Giải thích toàn bộ phim The Matrix qua 30 câu, ngắn gọn, dễ hiểu

Nam Air
18/3/2019 7:49Phản hồi: 286
286 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trước giờ thấy cái phim này over rate, hoá ra là nhờ cái công cuộc cắt cúp mà mình không hiểu phim. Phải lôi ra coi lại từ đầu mới đuợc.
icklad
TÍCH CỰC
5 năm
có khi ta đang sống trong ma trận nhỉ.
perhaps
ĐẠI BÀNG
5 năm
Để hồi nào rảnh coi lại xem có hiểu được trên 90% không, ngày xưa coi chắc hiểu đc 60%
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@perhaps hối còn bé dại em coi chỉ vì nhân vật đeo kính đen loại không gọng ngầu lòi và đánh đấm tưng bừng thôi chứ méo hiểu gì cả 😁
Bác Mod giải thích giúp mình phim Tom & Jerry được ko?
xem lại bộ này khá nhiều lần chỉ vì yêu thích các câu thoại ( đầy ẩn ý và ý nghĩa - cho dù nhiều câu nói chả hiểu cho lắm). Nhìn chung rất thích những câu thoại trong bộ phim này
bác nào có bộ sub nào dịch mà người dịch hiểu tí dịch cho hay 1 chút đc ko mấy bác, e coi phim mà ko hiểu lắm do sub ko đc sát
.
Hồi mới xem phim này, lên internet lùng sục cho bằng được cái screensaver "the Matrix" để cài vào cái máy tính Pen IV cùi bắp với màn hình CRT dầy cộp, lúc đó nhìn máy tính ảo thật.
Có ai như em ko xem phim cách đây 10 năm nhưng ko hiểu cái vẹo gì hết
Anti Kun
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thắc mắc là Zion sẽ bị hủy say mỗi lần reset 70 năm, nhưng trong phim vẫn thấy con người tự do (ko có socket), vậy thì đã hủy zion rùi thì con người tự do ở đâu ra nữa, ko lẻ matrix tạo ra con người tự do sau mỗi lần reset được ak ?
anvian
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Anti Kun Matrix "tạo" ra con người được mà bác. Matrix sở hữu hàng tỷ cơ thể con người, có nam & nữ thì thụ tinh nhân tạo hoàn toàn có khả năng. Còn không thì nhân bản vô tính. Với thế giới viễn tưởng đó có gì ko được
Anti Kun
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anvian Yeah. Mình hiểu được viễn tưởng là làm j chả đc. Nhưng ý mình là chi tiết trong phim nói lên điều đó. Mình chỉ nhớ là archi có nói với neo lựa mấy chục người theo mỗi lần reset, ko bít mấy người này là base của mấy người ko socket sau này ko? Hay là người có socket, nếu là người có socket thì người ko socket ở đâu ra... ý mình là vậy
fancy90
CAO CẤP
5 năm
@Anti Kun Những người không socket khả năng vẫn là do AI tạo ra nó thả ra như kiểu một vài thành phần bất hảo luôn tồn tại chống đối nó vậy , và tạo ra ma trận để hướng con người đi theo ý của nó , bà tiên tri phán gì thì bọn này chả nghe răm rắp , biết bao đời Neo ở phần cuối phim thì việc nhân bản là easy với bọn máy tính và người trong zion cũng bị tiêu diệt tạo lứa mới như cài lại win ấy =))
anvian
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Anti Kun Bạn đừng quan tâm vụ socket. Bọn máy nó "tái tạo", hoặc "lai tạo" các kiểu để ra baby, baby này là một cơ thể bình thường, tới thời điểm thích hợp thì được cấy socket. Trong phim không nhắc tới, nhưng mình tự hiểu như vậy.

Bạn nhớ đoạn Neo được Morrpheus cứu ra không? Neo nằm trên giường, bị cắm một đống kim tiêm như nhím. Neo bảo hai mắt đau quá. Morpheus bảo bởi vì trước đây Neo chưa bao giờ sử dụng tới đôi mắt. Từ lúc được máy "tạo ra", Neo nằm trong bồn, trong kén thôi -> theo hướng này bạn thử tưởng tượng xa hơn xem
Lindaaaa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hay 😆
tunglinh10a2
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vậy còn thợ làm khóa và thanh niên boss nắm giữ thợ làm khóa?
masterss0
TÍCH CỰC
5 năm
đọc xong mới biết phim mình khá mê khi còn nhỏ mà thật ra chả hiểu mie gì :oops::oops: chắc rảnh coi lại 😁
đọc xong thấy vẫn rối rối.
MrMagicXXX
ĐẠI BÀNG
5 năm
ai giải thích đoạn vì sao Neo điều khiển đc bọn máy móc lúc cùng trinity đến trung tâm của AI cái. Có mỗi đoạn này ko biết vì sao Neo điều khiển đc. Vì zion là thế giới thực, Neo chỉ là người thường, méo nào lại điều khiển đc máy móc như thần vậy. Hay zion thực ra cũng chỉ là 1 ma trận ko hơn ko khác
pipobear
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MrMagicXXX mình thích giả thiết có nhiều tầng của Ma Trận và thực ra thế giới thực vẫn nằm trong 1 Ma trận khác để con người tưởng là thoát được khỏi ma trận rồi, kiểm soát được thực tế rồi nhưng thực ra vẫn nằm trong kiểm soát của Ma trận. =))
Hải Trà
ĐẠI BÀNG
5 năm
trước xem chỉ vì đánh nhau đẹp và Lý Hải đưa tôi đến đây
Dai_NB
ĐẠI BÀNG
5 năm
Theo cá nhân cảm nhận phim thì Oracle giống như một người phân tích giải pháp để tối ưu hoá 1 chương trình, nhưng chương trình matrix thì quá lớn nên giải pháp không thể thực hiện được 1 vài lần mà sẽ được thực hiện n lần sau n lần reset. Còn đặc vụ Smith thực ra là 1 chương trình tìm và tiêu diệt những bản sao của con người thực tại đang sống ở zion do matrix tạo ra. Tuy nhiên sau khi đánh nhau với Neo ở lần thứ N = 6 (lần phim đang chiếu Neo hiện tại) thì Smith bị lỗi một số đoạn code của Smith dẫn đến matrix không thể track và kiểm soát được nên Smith tự do giống như những con virus phát tán tự do trên mạng vậy.
Hornet600
TÍCH CỰC
4 năm
Cho hỏi là reset là giết toàn bộ người dưới lòng đất, sau đó AI xây dựng lại và tiếp tục cho vài người thoát li xuống dưới đó sống sao?

Vậy con người bản chât được AI tạo ra từ nhân bản vô tính?, nhân bản vô tính chỉ ngu như đám StormTrooper trong Starwar mà thôi, chứ không thông minh như Neo đâu.
danghoai
ĐẠI BÀNG
4 năm
hình như trước coi ma trận vì đánh nhau quá ngầu,còn nội dung không hiểu 1 tẹo nào

sau khi độc nội dung thấy phim hay ảo lòi.về luyện lại mới được
giangsh5001
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có ai sau 20 năm xem film giờ đọc cái này mới hiểu mình đã xem những gì không 😃

Tới 20 năm sau ngày xem và ĐỌC CÁI POST NÀY tôi mới hiểu cái film Ma Trận nó nói gì 😁

Dù đã xem lại series film này cách đây 2-3 năm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019