Dùng kính mát phân cực khi lái xe: chống chói tốt hơn, tầm nhìn rõ ràng hơn, mắt ít mỏi mệt hơn

Tuannph
22/2/2018 10:33Phản hồi: 236
Dùng kính mát phân cực khi lái xe: chống chói tốt hơn, tầm nhìn rõ ràng hơn, mắt ít mỏi mệt hơn
Chắc hẳn có kha khá anh em Tinh Tế không mấy hứng thú với việc mang kính mát khi lái xe giống như mình. Về cơ bản đa phần các loại kính mát chỉ làm cảnh vật tối sầm lại, khó nhìn hơn và không thật sự có tác dụng chống chói, bảo vệ mắt khi bị ánh sáng chiếu trực tiếp vào mắt.

Tuy nhiên, đó là câu chuyện trước khi mình biết về loại kính mát với tròng kính phân cực Polarized Sunglasses/Polaroid Sunglasses. Những ưu điểm mà loại kính mát phân cực này mang đến có thể kể đến như loại bỏ gần như hoàn toàn ánh sáng chói và giảm mệt mỏi mắt. Ngoài ra khi chúng ta chạy xe ngược sáng thì đeo trong kính phân cực polarized nó cũng giúp tăng độ tương phản của hình ảnh chúng ta thấy được. Những điều này đặc biệt hữu ích cho việc lái xe.

Khi ánh sáng chiếu đến các bề mặt hay cảnh vật như nhà cửa, xe cộ hoặc đường xá, nó tiếp tục phản chiếu theo nhiều hướng khác nhau đến mắt người. Trong đó, các luồng ánh sáng dọc (vertical light) giúp chúng ta nhìn thấy cảnh vật, cũng như làm cho các màu sắc rõ ràng và tương phản.

Còn với những ánh sáng phân cực ngang (horizontal light) chỉ khiến mắt bị chói và khó chịu. Các luồng sáng khó chịu này còn được gọi chung là "tiếng ồn thị giác" (Glare), nhìn chung làm giảm tầm nhìn và làm mắt bị tổn thương.

Ảnh minh họa tác dụng chống chói của kính mát phân cực. Trong điều kiện ngược sáng, thì kính Polarized giúp chúng ta thấy hình ảnh có độ tương phản tốt hơn.
Ảnh trên không dùng kính phân cực. Ảnh dưới sử dụng kính phân cực. Có thể thấy trong điều kiện ánh sáng bình thường thì kính phân cực polarized lại không có được độ tương phản và bão hòa màu tốt như kính thường.

Các lớp phân cực làm từ sợi tổng hợp dùng trong kính mát được Edwin H. Land phát minh ra vào năm 1929, ông cũng là người sáng lập Tập đoàn Polaroid. Trên thực tế, tên gọi Polaroid vốn từng phổ biến cho kính mát phân cực nhiều hơn, trước khi nó gắn với các loại máy ảnh chụp film lấy liền (polaroid camera) như ngày nay.

Ở phần lõi của tròng kính phân cực (Polaroid Lenses) là một lớp phân cực thẳng đứng chỉ cho phép ánh sáng dọc thẳng đi qua, đồng thời ngăn không cho ánh sáng ngang chiếu vào mắt. Đến đây thì chắc anh em chụp ảnh phong cảnh sẽ thấy quen, bởi cách hoạt động của nó là hoàn toàn giống với kính lọc phân cực Polariser, hay còn gọi là CPL (Circular Polarizing Filter).

Cấu tạo của tròng kính phân cực

Ngoài việc giảm các điểm sáng mạnh, kính mát phân cực còn giúp anh em ít khó chịu bởi các bề mặt phản chiếu, cũng như giúp màu sắc của môi trường có chiều sâu hơn. Tất cả khiến tầm nhìn tốt hơn, mắt ít mỏi mệt hơn.

Tuy nhiên, cũng cần làm rõ là hình ảnh chúng ta nhìn thấy được khi nhìn qua tròng kính phân cực polarized trong điều kiện ánh sáng thuận nó sẽ có độ tương phản và bão hòa màu kém hơn so với tròng kính bình thường và so với màu thực tế. Tròng kính polarized chỉ phát huy tác dụng trong điều kiện ngược sáng, khi đó nó sẽ cải thiện độ tương phản và giúp chúng ta nhìn vật thể ngược sáng rõ hơn. Ngoài ra, khi đeo kính polarized xịn chúng ta sẽ thấy một số vật ánh phản chiếu ánh sáng (Vd như kính trước xe hơi) có 7 sắc cầu vồng khi nhìn từ xa rất thú vị.

Quảng cáo

Trước Tết thì mình vớ được một cái kính mát phân cực hiệu Duduma. So với cái kính mát mình dung lâu nay thì thật sự tròng kính Polaroid Lenses mang dễ chịu và tốt hơn hẳn. Nhất là buổi sáng mình đi làm trên đường Nam Kì Khởi Nghĩa, từ Phú Nhuận hướng về Quận 1, dù đi ngược nắng nhưng tầm nhìn vẫn rất tốt, hiệu ứng chói được giảm rõ rệt.

Còn lái xe hơi thì hiệu quả rõ rệt nhất là lúc đi buổi trưa. Khi đeo kính phân cực polarized, mình không còn thấy phần bóng phản chiếu của bảng táp lô lên trên mặt kính trước của xe gây cản tầm nhìn và khó chịu cho mắt. Ngoài ra những khung giờ "vàng" 4-5 giờ chiều chạy ngược nắng mà đeo kính polarized mình cũng thấy rất tự tin khi nhìn rõ được những vật thể phía trước, chứ không còn phải căng mắt nhìn hay lật tấm che nắng xuống nhằm hạn chế ánh sáng chiếu thẳng vào mắt như trước.

Theo mình, anh em khi có nhu cầu mua kính mát nên tìm và chọn loại tròng phân cực. Vừa để việc đi đường an toàn hơn, vừa bảo vệ mắt tốt hơn. Tuy loại kính mát phân cực đắt hơn loại kính mát thường nhưng các ưu điểm nó mang lại thì thật sự đáng tiền. Khi tìm mua kính mát phân cực ở các trang web nước ngoài, anh em nên dùng từ khóa "polarized sunglasses" để có kết quả nhanh và chính xác nha.

Chúc anh em lái xe an toàn 😁
236 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cận thì xử lý sao bác. Vs lại cho thêm cái giá đi
@Hiệp K đặt kính cận kiểu đó như thế nào thế
@chàng trai cô đơn 95 Mình làm kính bên Mỹ nhưng mình nghĩ ở VN cũng có. Bạn cứ ra tiệm làm kính ở VN hỏi hỏi polarized glass thôi.
@ledung059 Sao mình tìm theo link thì không thấy nhỉ?
@chihieupham Bác cho mình thông tin chi tiết hơn được không, trang đặt hàng hoặc chỗ mua nữa.
knight2255
TÍCH CỰC
6 năm
Là do mua kính rẻ xài rồi bảo kính mát đeo vào tối sầm :|
@te_te Bác nhầm rồi , ban đêm tròi mưa lớn lái xe đeo polarized thấy đương rõ hơn nhé...m thử mấy lần rồi...
David.Le
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thóc_lép Tôi lái xe đã gần 10 năm và chỉ cảm thấy khó chịu khi tròng kính phân cực của tôi bị bám bẩn mà thôi.
thóc_lép
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhdeptrai_1505
David.Le
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thóc_lép Tôi biết hiện tượng này.
Trước đây tôi cũng phải tháo bỏ kính lọc phân cực ra khỏi camera hành trình xe hơi vì vấn đề này. Tuy nhiên, hiện tượng "bảy sắc cầu vồng" đó chỉ xuất hiện đối với hình ảnh được ghi lại trên camera và chỉ trong những trường hợp nhất định (tùy vào hướng chiếu của ánh sáng), chứ DÙNG MẮT THƯỜNG nhìn qua kính lọc thì lại bình thường (tức là hình ảnh trong, rõ ràng và không bị bóng phản chiếu).

Ngoài ra, vấn đề của kính lọc phân cực đối với màn hình LCD là hiện tượng bình thường và còn tùy vào góc xoay của kính. Ngoại trừ những công việc đặc biệt quan trọng (ví dụ: phi công cần nhìn rõ màn hình ở những tư thế và góc độ khác nhau), trong hầu hết các tình huống sử dụng thông thường thì đặc tính này không gây ra ảnh hưởng tiêu cực nhiều lắm.
Đang có 1 cái Ray-ban P có phân cực đây
Kính xịn mua ở HQ 5.8tr mà đeo chả cảm nhận đc gì
DOA3587
ĐẠI BÀNG
6 năm
@yudhoyono ko cảm nhânj đc, pásss đi bác
@LRA bác ko so vậy được , em bán kính .cái 200k là hàng lởm khởm, bác đi tâp thể thao, hay đi xe ô tô tốc độ cao đi lâu thấy khác biệt hoàn toàn ngay, kính phân cực nó chất lượng hơn hẳn, hoặc bác chỉ dùng ở đk bình thường ko phân biệt được hoặc bác chưa bao h sử dụng kính phân cực . bác đeo vài phát thì không khác nhau chứ bác đi phượt đeo vài tiếng khác ngay à . Kính phân cực ngon giá nhập đã 600k, 700k giá bán buôn rồi . Rayban thì 100$ giá nhập rồi .
@yudhoyono rayban thì cũng lởm có gì to tát đâu mà phân biệt được 😁
lecaothang
ĐẠI BÀNG
5 năm
@yudhoyono RB-P mình mua dòng gọng carbon màu nhạt đeo lái xe rất sướng. Chỉ bực cái khi đeo mới thấy trên taplo bụi nhỏ dính đầy. Công nhận lớp phủ P ngon
azltdanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kính mát Polaroid hàng thái 250k 1 cái nhé
xyzmen
CAO CẤP
6 năm
Mấy chỗ bán kính có cái hình để test kính, khi đeo vô thì thấy hiện mấy hình chìm rồi nói đó là tròng polaroid, vậy có đúng không Mod? Mình hay ra chỗ Trương Định mua, khoảng 250k một cái
xyzmen
CAO CẤP
6 năm
@bayba_x Mình hay mua ửng tiệm Chi. Hàng nhái thay thiệt thì chịu thôi bạn ui
xyzmen
CAO CẤP
6 năm
@whisky_x Mình có cái kính lọc CPL cho lens máy ảnh mà soi vô màn hình đt cũng đâu có hiệu ứng như bạn nói đâu nè ta. Giống y như cái 250k mình đang đeo à
@xyzmen Bạn đeo nó nhìn vào màn hình tivi là biết liền,bản thân ánh sáng phát ra từ tivi(tivi mỏng LCD nhé) là ánh sáng phân cực đó bạn,nếu đang thấy bình thường thì bạn quay kính đi 90 độ sẽ không thấy hình nữa là đúng có phân cực
xyzmen
CAO CẤP
6 năm
@hoangvuanh2005 quay 90 độ đi thì không thấy thật, vì khi quay 90 độ thì không thấy màn hình nữa...he he...mà nếu đeo kính vào nhìn đèn huỳnh quang cũ sẽ thấy bị chớp với sọc sọc
minhnhan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cận thì mua 1 cái kính khác to hơn 1 tí, rồi đi ngoài đường thì đeo thêm vào
myquartz
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trước mình mua kính này dùng chạy xe honda, khá ổn, kể ca chạy ban đêm vẫn đeo kính mát này mà nhìn rõ ko bị pha đèn đối diện chói mắt. Sau ngồi đè lên vỡ mất giờ tìm mua khó. Có chỗ nào bán ở SG ko.
Lúc trước có mua cái kính phân cực. Sau khi đeo vào, nhìn ra nắng có màu vàng là ok. 1 số loại khác nhìn có màu đen hoặc xám.
1 cách để kiểm tra là khi đeo vào thì nhìn vào cái tem 3D có dán sẵn ở mấy chỗ bán. Thấy đc hình nổi là ok. Chắc ăn hơn thì nên đem theo tem riêng (mấy cái tem bảo hành dán trên điện thoại ấy). 😁
Hiện tại mình dùng luôn kính tích hợp trong mũ bảo hiểm. Không phải loại phân cực nhưng cũng tạm ổn.

P.S. Mua kính giá tầm 500k đổ xuống là ổn rồi. Ngày xưa đọc bài nói về ngành công nghiệp kính. 1 cái vài chục với vài trăm $ không khác nhau mấy, chủ yếu do thương hiệu. Còn bộ phận chính là mắt kính thì cũng tương tự nhau.
@LRA Mình chưa thử cách của bạn , tuy nhiên cách của tụi khoai tây nhanh và đơn giản hơn .
Tua nhanh tới 1phút

Thực hiện cứ lấy cái mắt kiếng đưa vào màn hình LCD đang sáng bất kì , quay nghiêng kiếng nếu thấy hiện tượng đổi màu thì là kiếng Phân Cực

Tua nhanh tới 1phút
@Trungakira3 Mình luôn dùng 1 cục gạch Nokia (E63). Mà đt No thì bao giờ cũng có tem 3D nên chỉ gần lấy ra, mở nắp lưng & nhìn tem. Bữa nào thử test bằng smp xem sao.
David.Le
ĐẠI BÀNG
6 năm
@LRA Xét về cơ cấu giá thành sản xuất thì phần gọng kính chiếm tỉ lệ đa số. Dĩ nhiên là tôi không bàn về các sản phẩm giá rẻ của Tàu. Ở đây có anh em nào đã từng hoặc đang làm việc cho công ty Nissey Việt Nam (khu chế xuất Tân Thuận) sẽ biết rõ điều này.
oldman20
TÍCH CỰC
5 năm
@Trungakira3 cách hay, cám ơn bác
NhatNMIT
ĐẠI BÀNG
4 năm
@LRA Năm ngoái mình mua 1 cặp phân cực. Đã đeo thử 2 mẫu có giá là 300k và 700k, kết quả cho thấy sự khác biệt rõ rệt, cặp 300k nhìn thấy hình chìm nhưng mà k đầy đủ tất cả chi tiết, loại 700k thì rõ nhiều chi tiết chìm hơn. Mình muốn nói là chất lượng phân cực của mắt kính khác nhau, nếu có ý định mua các bạn cứ đeo thử nhiều loại và cảm nhận.
hohoangtrung
ĐẠI BÀNG
6 năm
qtgalaxy
TÍCH CỰC
6 năm
@hohoangtrung Fado.vn bắt nhập thẻ, thẻ có thoải mái tiền thanh toán...có thẻ nhưng không muốn nhập vì...abc... Cửa hàng tiện lợi thì ko thấy cụ thể, văn phòng thì xa tít... Nếu yên tâm thanh toán thì mình trả luôn (fado không có lựa chọn trả luoon100%) Có cách nào khác để mua hàng fado không? Mách mình hoặc lý giải giùm nếu bạn là fado, tks 😃
hohoangtrung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@qtgalaxy Mình hay mua từ fado thôi.
theveronicar
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hohoangtrung đo kích thước để mua kính tnao nhỉ, kích thước chu vi đầu ấy 😁 size kính
hohoangtrung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@theveronicar Gôgle coi bạn mình k rành chỉ biết mua về đeo thấy vừa rồi
Nguyễn MV
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có kính nào đeo giảm chói pha đèn ban đêm không ạ, đi ban ngày không khó chịu bằng đi tối đêm.
yeucodon
TÍCH CỰC
6 năm
@King.quan bác k đưa tên kính thì ai tìm d hả bác
e cũng muốn kiếm 1 cái
DOA3587
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyễn MV ray ban kalichrome
HERO_Kitten
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyễn MV Giờ chạy xe ra đường thì mấy chiếc xe cứ dùng đèn led chói sáng trắng lại còn bật pha, không biết họ nghĩ gì, làm vậy vừa nguy hiểm cho mình và nguy hiểm cho người khác chói quá tông nhau như chơi.
@DOA3587 cậu bác xịn thiệt
giá chiếc kính này bao nhiêu vậy Ad?
Em mua kính cận nó cho cái tem test phân cực.
Cứ đeo vào thì thấy hình, bỏ ra thì trắng xoá
@quocanh_ltk Tem 3d thôi bác
@quocanh_ltk Coi bộ cách test này để chăn gà
wtf9999
CAO CẤP
5 năm
@quocanh_ltk Phải cái tem hình máy bay ko bác ,bữa coi cái kính kia lề đường nó cũng đưa cho coi mà đeo thấy tối thui và chóng mặt lắm nên ko mua.
@Trungakira3 tem phân cực đấy các thánh
colenao00
TÍCH CỰC
6 năm
Hà Nội mua ở đâu nhỉ. Có trống đc đen far các bác vô học đi đối diện k ạ?
dangphucvn
TÍCH CỰC
6 năm
@colenao00 Gắn thêm cái L4x thằng nào pha cứ xịt vào mặt nó. Ghét nhất thể loại chạy để pha mặt thì kênh kênh, nhiều khi đá vài cái nó k thèm hạ cos thì pha cho nó biết thế nào là chói mắt.
knonlylove
TÍCH CỰC
6 năm
BỊ CẬN 5 ĐỘ thì làm sao mod. Bị cận tức là mắt yếu mà đi trời nắng 12h như SG thì nhức mắt lắm, mỏi mệt cái não. Mình có đeo thêm vài loại kính mát lúc đeo kính cận mà sao lúc nào cũng chóng mặt nhức đầu. (có lẽ do tối nên mắt phải điều tiết)
@knonlylove Bạn đặt loại kiếng riêng vừa phân cực vừa dành cho cận . Giá khoảng 6 triệu đổ lên
ledung059
ĐẠI BÀNG
6 năm
@knonlylove Bạn đến 9/1 Võ Trường Toản hỏi dòng OTG của Uvex đó, đeo bên ngoài kính cận, rất OK. Bạn gọi điện trước theo số này 0909985911 vì đây là công ty chứ không phải của hàng
knonlylove
TÍCH CỰC
6 năm
@ledung059 cam on bac nhieu
marilonluu
TÍCH CỰC
6 năm
dịch thuật chán thế
empty77
TÍCH CỰC
6 năm
@empty77 Cám ơn bạn đã góp ý, mình sẽ xem và điều chỉnh lại bài viết.
minhtienbk
TÍCH CỰC
6 năm
@empty77 Bạn empty nói chính xác, đúng với mình biết. bạn Tuannph ko hiểu về cách hoạt động và công dụng kính phân cực rồi. Hiện tượng phân cực còn tìm thấy trong các LCD, màn chiếu phim 3D ở các rạp chiếu phim...
KINH PHAN CUC.
Tiếng Việt không dấu thì thật vi diệu.
Nãy vô đọc rồi thấy cũng hay, giờ lướt lại vô tình thấy cái tên kính quá chất nên quay lại kéo xuống cmt vô thôi chứ không có gì 😃 "Duduma"

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019