Giới thiệu, trải nghiệm và tổng quan về tai nghe in-ear đầu bảng IER-Z1R của Sony

AudioPsycho
27/8/2018 16:31Phản hồi: 157
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phải like cho video review op. Review cuốn hút đấy.
Túc tiệp phát huy nhé op
@lovegameisme Người anh em cho Qua hỏi, người anh em danh xưng là chi :v
quá đả....
renzokuken
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bạn thớt có thẩm SENN HD 820 chưa? hoặc SONY MDR Z1R? hoặc BEYER Xelento?
Nếu có phiền bạn cho mình xin đánh giá so sánh giữa độ airy và độ thoáng tai khi nghe lâu của tai IER Z1R này nhé?

Từ hồi chuyển qua custom IEM tới giờ mình thấy ngán IEM rồi, muốn chuyển qua con nào thoáng tai, cơ động và chia sẻ được với mọi người. Mình shortlist được 3 con trên, trong đó mình đánh giá cao nhất HD 820 định xúc, nhưng vẫn còn hơi lấn cấn một tí tính cơ động của nó. Mình thích neutral nhưng không kì thị kiểu làm đẹp âm mà vẫn tinh tế như Z1R hay 820, dĩ nhiên 820 thẳng thắn hơn nên mình thích hơn.

Cảm ơn bạn.
BOT Sam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@renzokuken Bạn nói gu nghe nhạc đi, con 820 nếu lấy về thì đáng đó nhưng coi bộ kéo hơi khoai. Nhưng đã là thú chơi thì cái gì khó nó có động lực tìm tòi để chinh phục hơn là cái dễ
@BOT Sam Cách hiểu của mình(chưa biết cx ko) là nó rung bởi âm thanh loa trong phòng. Pad chống rung là dạng biến rung thành điện truyền thoát đi theo dây ground. Còn rung điện từ có thể như rung của tóc đèn, quanh biến áp nguồn.... Đã rung trong môi trường điện từ thì sẽ sinh nhiễu điện.
Bản thân sợi cáp nguồn cũng rung vì nó là dòng AC, với dòng điện ổn định vẫn có lực nhưng ko rung, nhưng vì công suất thay đổi nên dòng thay đổi và dây trong cùng 1 cáp tương tác nhau....
Nhưng tới đồ portable mà bảo là có hiệu quả thì họ như đang bán nước thánh quá
@TYA Chà, hỏi hay, tốn giấy mực đây. Tui tính sẽ viết bài này sau khi anh em trên này có kiến thức cơ bản hết về âm học, âm sắc và bố trí, vị trí loa đài, công suất amly này kia rồi mới tới nó. Chống rung tui cũng dùng, nhưng là dạng vật lý, nghĩa là chân kê cho DAC và kệ chống rung Rogoz cho dàn có Chord Dave + mâm Vinyl, kệ chống rung cho amplifier. Riêng khoảng chống rung cho mâm thì không nói ông cũng biết tại sao phải chống rung cho nó rồi. Còn mấy cái khác tui dùng chủ yếu cho gọn và đẹp dàn. Tuy nhiên có một số loại chống rung như Stillpoint hay Nordost thì khác. Thường thì các loại chống rung như stillpoint hay nordost đều có một đặc điểm chung là dùng bi sứ hoặc tungsten làm điểm hấp thụ động năng, hãng đều recommend đặt nó ở những nơi có biến thế nguồn trong thiết bị. Để nó giảm rung và ổn định mấy con amplifier hay DAC có mạch nguồn chạy dòng lớn, rút dòng AC nhiều thì nó rung nhiều. Cái rung này từ biến thế nguồn sẽ ảnh hưởng tới các mạch quan trọng như: Digital input, Preamplifier ( miền tín hiệu nhỏ ), mạch tạo dao động (clock) và các linh kiện có điện AC chạy qua ( mà điện AC là nhạc ) như tụ nối tầng, decoupling, tụ thoát , tụ bypass. Các linh kiện này thường có điện môi, vốn là chất cách điện nên lúc nó rung ở tần số thấp (50Hz/60Hz) sẽ cản, làm chậm quá trình chạy của electron, dẫn đến tiếng hơi mờ và mất độ động nên khi kê lên thì một vài dàn sẽ cho âm thanh thoát, khỏe và mạnh hơn. Thực tế thì nếu có dao động ký, ta có thể đo được quá trình này bằng cách xem xung phản hồi tức thời, y như nói tụ không phân cực thì gắn chiều nào nghe cũng được nhưng gắn đúng chiều tín hiệu vào-ra thì lại giảm noise, đúng chỉ số danh định hơn vậy 😁. Nhưng cái chính là lý thuyết trên đã cũ rồi, bây giờ mấy hãng amplifier, DAC ngon đều dùng biến thế nguồn của Pliltron hay Talema, Monolith, Lundahl với kiểu quấn tốt, bọc nhiễu và thậm chí họ còn đổ keo chống rung nữa. Hoặc theo kinh nghiệm vọc đồ của tui thì mấy thằng đầu gấu như Danish Audio Design, Chord hay DCS thì phần nguồn nó đặt trên các tấm sorbothane để hấp thu và triệt tiêu rung tối đa theo cơ chế biến động năng thành nhiệt năng (nó nóng lên ông cũng không biết đâu, vì ít lắm :D, theo vật lý phổ thông thì năng lượng ko mất đi, chỉ chuyển từ dạng này sang dạng khác)

Còn mấy miếng dán, dầu bôi là chống RFI và EMI, thiết bị rút dòng càng cao bao nhiêu thì nó hấp thụ RFI và EMI mạnh bấy nhiêu, 2 sóng này đi vào toàn bộ mạch theo nguồn tổng và không thể dùng linh kiện chủ động để cách ly tụi nó được, tụi nó làm tăng jitter cho đồ số, làm mạch nguồn bị ripple, làm tiếng gắt có, khô có, ù có, ỳ có. Mà theo như đời sống hiện nay thì đèn đóm búa xua (mấy con đèn LED hay Neon đều tạo ra sóng EMI mạnh, sóng điện thoại dày đặc nên nếu ở mấy nhiều người tập trung, đang xài điện quá trời thì dán hay quét vào vào nó sẽ giúp cách ly làm tiếng nghe tĩnh và êm hơn. Bởi vậy nên tùy nhà và tùy dàn sẽ có tác dụng hoặc không. Tạm là vây, sẽ viết sâu hơn sau nghen :D
BOT Sam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TYA Đồ portable mình ko chắc lắm nhưng đồ dàn to thì chống rung có ảnh hưởng chút xíu. Nhưng cơ bản mình nghĩ đồ lớn sẽ cho kết quả rõ hơn vì tụi nó có thiết kế nhiều linh kiện và phức tạp hơn và phát ra loa công suất lớn nên thay đổi dù nhỏ cũng vẫn cảm nhận đc. Và theo mình chống rung là phụ kiện nên nó ko phải là thứ bắt buộc phải có. Nghĩa là có thì tốt ko có cũng ko ảnh hưởng nhiều, chỉ thực sự nhận ra sau khi kê thử chứ chưa từng đc thử thì chắc cũng ko biết và ko tin hiệu quả của nó
PhuHaMy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đẹp quá. 😆
GragonV
CAO CẤP
6 năm
Nhìn kiểu dáng cứ như mấy cái chi tiết cơ khí, ống nuớc.. mất hết cả cảm xúc =,=
@GragonV Vãi. Vậy nhìn body, cũng kiểu same, nội thất explode con Fourte (18 pcs B.A) chắc là muốn mềm nhũn cả súng ống lắm 😁
GragonV
CAO CẤP
6 năm
@TYA Xe khác tai nghe chứ 😆)
teobe
TÍCH CỰC
6 năm
Anh này bên 3kShop nhỉ. Kiến thức về âm thanh giỏi quá, dù nghe không hiểu mấy nhưng thật sự hâm mộ..😁
tự nhiên thích coi bác này review :v đều tay nha bác ơi
Nhìn đúng đồng tiền bát gạo. Liên tưởng đến động cơ xe hơi 😁
Trông ngon quá !
TADASHOP-VN
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cách phát âm tiếng Anh của mod lởm thật.
Jasmine23
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hic không với được tới e này. Quá xịn xò :'( CHỉ có một khát khao được nghe thử mà thôi
huynhtam4404
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thớt tìm hiểu rất sâu trước khi viết bài. Trích dẫn về cả dòng Qualia thần thánh của Sony mà đã bị hãng khai tử từ rất lâu, đến nay chắc ít người bít đến dòng Qualia này, thớt cũng bít về vân xoáy tròn perlage thường được các hãng đồng hồ chế tác trên cầu nối của các máy calibre. Thích những bài viết được viết bởi những người chịu khó đầu tư về kiến thức như này. Thank thớt !
nierec
TÍCH CỰC
6 năm
mấy từ miêu tả âm thanh chả hiểu gì lun "lịch sự" "phẩm chất" "ngọt". Bác nào nghĩ thêm từ chuyên môn cho ngôn ngữ việt đê
th.steroids
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nierec ko hiểu thì đi tìm hiểu đi bạn, chứ giờ review 1 cái tai nghe cao cấp mà ngồi giải thích từng từ cơ bản thì chắc phải 1000 trang mới hết quá 😆
Thythuy161
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tai nghe xịn giá cao có tiền là mua được?
Còn set up 1 phòng nghe hi-en để nghe nhạc dù có tiền cũng chưa chắc là bạn sẽ làm được? Vì nó đòi hỏi kinh nghiệm của người chơi dữ lắm! Vậy tai nghe xịn hay 1 phòng nghe nhạc hi-en đúng chất các bạn sẽ rõ em nào nghe đã hơn em nào...
Wave alpha
TÍCH CỰC
6 năm
Sony vẫn trung thành với phương châm: đắt mà chưa chắc đã xắt ra miếng! 😃
Nghe mấy cái tai này chỉ nghe theo bộ như bộ hơi , bộ gõ, bộ dây chứ đeo vào nghe bolero thì thôi rồi lượn luôn
verybeo
TÍCH CỰC
6 năm
đọc không hiểu gì hết
nhưng nhìn rất cá tính

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119