Facebook thêm công cụ "Tại sao tôi lại thấy bài đăng này trên dòng thời gian"

ND Minh Đức
1/4/2019 1:4Phản hồi: 59
Facebook thêm công cụ "Tại sao tôi lại thấy bài đăng này trên dòng thời gian"
Facebook hôm nay giới thiệu một tính năng mới gọi là “Tại sao tôi lại thấy bài đăng này?” (Why am I seeing this post?), giúp người dùng có thể hiểu rõ hơn lý do những nội dung cụ thể lại xuất hiện trên dòng thời gian của họ. Những post trên News Feed có thể được tra rõ là đến từ người bạn, Page đang theo dõi hay Group đã gia nhập vào. Hơn thế nữa, tính năng này còn cho phép người dùng có thể dễ dàng quản lý những bài đăng mà người dùng tương tác. Facebook cho biết đây là lần đầu tiên họ tích hợp thông tin về cách News Feed xếp hạng và hiển thị các bài đăng trực tiếp vào app Facebook. Đó được xem như một phần trong nỗ lực nhằm minh bạch hóa cách mà các thuật toán của Facebook sàng lọc thông tin và target đến người dùng.

Để truy cập vào tính năng này, người dùng chỉ cần bấm vào menu xổ xuống nằm ở góc trên bên trái của mỗi bài đăng trên dòng thời gian. Từ đây, người dùng cso thể xem được thông tin nhanh về nguồn gốc và cách thông tin đó đến với người dùng. Thí dụ như Vì bạn đã làm bạn với ông A, Vì bạn là thành viên của nhóm B, vì bạn đã nhấn like bài đăng của ông A trước đó,… nên bài đăng sẽ được hiển thị vào lúc này trên dòng thời gian của bạn. Đồng thời, menu này cũng cho người dùng xem lại những tương tác trước đó với các nội dung từ nguồn này, đồng thời cho phép người dùng quyết định có muốn follow để xem các nội dung này nữa hay không. Qua đó người dùng có thể nhanh chóng quyết định See First, Unfollow hoặc cài đặt nhanh News Feed Preferences, Privacy,...

Tương tự như vậy, Facebook cũng triển khai cách làm trên cho các bài đăng quảng cáo với mục “Tại sao tôi lại thấy các quảng cáo này” (Why am I seeing this ad?), hiển thị nhiều thông tin hơn nhằm minh bạch hơn cách họ sử dụng những dữ liệu để đẩy các quảng cáo tới cho người dùng. MỤc này sẽ hiển thị các yếu tố như thông tin nhân khẩu học cơ bản hoặc những sở thích mà người dùng có thể đã cung cấp đâu đó trên trang và sẽ cho biết từ lúc nào mà các thông tin của bên quảng cáo khớp với thông tin của người dùng để họ tiến hành hiển thị quảng cáo trên news feed. Mặt khác, Facebook cũng cung cấp thông tin chi tiết của nhà quảng cáo (nếu họ đăng tải lên) như số điện thoại, email,… hoặc những đối tác marketing mà họ làm việc để tìm cách nhắm mục tiêu tới người dùng.

Hiện các tính năng nói trên sẽ bắt đầu được cập nhật tới cho lần lượt từng người dùng. Anh em chờ xem nhé.

Tham khảo Engadget
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haikv240987
ĐẠI BÀNG
5 năm
với tính năng này tha hồ cho dân maketing quảng bá thương hiệu luôn
tle79
TÍCH CỰC
5 năm
@haikv240987 cái này đã có lâu trong các bài quảng cáo rồi bạn ^^, ai chạy qc fb sẽ biết 😆
Các bạn nghiện facebook thế nào chứ. Tôi không có cảm xúc.
@Thái Tâm Nghiên Mình cũng đếo có cảm xúc với vợ bác
@Methylamine Tôi chưa hôn nhân.
@Thái Tâm Nghiên Rõ ràng, dân sống trong hang động thì lấy đâu ra vợ
@Methylamine Cười bò rep của ông
Thêm càng nhiều càng nặng, đang dùng bản v82 nhẹ nhàng không quảng cáo
i tìm bạn tình của facebook sao em ko có các bác nhỉ
@anh cô đơn Mình cũng đếo có
@anh cô đơn Hình như tùy tài khoản mới có 😆
@anh cô đơn Thề là ở tinhte ấn tượng nhất avatar của bác 😁
Lại giống google rồi kakaka
Đã xoá FB
Mới ngày đầu tháng mà mod @ndminhduc cày chỉ tiêu kinh thế !
@JaegerH.. Thanh niên chăm chỉ mà bác
Cái cần thay đổi nhất của Facebook là bảo mật thông tin cá nhân, cmt toàn bị bạn bè thấy, haizz
@MinhNhatkg Cụ ơi cụ đây là ẩn các page mình đã like để người khác ko thấy. Ví dụ như cụ đã like page tinhte thì người khác vào sẽ ko biết, còn cụ like post hay comment trên page tinhte thì người khác vẫn biết.
@Maxken86 Vào cài đặt riêng tư sài chế độ chỉ mình tôi thì chỉ có animal nó biết ông cmt thôi
@thanhphat95 Đồng chí đấy cứ nghĩ là che giấu cmt đc 😁
@KIều Quang 84 Cái này trừ phi là cài chế độ một mình mình chơi thì may ra mới che giấu đc Bác à
trungking
TÍCH CỰC
5 năm
chưa thấy tính năng này
fine
TÍCH CỰC
5 năm
Trước đây chỉ biết Karl Mark.
Sponsored Mark dạo này hơi bị nhiều.
Em chống lại bằng cách report hết để cậu Mark phải bỏ công review. Tiền thì lấy từ bọn Sponsored này trả. Đành phản đối tiêu cực vậy thôi Mark ơi.
Mẹ bố nó. New feed bạn bè chả thấy đâu, toàn Sponsored nổi lên trên.
Mấy cái option của FB đọc thôi đã thấy hại nảo rồi. nên thôi xóa luôn FB cho đỡ hại não! 😁
Mấy ông cứ pub thông tin lên càng nhiều + hành vi hoạt động trên đó càng nhiều thì FB nó học hết thói quen + hành vi xong xả ads vào mặt mấy ông ;)..Chưa kể nghe lén nữa
Mấy ông cứ pub thông tin lên càng nhiều + hành vi hoạt động trên đó càng nhiều thì FB nó học hết thói quen + hành vi xong ads vào mặt mấy ông ;)..Chưa kể nghe lén nữa
ronglua82
TÍCH CỰC
5 năm
Ngon ngon na
Cái này mới à nha
tung.dq
CAO CẤP
5 năm
góc trên bên trái là cái ava của thằng viết bài, làm j có cái menu nào trong ấy nhỉ?
HPSS
TÍCH CỰC
5 năm
1/4

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019