + Intel HD Graphics 5500
  • Màn hình: 15.6 inch Full HD (1920 x 1080 pixels)
  • Cổng giao tiếp: USB 2.0 USB 3.0 HDMI LAN
  • PIN: 3 Cells 48 Whrs
  • Trọng lượng: 2.0 kg, Chất liệu: Nhôm
  • Hệ điều hành: Free Dos

3DMark 11

NVIDIA GT940M 2GB
K501LB chỉ trang bị GT940M 64bit chứ không phải là 128bit. Theo đánh giá thì nó mạnh hơn GT840 ~20%, vẫn chơi tốt các game tầm trung hiện nay, LOL Dota2 max setting dư sức. Các game nặng vẫn chơi tốt nhưng với thiết kế mỏng nhẹ của nó không phù hợp để chơi game nặng, nếu thích game các bạn có thể lấy GL552 hoặc đợi một thời gian sau có K501LX VGA GTX950M mạnh hơn, tản nhiệt tốt hơn.

Pin:
Trang bị pin 3 Cells 48 Whrs, thời gian sử dụng dự kiến tầm 4-5h.
Khả năng nâng cấp:
Máy có thể nâng cấp lên tối đa 12GB ram và còn trống 1 khe M2 sata, nếu có nhu cầu các bạn có thể nâng cấp lên thoải mái.

Ưu điểm:
- Thiết kế đẹp, mỏng nhẹ
- Màn hình FHD đẹp.
- Loa nghe hay.
- Có thể nâng cấp lên M2 Sata.
- Nhiều phụ kiện, giá tốt.
Nhược điểm:
- 2 phím click trên clickpad chưa được tốt.
Tổng kết:

Với mức giá tầm 14tr thích màn hình có độ phân giải FHD, dùng chơi game đồ họa tầm trung thì K501LB là một lựa chọn tốt cho các bạn rồi. Ở tầm giá này khó có thể chọn được em nào có màn hình FHD đẹp, loa nghe hay có khả năng nâng cấp SSD và thiết kế đẹp như vậy.

Update:
Về phần ngoại hình thì bài viết này khá là chi tiết rồi, mình sẽ đi sâu vào phần bên trong.
Tiếp theo khả năng nâng cấp của K501LB, như hình bên trên các bạn thấy rằng K501 có 1 khe để nâng cấp M2 Sata nằm ở góc phải dưới. Đây là hình ảnh cụ thể của ổ M2 Sata SSD.

Ổ này là mình tự mua và lắp vào giá tầm 1tr6 cũng khá mềm không còn đắt và hiếm như trước nữa.
Còn các model K501LX có phiên bản sẽ được gắn kèm sẵn ổ SSD.
Sau khi đã cài win và các app cần thiết vào chiếm hết 24GB thì tốc độ của ổ SSD ghi nhận được như sau, và trong quá trình test thì mình nhận thấy dung lượng ổ cứng trống càng nhiều thì tốc độ càng cao và ngược lại.

Cài win và dư liệu vào SSD xài cực sướng, bấm phát vài giây đã vào win. Thời còn HDD thì bấm phát đi uống nước hoặc đi WC thì mới vào dùng :D

Còn đây là nhiệt độ lúc sử dụng ở điều kiện bình thường. Mở 1 tab facebook, MP3Zing và vài trang tin tức TNO, TTO... và garena để chuẩn bị vào chơi LMHT nhiệt độ lúc này đo được tầm 45-47 độ, quá là mát mẻ, phần ốp tay thì mát lạnh luôn.
Nhiệt độ lúc test là ở phòng khách, có quạt trần.

Và sau khi vào game để chơi. Với card GT940M GDDr3, chỉ là 64bit nhưng với độ phân giải HD thì chơi vô cùng mượt mà, FPS lên hơn 150 nên vì vậy mình ko cần phải nói nữa. Cái cần để test là ở độ phân giải FHD thì K501LB sẽ hoạt động như thế nào nhé 😃

Với cấu hình max setting, độ phân giải FHD (1920x1080) thì FPS đạt được là 89.

Sau khi chơi được 12phút thì nhiệt độ đo được là 56 độ, FPS lúc này là 12 ko phải do nó nó tụt đâu, mà là do lúc đang chỉnh ở cửa sổ, bật các phần mềm đo nhiệt độ nó mới giảm như vậy. Phần ốp tay lúc này khá là mát mẻ, ko có cảm giác gì ấm cả 😃

Lúc chơi là 12h55, bây giờ 1h29. Chơi được 34 phút, nhiệt độ lúc này tầm 63-64 độ, cũng quá là mát mẻ, ốp tay ko còn mát lạnh mà chuyển qua bình thường rồi. Và sau khi chơi 5 6trận thì nhiệt độ cũng tầm 70 độ, lúc này ốp tay cũng chỉ hơi ấm.
Với một thiết kế mỏng như vậy thì nhiệt độ trên khi chơi game của K501LB là quá lí tưởng 😃

Về Pin:
Với việc vừa mp3 nghe nhạc, vừa chơi game thì mình chơi được 4trận thì pin còn 10%, trung bình mỗi trận 40p, (mỗi trận tầm 35-55p tùy theo thời 2 team :D), thời gian chờ tổng 4 trận trung bình 10p. Tổng thời gian chơi và nghe nhạc 2h50p. Thời gian trên cũng khá ổn, không được đánh giá trâu lắm nhưng hơn được các dòng chơi game khác tầm 30-50p rồi.
Còn với điều kiện chỉ chơi FB, nghe nhạc, đọc tin tức.. với 3h30p thì còn được 20%.
Tất cả điều kiện mình test đều ở độ phân giải màn hình FHD, 100 độ sáng, âm lượng mức 60-8 tùy vào bài nhạc, lâu lâu bật 100% test bass :D

Bạn nào có thắc mắc về sản phẩm cứ cmt bên dưới mình giải đáp nhé 😃
1.059 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy là nguyên hộp của máy này đã có kèm cáp HDMI to VGA và Chuột Asus sẵn rồi đúng ko ạ?
Gần đây nhiều bạn hay thắc mắc về góc nhìn của K501L, nhân tiện hôm nay CN rãnh rỗi, mình up vài hình về góc nhìn màn hình cho các bạn đánh giá nhé. K501LB và LX màn hình đều như nhau, ko có sự chênh lệch. K501LX ko có panel IPS như các trang khác review, đây là hình ảnh K501LX. Điểm để nhận biết so với LB là nó có đèn bàn phím 😃

Đây là các góc nhìn của K501L, tấm đầu là góc nhìn trực diện. Và các tấm sau là góc nhìn ở các vị trí khác nhau.
[​IMG] [​IMG]

Như trên hình các bạn cũng thấy góc nhìn của K501 cũng khá ổn, chỉ thay đổi nhiều nhất là lúc lật màn hình ngửa ra 130 độ, hoặc lật vào 60 độ, việc dùng ở góc này khá hiếm. Bình thường chúng ta hay dùng ở góc 100-110 độ.
Còn góc nhìn về 2 bên có vẻ khá ổn, như vậy các bạn có thể tụ 5 tụ 7 để xem film mà ko phải tranh giành rồi 😁

Một vài pic về nhiệt độ và khả năng đọc ghi của ổ SSD trên máy cho các bạn tham khảo 😃

Các bạn có gì thắc mắc mình sẽ cập nhật thêm để rõ hơn 😃
Up cho ai quan tâm 😃
@hangchinhhieu.vn e đang máu xúc 1 con K501 nên có vài thắc mắc các bác chỉ giúp với ạ
1 là con GT 940M 2gb này so với AMD R7 M270 4gb của Dell 5548 thì con nào khỏe hơn và chênh nhau khoảng bao nhiêu % ạ?
2 là e chỉ trải nghiệm trên tay đc con K501LB, thấy rất thon thả nên các bác cho e biết là con L501LX có ngoại hình giống hệt con K501LB hay là dày vs nặng hơn ạ?
3 là max setting LMHT của K501LB là 89 fps thì của con K501LX và Dell 5548 sẽ rơi vào khoảng bao nhiêu để em dễ hình dung với ạ @@
@hangchinhhieu.vn Bác cho em xin cái hình xem Windows nó chấm con chip i5 5200u được bao điểm. Thanks!
@lucas_mufc cái điểm số mang tính tham khảo thôi chứ thực ra nó chấm tào lao lắm bạn ạ. Không nên đặt nặng vấn đề đó
hàng ngon giá rẻ
ntanhvn01
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cám ơn bài viết rất chi tiết đúng vấn đề mình cần quan tâm. Bạn có thể cho mình biết vị trí khe m2 sata trên hình ko. Với lại máy này có cài được windows 7 32 bit ko.
Mình có thể dùng adapter nào có 3 chân được ko? Vì cái nguyên của nó không có chân mát.
@ntanhvn01 Khe M2 sata nằm phía dưới góc phải màn hình đó bạn. Máy này ko cài được win7 32bit nhé, vì nó ko dùng hết hiệu năng của máy. Adapter con này 2 chân mà bạn 😃
@ntanhvn01 e nay k cai duoc win 32 bit đâu b nhé
Cho mình hỏi k501 so với n551 thì con nào build tốt và mát hơn vậy bạn ?
@ngốc học chữ Nếu chỉ kêu nhẹ, để ý kỹ mới nghe thì ko vấn đề gì đâu nhé 😃
@hangchinhhieu.vn Phần xung quanh touchpad nó bị ấm là có bị vấn đề gì k bác @@ lúc trc mình dùng chơi game nó bt, k có tí ấm, đột nhiên trưa nay lại bị 😔
@Zekiny Tại bạn hoang mang quá thôi, chứ chơi thì lúc nào nó chẳng ấm, lúc trước do bạn ko để ý hoặc chơi game nhẹ hơn trưa nay thì cũng là một lí do 😃
@hangchinhhieu.vn ;);) chắc v rồi bác, cảm ơn bác
DanteV
ĐẠI BÀNG
9 năm
Con 501 lx có build tốt hơn 501lb ko các bác, định xúc mà sợ xài gtx950m nóng quá máy ko chịu đc 😔
@DanteV Build tốt hơn bạn nhé, có tới 2 quạt đấy, ko phải lo đâu 😃
DanteV
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hangchinhhieu.vn Thanks bác, thế em xúc luôn e này ko phải suy nghĩ 😁
@DanteV Đợi thêm thời gian dùng con K501UB hơn luôn 😃
hoa75cr
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Đoàn Xuân Nhựt Xem spec thì cũng vậy hơn là mấy
Máy này học lập trình, code, đồ họa với photoshop đc chứ. Tại e trong tay có 15tr :3
@vo hong duc Với nhu cầu đó của bạn thì ok đấy, tuy nhiên như bài viết mình cũng nêu ở trên thì bàn phím này dùng tương đối ngon chứ ko hẳn tốt cho code lắm, nếu bỏ qua được khoản này thì ok đấy bạn 😃
nếu nâng lên 8GB RAM và 1 ổ mSATA: 120 GB nữa thì fix giá bi nhiêu vậy? 😁
@phamhunglx Ổ M2 sata hiện bên mình chưa có hàng, còn nâng ram thì tầm 800-1triệu tùy theo hãng bạn chọn nhé 😃
chiến luôn đi b nhé
e này giá cao hon K501LB nên chắc sẽ ngon hon nhiêu
Mới mua em này sáng nay. 2 điểm hơi khó chịu:
Mặt lưng khá là ăn vân tay.
Loa khá nhỏ
Còn lại mọi thứ đều rất ngon. Vỏ nhôm nhìn rất sang. Máy mỏng, đẹp 😁
@Pl.Thanh Sang Chơi lol FPS khi cắm sạt được 120 còn pin thì 60
@madlife70
Có test gta v, call of duty...bao nhiu fps chưa, mình định mua con này mỏng nhẹ tiện mang theo sẵn chơi game giải trí, chứ dòng rog nặng quá.
@madlife70
Đèn nên bàn phím con này nó có xuyên qua chữ số hay k bạn
@Pl.Thanh Sang Không mình chỉ chơi LOL với Đột Kích thôi con này không có đèn nền bàn phím
Cấu hình máy này mạnh so với cái giá, sẽ là tầm ngắm cho các bạn mua máy tầm trung
Hidro cyanua
ĐẠI BÀNG
9 năm

Quạt thứ 2 nó nằm đâu vậy bác ?? Hay chỉ có trên bản 950 ạ ?
Mà con này xài Panel mã gì vậy. CMN15CB à bác ?
ngudungsua
TÍCH CỰC
9 năm
@Hidro cyanua chip i7 vs gtx950 mới có hai quạt bác nhé
hecivon912
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ngudungsua :eek: Thế chip i3, i5 chỉ một quạt hả bạn ??
ngudungsua
TÍCH CỰC
9 năm
@hecivon912 ừ, mà con này ko có i3, i5 thấp nhất, mà chip U nên được mát thôi
@Hidro cyanua 2 quạt chỉ có trên em K501LX xài card GTX950M thôi bạn 😃
Hidro cyanua
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mod @Duy Luân trên tay con máy đang hot này đi :p
ngudungsua
TÍCH CỰC
9 năm
@Hidro cyanua mình dùng bản LB ram 4G, đồ họa HD5500+gt940 thì mình thấy như sau
Hiệu năng khá tốt với mình, do mình ko chơi game nhiều, tuy nhiên lâu lâu vẫn có hiện tượng đơ, chắc do win lậu, màn hình full hd nhưng ở mức tạm chấp nhận được(chắc do mình xài ipad quen) góc nhìn khá kém, nghiêm chút là ko thấy ngay, touchpad nhạy bàn rê hơi nhám nên dùng miếng gương dán màn hình cảm ứng dán vào, hai phím dưới ko tốt lắm, bàn phím độ nảy chưa cao, build tốt, tuy nhiên hơi bám vân(mình dán keo trong để khắc phục), loa nhỏ ko được hay lắm tuy nhiên đủ để xem phim nếu ko yêu cầu quá cao, máy khá mát khi dùng lâu(kể cả chỗ tản nhiệt) mình có trang bị thêm quạt thổi vào khe tản nhiệt phía dưới. Có gì các bạn góp ý thêm
ntanhvn01
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ngudungsua Mình nghĩ không có chuyện dùng windows lậu có hiện tượng đơ đơ đâu. Máy đơ chắc cài chưa đúng thôi. Mình đợi skylake thôi.=.='
ngudungsua
TÍCH CỰC
9 năm
@ntanhvn01 đơ ở game thôi bạn, skylake vẫn chạy trên 14nm thôi, ko có nâng cấp gì nhiều, win 8 tương thích game chưa tốt
@ntanhvn01 Bạn nói cũng đúng 1 phần vì thường cài win cr* cài ko đúng bản và ko chuẩn driver máy sẽ ko hoạt động tốt như win bản quyền có sẵn driver được. Win8.1 hiện tối ưu rất nhiều game rồi, đâu có kén như lúc mới ra đâu bạn, hiện các game và phần mềm cũng làm theo win8 và sắp tới sẽ là win10 😃
asus k501lx bên bác @hangchinhhieu.vn về chưa, đang quan tâm e này
@phamminhkha22 HN có bản DM082D rùi b ak
chắc SG có rùi
@phamminhkha22 Bên mình hiện có sẵn 2 mẫu này nhé 😃
http://hangchinhhieu.vn/tim-kiem/?c=k501lx
hecivon912
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hangchinhhieu.vn Còn mẫu K501LX-DM042D khi nào về vậy shop ??
@hecivon912 Model này hiện chưa về hàng bạn ơi, đợi thêm ít thời gian nữa nhé. Hoặc bạn có thể tự mua DM082D rồi up SSD cũng được 😁
ASUS K501LX-DM042D - i5-5200U 2.2GHz, 4GB, 128GB SSD + 500GB, VGA GTX 950M 4GB, 15.6" FHD
hecivon912
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chộp được tấm hình bên trong máy Asus K501LX của bác thien_thientan , 2 quạt nhé @Hidro cyanua 😁

Asus k501lx với gl552jx con nào build tốt hơn ạ :p
ngudungsua
TÍCH CỰC
9 năm
@duyanh181 con k501lx vỏ nhôm, còn gl552jx hình như nhựa á, mà con gl là dòng gaming nên mình nghĩ hiệu năng ok hơn
@duyanh181 tất nhien G vân được đanh giá cao hơn b ak
@duyanh181 2em 2 phân khúc khác nhau bạn, GL chơi game ok hơn, con K thì giải trí với các nhu cầu nhẹ nhàng ổn hơn 😃
Razor11
CAO CẤP
9 năm
@hangchinhhieu.vn Mua k501 loại có gtx 950m thì chơi game cũng ko thua gl552 đâu bạn chỉ yếu hơn chút về cpu nhưng màn đẹp hơn thiết kế đẹp hơn
@Razor11 K501LX được trang bị tới 2 quạt tản nhiệt dĩ nhiên là ko thua kém gì GL552 rồi, cái ở trên mình nói là K501LB 😁
K501LX hiện bên mình có mã này cho bạn tham khảo 😃
ASUS K501LX-DM050D - i5-5200U 2.2GHz, 4GB, 500GB, VGA GTX 950M 4GB, 15.6" FHD
Đã update thêm ở #1 😃
DD.Du
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác chủ cho e hỏi phần lưng màu đen phay xước là nhôm hay nhựa
E đọc có 1 vài thông tin là nhựa @@
Chỉ dòng K501LX core i7 ms có 2 quạt thôi ạ, i5 vẫn 1 quạt à bác
@DD.Du K501LX là 2 quạt hết bạn, mặt sau là nhôm nhé, thông tin ở đâu là nhựa bạn 😁
@DD.Du vỏ nhôm b nhé
DD.Du
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hangchinhhieu.vn E cũng chẳng biết
Của ông nào review bảo là nhựa phay giả nhôm như trên zenfone 2 ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095