Đánh giá Clockworkpi Gameshell: Đồ chơi cho thế hệ 8x không chịu già

Nam Air
14/9/2019 4:16Phản hồi: 178
Đánh giá Clockworkpi Gameshell: Đồ chơi cho thế hệ 8x không chịu già
Không biết anh em thì sao chứ thời thơ ấu của mình cũng khá là dữ dội, nó là những buổi trưa trốn ngủ đi dang nắng, hái trộm trái cây, bấm chuông nhà hàng xóm, và nhất là ra phòng điện tử gần nhà xem người ta chơi game. Thời 1991, 1992 đó 1 giờ chơi game NES bắng xe tăng, contra có giá là 400 đồng VND, không phải lúc nào mình cũng xin được tiền để chơi game nên ra chực người khác chơi để nhìn là phần nhiều.

Lớn lên một chút để dành được tiền mua một máy về nhà chơi, nào là nấm đuôi, ninja cứu mẹ, xếp hình, đặt bom, nào là nhất dương chỉ, Subasa vv và vv. Rồi lúc lớn lên cũng chơi Gameboy, Gameboy Advance, PS1 vv và vv.. Tuổi thơ êm đềm chỉ ăn đòn rồi đi học và chơi bời cứ thế trôi qua...

Có lẽ do hồi bé như thế nên mình luôn tự xem mình là một gamer, và những trò chơi tuổi nhỏ nó cứ vương vấn trong lòng, chẳng thể nào quên.

Tình cờ chat với bạn, bạn giới thiệu Clockworkpi Gameshell, mình thích quá nhờ nó mua dùm luôn, nôn nóng chờ 1 tuần để nó ship về giờ cũng có máy giới thiệu với anh em.

Clockworkpi Gameshell là một máy chơi game giả lập, chip Quad-core Cortex-A7 CPU, có WI-FI và Bluetooth on-board,1GB DDR3 vv và vv. Nó sử dụng nhân Linux và có thể chạy giả lập hàng chục hệ game khác nhau, từ NES tới SNES, N64, Sega, GB, GBA, PSx vv và vv. Nó có một số phần mềm giả lập được cài sẵn, và cài sẵn luôn cái Retroarch để bạn có thể tự load core giả lập chạy hàng trăm kiểu máy game xưa khác nhau nữa.

Máy có 3 màu có thể mua là trắng, vàng hoặc đỏ, mình mua cái màu vàng. Điểm khiến Gameshell nổi bật là nó được ship cho bạn mà chưa lắp ráp gì hết, bạn sẽ phải là người tự ráp cái máy luôn.

Tất cả thành phần của máy đều ở dạng rời, bạn sẽ phải tự ráp thành máy chơi game để chơi.

Phần nhựa và hoàn thiện của máy rất ổn, nhựa cứng cáp, sắc sảo, các phụ tùng được chia đều thành từng hộp để tiện ráp.

Quảng cáo

Đây là phần đế cao su của các nút bấm, bên trái là nút mũi tên, bên phải là YXBA hoặc bạn có thể ráp à XYAB, trong máy tuỳ chỉnh được hết.

Máy sẽ có 1 mặt trước và trong hộp có 2 mặt lưng, một mặt lưng láng và 1 mặt lưng có các nút gắn lego, mặt lưng này để bạn gắn thêm bộ nút Lightkey, dùng giả lập những nút L1R1 L2R2

Phần hướng dẫn ráp bằng hình ảnh, đọc hơi khó hiểu 1 chút nhưng thực ra ráp rất dễ, thời gian ráp vào khoảng 20-25 phút là xong thôi.

Quảng cáo

Lúc mình mua thì máy dùng Mainboard R16 này, bây giờ nếu bạn mua thì được mainboard R16-J mới hơn, cấu hình cao hơn, hic, mua chậm chừng 1 tuần là có mainboard mới rồi, hơi nhọ chỗ này 1 tí.
Cấu hình mainboard mới:
  • R16-J Quad-core Cortex-A7 CPU @1.2GHz
  • Mali-400 MP2 GPU
  • 1GB DDR3 memory
  • WI-FI 802.11b/g/n & Bluetooth v4.0
  • Micro HDMI output (720P)
  • Micro SD card slot (Support up to 128GB)
  • PMU (Power Management Unit)
  • USB OTG supported

Việc ráp máy thực ra cũng đơn giản, các bạn ráp từng thành phần vào các module khác nhau, rồi cắm cáp nối các module với nhau, bỏ vào vỏ máy là xong rồi.

Bật thử xem lên không, nếu lên là ráp đúng rồi, may quá đúng, ngon 😁

Hình như trong hình này mình để ngược cái module loa, thực ra từ lúc xài tới giờ mình cũng tháo ra tháo vô mấy chục lần rồi, lý do là cái thẻ micro SD nó gắn trong board, muốn lấy thẻ thì phải tháo vỏ ra mới lấy được.

Hoàn thiện máy thế này, nhìn nó hơi gồ ghề nhưng thực ra cũng nhẹ chứ không nặng. Ráp xong máy cứng cáp liền lạc, cảm giác nút bấm hơn cứng, có lẽ qua thời gian nó sẽ mềm dần đi.

Máy hơi dày, nhưng mà nhẹ nên cầm cũng thoải mái. Có lẽ nó dày cỡ cái Gameboy hồi xưa đó anh em. Cục gù sau lưng là nơi chứa các phím để mô phỏng các nút L1R1 L2R2.

Mặt lưng trong suốt để lộ các module nhìn khá vui mắt.

Nói chung là trải nghiệm ráp máy là một trải nghiệm khá thú vị, bạn có thể cùng làm với con nếu con bạn lớn , hoặc làm một mình để thư giãn.

clockworkpi_gameshell_18.jpg clockworkpi_gameshell_20.jpg

Ngoài việc hỗ trợ các game Retro giả lập, máy cũng đi kèm một số game indie

Các game indie hầu hết đều có cảm giác giống như game NES hồi xưa, chơi khá vui

Ngoài ra máy có cài sẵn Retroarch để bạn tự load core và chơi hàng trăm kiểu máy game thời xưa, nói chung giới hạn của máy chỉ dừng ở sự tưởng tượng của bạn mà thôi!

clockworkpi_gameshell_25.jpg clockworkpi_gameshell_110.jpg clockworkpi_gameshell_112.jpg

Để truy cập vào máy bạn có thể dùng SSH qua các phần mềm SSH hoặc Terminal, việc mày mò với hệ thống file của nó cũng khá vui và có thể giúp bạn tốn mất hàng giờ. Nói chung nếu chỉ mua về chơi game thì chỉ cần SSH vào máy chép ROM vào các folder của từng hệ máy trong cpi/home/game là có thể chơi được. Còn nếu muốn vọc rom thì cũng có hàng chục thứ cho bạn vọc, ví dụ tự bạn chế rom cho máy, hoặc tối ưu máy sao cho nó chạy ngon nhất theo ý bạn.

Sau một lúc mày mò, game chạy được là một phần thưởng thú vị đền đáp cho bạn.

Cái giá trên dưới 4 triệu đồng không phải là giá rẻ, nếu bạn ngồi chi li tính toán so sánh cái nào hơn cái nào thì có trăm thứ để bạn mua, thậm chí mua cái máy SUP Mini giá 450 nghìn có sẵn gần 200 game này cũng tốt, hoặc bạn nói bạn mua PSP3000 về chạy giả lập cũng hay, thích chơi game HD thì 4tr mua được Sony PS4 cũ, hoặc bạn nói bạn sẽ bù thêm 1 triệu mua Nintendo Switch cũ hoặc Switch Lite cũng được, hoặc thậm chí bạn cài emulator chơi trên điện thoại, trên máy tính cũng tốt thôi, mỗi người mỗi ý!

Với mình thì việc cầm một chiếc máy có thể giả lập hàng chục hệ game, có thể tuỳ biến theo ý thích có sự thú vị riêng của nó, và đó là lý do mình mua cái Gameshell này. Cái này mình nhờ bạn Cường ship về dùm cho nó lẹ, nếu tự mình mua trên Site thì phải chờ 15 ngày họ mới ship, mình nhờ bạn Cường nên chỉ 5 ngày là có máy chơi.

Cảm nhận Clockworkpi Gameshell:

- Trải nghiệm ngồi mày mò ráp máy là trải nghiệm khá thú vị, bạn cũng chẳng cần kiến thức khoa học gì cũng có thể ráp được máy, đơn giản mà.
- Việc truy cập vào máy qua SSH có thể hơi khó một chút nhưng thực ra cũng đơn giản, chỉ cần dùng mấy client SSH như Puty hoặc Cyberduck, gõ IP máy vô là kết nối được rồi, chép game qua wifi có thể đạt tốc độ 2MB/s, mỗi rom chỉ vài trăm KB nên chép cả trăm game chỉ mất 2-3 phút là xong.
- Giả lập game Playstation 1 chạy ổn, một số game không chạy tốt vì máy không có cần analog, nếu muốn chơi có thể kết nối tay bấm ngoài qua bluetooth hoặc cắm OTG chơi luôn.
- Giả lập NES, SNES, GB, GBA chạy hoàn hảo, tha hồi chơi game, lưu, tải vv và vv.
- Màn hình 2.6' độ phân giải 320x240 đủ dùng, hơi bé nếu bạn chơi game NES, phù hợp chơi GBA vì kích cỡ tương đương với màn hình GBA hồi xưa. Màn hình có chất lượng hiển thị khá ổn, màu sắc retro tạo cảm giác xưa. Tất nhiên nó không phải màn retina đâu nha anh em.
- Nút bấm lúc đầu hơi cứng, sau 1 thời gian chơi thì ổn hơn, bạn hoàn toàn có thể remap nút theo ý, hoặc chơi lớn thì nối ra tivi ngoài và kết nối tay bluetooth chơi cũng được.

Anh em có hứng thú với game Retro không? anh em có chơi game giả lập không? cùng chia sẻ nhé!
178 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giá mắc vãi 😁
Mr Seen
CAO CẤP
5 năm
@OhOhOhOh okm định mua về vọc chơi nhưng hơi mắc
@OhOhOhOh trên mạng nhiều ông rao bán bộ này tận 250$ :D
Trên 4tr ??? thế này bỏ gần 2 tr là tự DIY đc 1 con Game Boy bằng RPi Zero W lâu rùi, giá chua vãi nồi ra😕
@MrMedic229 Uh, mua con RetroFlag GPi Case + Pi Zero W là có ngay cái máy giả lập.
Mình nghĩ con này có lợi thế là nó giả lập tốt, không bị lag
Mình có dùng thử Rashberry Pi giả lập thì thấy hơi lag, nên chơi một số game đòi hỏi xử lý nhanh như Mario xử lý hay bị sai!
@MrMedic229 vậy con Gameboy Pi Zero của bạn đâu share với anh em đi, ủng hộ khoe mà
2tr thì còn ổn, 4tr never!!!
@Trung đẹp trai :3 Được cái nhựa tốt thôi, chứ 4tr thấy không tương xứng lắm!
@Trung đẹp trai :3 tiền nào của đó thôi
@Nguyen N°5 cái main là 1tr rồi bạn, nói chung cũng cho người ta kiếm tiền với chứ
anh Nam e đã trở lại 😁 -> giọng vẫn như ngày nào, nhớ ghê gớm
@nguyễn huỳnh khải cám ơn bạn mình sẽ cố gắng làm nhiều clip hơn
Cái máy nom dễ thương ghê, cơ mà nếu thiết kế ngang thì màn hình sẽ rộng hơn, trải nghiệm chắc sẽ đã hơn là để dọc truyền thống! Dẫu sao chơi được hệ NES cũng là quá tuyệt, đặc biệt với các game thủ hệ 8x thời bấy giờ, vấn đề là cái giá mắc quá (4 củ khoai lận) Gấu trúc (45).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
leeyang
CAO CẤP
5 năm
Nhìn hay phết
gjn.t1m
ĐẠI BÀNG
5 năm
@leeyang bác là dev nữa thì cái này vọc max vui
leeyang
CAO CẤP
5 năm
@gjn.t1m Bản thân mình thấy hay, nhưng để có tgian chơi thì ko. Nhưng coi lắp ráp với kiểu mod và hack game pokemon như ngày xưa cũng thú vị
@linhsonnguyen Mỗi người sở thích mà. Tôi mua máy có 140k trên mạng dùng luôn ông à. Thích thì lôi ra chơi. Hi.
@linhsonnguyen Bấm vài phát rồi vất thì chơi game làm éo gì.
se7en2008
TÍCH CỰC
5 năm
Bỏ 4tr mua về lắp ráp xong để trưng, cũng gọi là biết cách tiêu tiền 😆))))
dragonhk2005
ĐẠI BÀNG
5 năm
@se7en2008 Đừng dạy người khác cách tiêu tiền, họ làm được tiêu được, mỗi người đều có cách sống riêng của họ.
@dragonhk2005 mình còn bỏ 15 củ ra mua đồ chơi xong ko dám trưng, cất tủ nguyên seal, có đc ko ?
@se7en2008 bình thường, đam mê có tiền thì chiến, vẫn còn thua xa mấy con iron man hulkbuster full đồ các kiểu. mà mấy con đấy chỉ để ngắm thôi nhá.
dragonhk2005
ĐẠI BÀNG
5 năm
@p.a.tuan Mình cũng vậy, tự bản thân cảm thấy thoải mái và tự biết cách cân bằng trong cuộc sống. Đam mê thì bất tận.
chưa bao giờ mua được cái máy này, hồi đó toàn chơi ké 😁
phamviet94
TÍCH CỰC
5 năm
Nhiều tiền quá k biết làm gì thì mua về chơi lắp ráp cũng vui phết.
Hà Link 08
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có tiền thì mua về nghịch cũng thích đó. Tiếc là mình không có nhiều thế 😔
ngon nạ.
wow 4tr, thôi để nó lại ở tuổi thơ luôn.
@caffeinezzZ Có vé khác rẻ hơn. Ông đi không
BlackShark13
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lamtien338 vé nào a 😁
4tr cũng kha khá đó
4 triệu thì hơi mắc thật 😔 tầm 2 triệu đổ xuống mua 1 cái trải nghiệm thì được
@Đăng Khoa Khoa Mua máy PS của chị na có 700k chơi đa thể loại X8 chơi được PS1/Arcade/GBA/NES/SNES màn hình cảm ứng 4.3 inch
Đắt quá nhở. Ko rõ site bán giá bn.
KhaiBL
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình còn đủ sưu tập nguyên bộ snes, neogeo chơi trên máy tính luôn. Vẫn thích Kof98, lastblade....
dragonhk2005
ĐẠI BÀNG
5 năm
@KhaiBL Samurai Shodown là trò mình thích nhất
Giống như hồi đó mê 5 anh em siêu nhân như điên, giờ xem lại thấy vô vị, game cũng vậy, tầm 10 năm nữa chắc hết ham muốn gì luôn quá, gác cu, xuống tóc.
pionguyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
bác Nam tuổi thơ coi vậy cũng dữ dội đấy chứ! hehe
raven68
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chắc dành cho mấy bác rủng rỉnh thôi chớ e lesor không dám đụng 😆))
@raven68 nếu bác thực sự thích thì mình nghĩ không khó đâu bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019