Dự án mặt trời nhân tạo trên thành phố Denver, bang Colorado

bk9sw
7/4/2010 17:8Phản hồi: 29
Dự án mặt trời nhân tạo trên thành phố Denver, bang Colorado
Kể từ ngày 1 tháng 7, thành phố Denver bang Colorado, Hoa Kì sẽ được thắp sáng bởi 2 mặt trời. Ngoài mặt trời tự nhiên soi sáng hằng ngày, sẽ có một mặt trời nhân tạo nhỏ hơn thắp sáng vào chiều tối. Mặt trời này sẽ mọc lên trên mặt bên của tòa nhà Minoru Yasui, sáng suốt đêm và lặn khi trời sáng. Đây là một dự án của họa sĩ Adam Frank với tên gọi SUNLIGHT và tất cả đều vận hành bằng năng lượng mặt trời.

SUNLIGHT sẽ sử dụng một hệ thống chiếu sáng 20,000 lumen (Lumen là đơn vị tiêu chuẩn đo cường độ ánh sáng), một máy chiếu kĩ thuật số độ nét cao được thiết lập trên một ban công dọc theo tuyến đường từ mặt chiếu. Một gương máy đặt phía trước của đèn chiếu sẽ di chuyển từ từ hình ảnh mặt trời lên và xuống rồi ẩn sau tòa nhà trong suốt đêm. Mặt trời sẽ xuất hiện với kích thước lớn và màu đỏ khi bắt đầu mọc nhưng sẽ co lại và chuyển thành cam, vàng, cuối cùng là trắng khi lên thiên đỉnh. Quá trình này sẽ được lặp lại ngược với thời điểm mặt trời mọc và sẽ kết thúc với hình ảnh mặt trời lặn ở chân trời tương tự như mặt trời tự nhiên.

Dư án này được ủy nhiệm bởi Denver Office of Cultural Affairs theo pháp lệnh và có vốn tăng cường hơn 1 triệu USD chiếm 1% trong ngân sách xây dựng các công trình nghệ thuật công cộng. Hệ thống máy chiếu sẽ được vận hành vởi một mạng lưới pin mặt trời dựa trên nền tảng Boulder do công ty Namaste Solar cung cấp thông qua chương trình Matching Grant. Theo dự đoán thì mạng lưới pin mặt trời sẽ sản xuất ra rất nhiều năng lượng so với nhu cầu thiết lập hệ thống, do đó, phần dư sẽ được bổ sung vào lưới điện địa phương.

Nguồn: Gizmag
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hay quá ta . mà chắc chỉ làm mẫu cho vui chứ chiếu sáng như mặt trời thì ai mà ngủ cho đc 😁
Hồi xưa cũng nghe vụ này rồi! hộ sẻ sử dụng vệ tinh và gương phản chiếu để làm 1 mặt trăng thứ 2, nhưng mà tới bay giờ cũng chẳng thấy jf hết!
zxuxxuz
TÍCH CỰC
14 năm
Cái này nếu thực thi được thì cũng e rằng ảnh hưởng rất nhiều tới "phát triển tự nhiên". Vì theo quy luật thì có ban ngày để hoạt động, ban đêm để nghỉ ngơi. Bây giờ tự nhiên không có ban đêm như vậy đồng hồ sinh học của con người và động thực vật sẽ bị thay đổi và xáo trộn rất nhiều. Theo ý kiến của riêng mình thì cái dự án này nên hỷ bỏ là vừa.
thế là nhà tiên tri Vanga đã nói đúng à.
Chi tiết ở đây:

http://www.facebook.com/note.php?note_id=90543694653
bà ấy nói gì vậy bạn?
aboreal
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nhớ mang máng là bà ấy tiên tri rằng tháng 11 năm nay sẽ xảy ra chiến tranh thế giới 3, vài năm sau thì trái đất bị nhiễm phóng xạ nặng do bom hạt nhân làm cho châu âu không còn người sinh sống...
Nói chung là một tương lại tăm tối....................
ghê vậy! bạn có web nào nói về điều này không, cho mình xem ngâm cứu...
cakeohieu
TÍCH CỰC
14 năm
"Năm 2100 - Loài người sẽ tạo ra những mặt trời nhân tạo chiếu sáng phần tối của quả đất"

phần nói của bà có liên quan đến bài viết. nhưng là 2100 lận, liệu chúng ta có đi quá sớm ko 😁
hay nhỉ, đợi xem có video clip ko chiêm ngưỡng thử xem sao, chưa tưởng tượng đc là nó có sáng như ánh sáng mặt trời tự nhiên ko nữa
để sáng đc như mặt trời thì chỉ có p/ư hồ quang hoặc nhiệt hạch.....mấy tấm pin năng lượng mặt trời kia đủ đáp ứng năng lượng đó ko 😃
sonyclie
TÍCH CỰC
14 năm
chỉ là mô tả mặt trời thui, sáng tí đỉnh chứ ko phải như mặt trời bác ạ
Không biết trông như thế nào nhỉ nhưng chắc là hay đấy.
Kinh khủng đây. Mình thích cái này
Hay quá...VN trong tương lai chắc cũng sẽ có cái này...😃
yuda
ĐẠI BÀNG
14 năm
nó chỉ là ánh đèn chiếu trên tường thôi. cái được gọi là chiếu sáng như mặt trời mang tính chất tượng trưng
Em nghĩ ý tưởng này ủng hộ cho việc bảo vệ môi trường thông qua việc sử dụng nguồn năng lượng mặt trời để tạo thêm 1 mặt trời thứ 2 khi về đêm.
Vậy mặt trời sẽ ko bao giờ lặn ở thành phố này 😃
thú vui của nhà giàu ;))
Cái này ở Việt Nam mang ra áp dụng ở Ninh Thuận, Bình Thuận cho mấy bác nông dân trồng Thanh Long thúc quả nhanh lớn thì được.
Chứ ở thành phố chỉ tổ tốn thêm điện vì chắc cũng ko thay được đèn đường, đem nguồn điện bị ngốn bởi máy chiếu đó chia cho dân sử dụng còn hay hơn.
kingspro
TÍCH CỰC
14 năm
Sử dụng năng lượng mặt trời mà bạn.nc họ nhiều điện chứ đâu như nc mình,đã thiếu rồi còn đem đi bán làm giàu.pó tay
kipper180
TÍCH CỰC
14 năm
cái này nghe có vẻ viễng tưởng nhỉ ? đến lúc đó xem sao
uhm, ai ngủ đc với cái đó ^^! không bik đi vào thực tiễn đc không nữa ^^!
namosa
ĐẠI BÀNG
14 năm
hihi, bác này giỏi tượng tượng nhỉ, hehehe, mỹ đã lên mặt trăng từ năm nảo năm nao rồi, đến giờ mình còn chưa được chạm vô cái vỏ phi thuyền nữa... hehe, còn cái dự án này người ta còn chưa làm bác đã mong VN chúng ta sẽ có ........ HEHE, bác có lãng mạn quá chăng........
mrbach888
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tất cả mọi người lên Google tìm từ: "lời tiên tri của Vanga"
Xem phần mặt trời nhân tạo va vào nhau nha ....! 😷
hay nhưng thực sự thì kô hiểu ý nghĩa của việc làm này lắm
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Cái này mà đem về VN chiếu vào mấy cái công viên thì ai mà "đóng phim" cho mọi người xem nữa nhỉ :rolleyes:
Cái này chỉ để trưng bày chứ có phải để thắp sáng đâu?nếu nói để giải trí thì đc, chứ nói là công nghệ thì ko xứng. Nếu để chiếu sáng đc thì thứ anh sáng kia có lẽ phải đủ mạnh để đốt cháy cả toà nhà. đúng là vô nghĩa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019