Doanh thu Microsoft Surface giảm 26% trong quý 3 năm tài chính 2017

Duy Luân
27/4/2017 23:51Phản hồi: 125
Doanh thu Microsoft Surface giảm 26% trong quý 3 năm tài chính 2017
Trong báo cáo cho quý 3 năm tài chính 2017, Microsoft cho biết họ đã ghi nhận doanh thu 22 tỉ USD và lợi nhuận ròng 4,8 tỉ USD, tăng lần lượt 7% và 28% so với cùng kì một năm trước. Hầu hết các mảng kinh doanh đều tốt ngoại trừ Surface: doanh thu từ dòng máy này đã giảm từ 1,1 tỉ USD xuống 831 triệu USD, tức giảm 26% so với cùng kì năm 2016. Microsoft giải thích rằng sự sụt giảm này đến từ các đối thủ cạnh tranh với giá thấp hơn trong phân khúc máy tính 2-trong-1 cao cấp, đồng thời người tiêu dùng đang xài Surface cũng chưa có động lực nâng cấp. Dòng Surface Pro của Microsoft cũng lâu rồi chưa được làm mới, chủ yếu chỉ nâng cấp cấu hình qua từng năm mà thôi.

Nói cách khác, Microsoft cần một chiếc Surface xịn hơn, mạnh hơn, ngon hơn để cạnh tranh với các đối thủ như Dell XPS 13 2 trong 1 hay Lenovo Yoga 910. Microsoft có khả năng làm được chuyện đó vì họ nắm trong tay cả phần cứng lẫn phần mềm, cộng thêm kinh nghiệm làm Surface lâu năm với chất lượng cao. Năm nay Microsoft được cho là sẽ nâng cấp mạnh Surface Pro và Book, chúng ta hãy chờ xem sao.

Một vài con số đáng chú ý khác:
  • Doanh thu mảng giải pháp doanh nghiệp tăng 22% so với cùng kì năm ngoái lên 8 tỉ USD
  • Doanh thu dịch vụ đám mây và sản phẩm thương mại tăng 7%, Office 365 for Business tăng 45%
  • LinkedIn, mạng xã hội mà Microsoft mua lại, đóng góp 975 triệu USD
  • Doanh thu từ việc bán bản quyền Windows cho OEM giảm 5%
  • Doanh thu game tăng 4%
Nguồn: Microsoft
Ảnh: Engadget
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Fan Surface vào mua hàng ủng hộ đi kìa!?!
@QLNN SB có thêm sản phẩm perfomance base thôi, chứ làm gì có nâng cấp phần cứng gì nhỉ, đặc biệt là SF lại càng không. Bạn có nhớ nhầm không nhỉ ?
@Nguoi tinh nguyen SB ko có nâng cấp nhưng cũng mới ra thôi mà!?!
@QLNN tháng 10/2015 mà bạn. cũng 1 năm rưỡi rồi. đến cuối vòng đời rồi.
Kazakstan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@QLNN Thế fan iPad Pro cũng mua ủng hộ cho thím Tim 1 con đi. Nghe nói đang ế ẩm bên đó kìa. Còn đòi thay thế laptop nữa chứ. =))
mystogann0
TÍCH CỰC
7 năm
hóng báo cáo tài chính của apple.
@mystogann0 Apple quý này với quý sau bán ế nhất đó thím. Hóng làm j
trantrungdat
ĐẠI BÀNG
7 năm
có nhầm không nhỉ, bây giờ mới quý 2 năm 2017
@trantrungdat năm tài chính chứ ko fai tính theo lịch thường 😃
quocturtle
TÍCH CỰC
7 năm
@trantrungdat Chính xác là vừa đọc xong cái tiều đề tưởng Tinhte đi chuyển sang làm nghề bói =))
hl80
TÍCH CỰC
7 năm
@scarlet lunar Bậy! Tuỳ công ty chứ ko phải tất cả cty ở Mỹ đều như vậy. Các công ty lớn thường tính năm tài chính ko theo đúng thứ tự như các cty bình thường hay cá nhân. Ở các nước khác cũng tương tự vậy thôi.
@hl80 ai chơi trường hợp đặc biệt bác 😁:D
Năm nay cập nhật mới, nên chắc người ta đợi. Tại năm vừa rồi có gì đặc biệt để mua đâu
eaglet_no1
TÍCH CỰC
7 năm
Năm tài chính bác ơi.
Vaanres
CAO CẤP
7 năm
Rất thích con surface pro, nhưng mà hi vọng đời thứ 5 pin nó tốt hơn, chứ pin đời 4 vẫn chưa được
thanhs18
ĐẠI BÀNG
7 năm
Klq nhưng góp ý tinh tế dạo này bố cục chữ khó đọc quá: upload_2017-4-28_8-54-32.png
thanhs18
ĐẠI BÀNG
7 năm
@spsp Cái ngắt dòng bác aj. Câu cú lủng củng, đó cũng là sai chính tả đó...
thanhs18
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nnkjsc Ý mình là cách ngắt dòng ấy. Dẫn đến đọc hiểu nhầm, kiểu " Hôm nay em đi bắn cu
ng"
@thanhs18 Bác cũng sai chính tả kìa 😁
thanhs18
ĐẠI BÀNG
7 năm
@spsp Sai chỗ nào bác? Ngôn ngữ nói khác ngôn ngữ viết nhé. Lol
Doanh số surface hít khói xách dép cho m.. à mà thôi, bọn cuồng win nó nguy hiểm k kém gì sam sit đơ toàn thể lọi dùng mấy con đen đen bẩn bẩn 4 5tr xong vào chém gió surface này kia, chứ có mua đâu mà m$ làm ăn ngon haha
@laptopgiatot888 Bạn nghĩ bạn là ai?
gooner169
ĐẠI BÀNG
7 năm
@laptopgiatot888 đúng giọng ifân luôn. bọn ifân cũng toàn mua ip lock 4,5 triệu về rồi lên mạng làm seeder chứ có khác gì
@laptopgiatot888 Bao giờ mấy stupid man này mới thông minh lên được nhỉ, Microsoft vốn chẳng hề muốn Surface được bán phổ cập, đó là lí do vì sao hãng làm giá rất cao và cực ít Store, hãy dùng não mà nghĩ xem, nếu Surface được giảm giá, được PR rầm rộ, mở hàng tá store thì các hãng Asus, HP, Dell,... có còn mặn mà với Microsoft? Thêm 1 lí do nữa là Surface là một thương hiệu mới nổi, nếu đem so sánh với Macbook thì quá khập khiễng, với cả Mac giờ là hàng bình dân rồi, mua dễ ẹc.
e có recommend cho mấy fan win mua surface mà chỉ có đúng 1 ng mua, số còn lại chê đắt... 1 là mua dell, hp, 2 là các sp cao cấp như spec, alien, hay mb... Còn sf cho mấy đứa nhỏ nhỏ học vi tính vs game nhẹ thui, dù công nhận là sf mượt, nhưng vì cấu hình thường thua mấy laptop nên ít dc coi trọng, còn sb thì chưa bao h thấy, ms dc xài thử😔
@Sonic Crwdriver Lảm nhảm mấy cái định nghĩa cho đã lại kg đưa ra được con số chứng minh? Vậy ai là nguỵ biện đây 😃...biết ng ta nguỵ biện nhưng kg nghĩ đc mình cũng nguỵ biện khi chỉ nói mồm là giỏi mà chả có con số gì để chứng minh nó tốt nó đắt ah?
@Cupertino 1. Đây không lảm nhảm, nếu đây nói lảm nhảm thì mọi người trên đây ai cũng đang đều lảm nhảm cả.

2. Đây không ngụy biện và đây cũng không có nghĩa vụ hay trách nhiệm điều gì chứng minh cả. Và không chứng minh được không đồng nghĩa nó là ngụy biện.

3. Tại sao đây không có trách nhiệm chứng minh vì như đã nói, đây đang chấp nhận cái tiền đề mà trích dẫn đề cập và giải thích từ đó mà thôi.

4. Thanh niên phải hiểu đây đang giải thích và giải đáp thắc mắc chứ không phải phản bác tranh luận đúng sai. Ví dụ, nếu trích dẫn có nói "sf bán không đắt hàng" thì muốn phản bác đương nhiên tôi phải đưa ra số liệu cụ thể để chứng minh trích dẫn sai. Nhưng cmt mà đây trích dẫn ban đầu không hề có câu nào cần phải phản bác mà ý cmt đó chỉ là thắc mắc tại sao lúc này x thì y, còn lúc a thì b mà thôi.

5. Nếu thanh niên không có vấn đề về đọc hiểu thì có lẽ phải hiểu 4 cái trên.
@Sonic Crwdriver Nói nhiều quá. Đừng quên nói thì phải có chứng minh ràng. Bằng kg là vô giá trị. Và mình lảm nhảm thì cũng đừng nghĩ ai cũng lảm nhảm như mình 😃...
@Cupertino kệ thằng đó đi cho tinh tế nó trong 😃))
KAXIHAN
TÍCH CỰC
7 năm
Surface nó giống Pixel Nexus mà, làm để làm mẫu, chỉ cần các hãng khác vượt qua là đẹp, còn bán được nhiều là vì trước đó các hãng khác chưa đưa sản phẩm ra thôi.
20cent
TÍCH CỰC
7 năm
hết tháng 6 mới hết quý III năm tài chính Mỹ mà!? cuối tháng 4 thì mới tổng kết được quý II (tháng 1, 2 & 3) thôi chứ?
sur 1-2 cty mình mấy con chết main. mình dùng 3 pro thì nóng ở quạt tản nhiệt kinh lắm ( chỉ dùng ofice lướt web chứ mà chỉnh ảnh quạt quay ù ù để lên đùi chắc bỏng) ; chị đồng nghiệp thì mua surbook đẹp hơn macbook 12" 69 lần nhưng nặng hơn 96 lần - mình mang vá cái đó còn thấy nặng ko biết chị em thế nào . sur4 chưa cầm nên ko ý kiến.
@palmtj27 Nó nặng hơn là đúng rồi bạn ơi, nó để cạnh tranh Mac pro mà, cấu hình nó khủng do cái card đồ họa ở bàn phím nên làm máy nặng hơn. Bạn so sánh vậy là càng làm cho con SB nó ngon hơn nữa đó. Mình đang sử dụng SP4 cấu hình cơ bản đúng bản chất văn phòng ko chơi game dùng Office rất rất nhiều và lướt web thì thấy ổn lắm bạn ơi. So với Mac 12 thì dùng SP4 so đó.
Nhưng khuyên bạn đừng mua lúc này vì máy mình cách đây 3 tháng MS nâng cấp Driver cái khỉ gì đó làm máy bị lỗi rất khó chịu mỗi khi máy nóng hiện tượng này ở VN bị rất nhiều và trên thế giới thì bị tràn lan (chắc bị toàn bộ lỗi driver) thậm chí máy hết bảo hành đem gửi MS nó cũng bảo hành free luôn. Bạn nên đợi SP5 đi.
Cái này của MS phải cạnh tranh với cả laptop và tablet nên yếu là đúng thôi. Có thể MS không định hướng như vậy nhưng rõ ràng là khách hàng khi mua họ sẽ so nó với laptop và tablet.
hl80
TÍCH CỰC
7 năm
@Lumisur Cái này thì bạn nói đúng. Nhà mình có 1 cái sf3 của chị mình được người ta cho, mình cũng mò mò 1 vài lần rồi ko đụng tới. Tưởng chị mình dùng nó ai dè giờ cho nó vô dĩ vãng trong tủ áo trong khi cái ipad air 1 ngày nào cũng đem đi làm mới ghê.
sf cũng chỉ là cái máy, dìm hàng nó được gì bạn? Chắc dìm hàng nó thì mình khoẻ và giàu có hơn, nếu vậy cũng ráng dìm nhiều nhiều thêm:D
@Nguoi tinh nguyen Điều đó chứng tỏ thao tác xài quá phức tạp, kg giúp cho ng dùng tốt hơn mà nó mang tới trải nghiệm tệ hơn với những ng không biết xài, ông thử cầm con apple pencil viết rồi dùng ngón tay xem nó có hiểu không hay là phải bật chế độ này nọ nhé...
@Cupertino Bạn chưa bao giờ dùng thì đừng phán xét là nó phức tạp nhé. Ý mình nó là nó có chế độ tablet, chỉ cần rút bàn phím ra là nó đã hỏi bạn có muốn chuyển sang ko (giao diện, kích thước icon sẽ tối ưu cho cảm ứng). Nếu ko chuyển cũng chẳng sao. Các thao tác chạm vuốt cũng tiện dụng chẳng khác gì ipad. Thậm chí thao thác chuyển sang app vừa dùng trước đó còn nhanh hơn.
Bạn có thể xâm video này
để cảm nhận xem các gesture trên win10 ra sao nhé. Riêng vụ hỗ trợ multiple workspace là ipad ko bằng rồi đấy.

Ps: Mình vẫn dùng ipad mini 4 để chơi game, đọc sách với đọc truyện khi đi buýt. Nên mình ko muôn so sánh gây war. Mìn chỉ thấy có vẻ như bạn kia nói hơi quá lên nên quote lại thôi. Nếu bạn vẫn thấy thao tác phức tạp thì hoặc là bạn đã quen với iÓs và ko quen với hdh khá, hoặc là quan điểm của mình và bạn khác nhau. Mình ko muốn tranh luận thêm
hiuhiu_man
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho em hỏi chút, có ai biết xóa bookmark trên ie10 ko ạ, em lỡ tay import từ chrome sang mà giờ nó cứ looạn hết cả lên, tra anh gg thì lại ko ra kết quả nào 😔
binhnt35
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ờ, thế này là sao, mình không nhớ rõ lắm.

Mình tưởng mua bán sát nhập thì không tính vào doanh thu chi phí hoạt động trong kỳ, các khoản chênh xét vào Goodwill chứ nhỉ.
TiaMi
TÍCH CỰC
7 năm
dễ hỉu thôi bào 2~3 năm r chưa chịu ra mẫu mới,bây giờ mà ra mẫu mới thì tối ưu hơn rất nhìu và ai cũng đang chờ đợi
Giảm là đúng rồi, vì cái mà ms hướng tới đó là lợi nhuận tổng, mảng sf chỉ là tham chiếu mẫu thúc đẩy các hãng làm máy tính lai, nhờ có ms mà ng dùng mới đc tiếp cận các laptop lai chạy window ngày càng mỏng nhẹ mà vẫn mạnh mẽ. Mảng sf doanh thu giảm mà lợi nhuận tổng vẫn tăng thì chứng tỏ surface hoàn thành quá tốt sứ mệnh của mình.
Laptop lai thì ngày càng hoàn thiện,
Phaplet thì ngày càng thu gọn đc kích cỡ
Mình nghĩ tương lai của ipad 9,7 sẽ khá ảm đạm, cũng may apple khá nhạy khi tung ra bản 12" và ipad mini. Để ý mới nhớ cái ipad air bỏ xó gần 2 tháng rồi mới sạc đc 3 4 lần. Càng ngày càng thấy nó chả giúp đc gì.
@AZwarrior Để lại cho e cái ipad 1củ đi bác
@Akay Nhím dưới 5 củ thì thà để làm thớt thái rau, đâu có thiếu tiền đâu 😁
doanh thủ surface giảm là đáng mừng đấy chứ, nó cho thấy sức phát triển máy 2in1 đang tốt, nhiều đối thủ tham gia, và quan trọng là 1 mình anh MS ôm trọn thị phần OS trên 2in1.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019