[Giới thiệu App] Cách quay Time Capture video với iPhone 4

nghi_nghuu
29/4/2011 3:16Phản hồi: 16
[Giới thiệu App] Cách quay Time Capture video với iPhone 4
Time Lapse Là cái gì?

Nói đơn giản, là bạn đặt camera ở 1 vị trí cố định, quay phim trong 1 thời gian dài (vài giờ đến vài năm), và chiếu nhanh trong vài phút. Bạn sẽ thấy thời gian và cuộc sống được ghi lại trong 1 khoảng thời gian lắng động, rất hay và cảm xúc.

Nghe lùng bùng, xem là hiểu:

Video này được quay trong phòng 20 phút, và chiếu lại trong 20... giây. Với góc quay đẹp hơn, thời gian phơi lâu hơn, bạn sẽ có thể có những video ấn tượng hơn nữa, và không thua gì quay với những máy quay chuyên nghiệp khác. Ví dụ, quay Thành phố về đêm từ trên cao tòa nhà Bitexco chẳng hạn, hay quay cảnh thiên nhiên như video Rapture bên dưới.

Với iPhone 4, bạn có thể làm được như vậy dễ dàng với phần mềm Instalapse.

Tải về ở đâu?

http://itunes.apple.com/us/app/instalapse/id429879047?mt=8

hoặc

http://appstore.vn hoặc Install0us

Sử dụng như thế nào?

Quảng cáo

Khởi động phần mềm, nhấn nút START.

Chọn thời gian nghỉ giữa các frame, cái này nên chọn từ 3 giây trở lên, nếu không con mắt shutter của iPhone sẽ hoạt động mệt nghỉ. Số lượng tấm hình và thời thì tùy các bác muốn quay trong bao lâu. Hiện tại chọn tối đa được 9,975 tấm, nghĩa là phải để khoảng 4 tiếng cho 5 phút phim.

Đặt máy ở vị trí cố định, chỉnh focus.

QUAN TRỌNG: ĐỂ MÁY Ở CHẾ ĐỘ RUNG VÀ AIRPLANE MODE ĐỂ TRÁNH ĐỨT QUÃNG TRONG LÚC QUAY, DO THỜI GIAN QUAY CÓ THỂ KHÁ DÀI.

Cuối cùng, bấm nút Capture và đi ngủ.

Quảng cáo

Ngủ dậy, bấm nút Finish và Render để iPhone bắt đầu xử lý.

Thế là xong!

Thử nghiệm

Quay The Manor trong 20 phút, chạy ra được... 20 giây.

Một video về time lapse tên là TimeScape: Rapture, có lẽ là đẹp nhất thế giới, đoạt giải Photography 2010:

Một số dự án time lapse quy mô lớn có thể tìm thấy tại:

http://www.timescapes.org/

Bài viết tham gia Tháng chia sẻ, bác nào thấy hay thì Cảm ơn nhé. Cảm ơn các bác trước. :happy:

Một bài khác về Động Thiên Đường ở Quảng Bình và các phần mềm hỗ trợ Du lịch trên iPhone 4, hy vọng mọi người thấy hay:
http://www.tinhte.vn/tin-tuc-gioi-thieu-118/toi-kham-pha-thien-duong-voi-iphone-4-a-672527/
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

_ xXx _
TÍCH CỰC
13 năm
Hay thật đấy, thank bác ! tối về test phát xem dư lào
Cách quay Time Capture video với iPhone 4

Hay quá, vậy mới nghệ thuật là thế, cảm ơn bạn đã giới thiệu
Có cái nào làm ngược lại không nhỉ, nghĩa là quay tốc độ cao chiếu lại tốc độ bình thường.
liut123
TÍCH CỰC
13 năm
tim trên appstore.vn k có pm này, ai có bản ..... cho mình xin với!
app hay . . . . . . .
Hay nhưng hơi mất công, hồi chiều nay quay gần 1 giờ mà chỉ được có gần 1 phút, hết 25% pin, hic...
Mất công chút để ra những thước phim hay độc đáo có đáng gì đâu, có những máy quay người ta đặt đó hàng tháng , hàng năm mới ghi được những thước phim sinh động đó bác.
Bác xem cái video tôi post đó, TimeScape: Rapture, tôi nghĩ chắc nó quay suốt đêm, trong nhiều đêm, ở nhiều nơi, mới ra được mấy cảnh đẹp vậy. Cái video đó xem Full HD trên TV 42in và dàn loa xịn thì phê phải biết. Nếu không thì gắn headphone vào nghe nhạc cũng hay lắm.
liut123
TÍCH CỰC
13 năm
ai có file cr@ck cho mình xin với!
Bác thử tìm trên Install0us xem có không? Cái này mình mua bằng gift....
liut123
TÍCH CỰC
13 năm
hic,để e tìm thử! thích cái nỳ quá mà k có $!
Dạo này gift cũng hết rùi, chỉ còn cách mua bằng thẻ hoặc hàng thuốc thôi em. Dẫu sao cũng có 1.99usd, khoảng 40K, bằng 1 tô phở Hòa, thôi thì nhịn ăn sáng 1 buổi để mua vậy, kaka.
liut123
TÍCH CỰC
13 năm
gì còn mà a, bên nhật còn bán nhóc nè, nhưng mà chơi đồ lậu xưa nay nên k mua làm j! hehe
2$ mình vừa buy
thích mình share cho

---------- Post added at 11:05 AM ---------- Previous post was at 11:04 AM ----------

em bán gift code app nè, anh chị nào cần thì pm yahoo nhé
hoang_dung_273
Hay quá bác ơi!
Hay quá, bác nào có redeem code thì cho em cái để em nghịch thử app này, máy em chưa JB đc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019