Google mua thêm 217 bằng sáng chế từ IBM

Didu
4/1/2012 5:8Phản hồi: 184
184 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

birdinblack
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các cụ dạy rồi, phòng hơn chống, cứ đề phòng cho nó chắc chắn 😁
MonkeyDL
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tôi không hề lái bạn, và tôi cũng chẳng chỉ đích danh bạn. Chính bạn thấy như thế 😃 Còn bây giờ là đích danh đây: trong bài đầu tiên của bạn, chỉ có đoạn đầu tiên là đá động tới smartphone, và từ đó về sau thì chẳng thấy nhắc gì tới smartphone cả, mà chỉ chung chung nói về "phát minh", "patent", cho nên không chỉ mình tôi mà còn nhiều người khác cho rằng bạn đang nói về các phát minh của Google nói chung 😁
Về công nghệ trong OS, thì nói thẳng ra là bạn chẳng biết gì về cái gọi là "công nghệ OS" cả. Công nghệ trong OS là công nghệ về phần mềm, design pattern, software pattern, programming, và mấy hãng Samsung, SonyEr, Motorola mà bạn kể ra chẳng có hãng nào đáng mà đem ra so với Google về mảng phần mềm cả, họ chỉ mạnh về phần cứng (cái mà Google thiếu - vì họ là hãng cung cấp dịch vụ phần mềm)... Mình diễn giải thế này nhé: công nghệ hình chữ nhật là công nghệ OS của bạn?
Bạn này lầm to về bằng patent của Goigle so với Motorola, Samsung hay SonyEr rồi! Đừng nói chỉ có patent phần cứng, mà phần mềm của 3 ông lớn này bất kỳ ai cũng hơn hẳn Google nữa. Đơn giản bởi bất kỳ sản phẩm nào hiện tại của Sony, Motorola hay Samsung đều có patent phần mềm cả. Sony có biết bao nhiêu năm tham gia lĩnh vực pc? Nó có trước Google lâu rồi bạn, Google chỉ mới phất lên trong lĩnh vực phần mềm khi họ tham gia OS trong khoản gần 10 năm nay thôi. Còn Samsung và Motorola thì có bằng patent phần mềm trong lĩnh vực mobile bao la bát ngát, cộng lại tất cả của Apple và Google cũng không bằng 1 trong 2 anh đó nữa.
pmtd_jackie
ĐẠI BÀNG
12 năm
Biết bao nhiều mà cho đủ?!
Nói về ông tổ cảm ứng thì M$ với Synaptics, palm piếc là trùm rồi 😁 mấy bằng sáng chế về cảm ứng chắc thuộc về mấy hãng này hết rồi. Nói chung là hãng nào cũng có động chạm tới hãng kia chút thôi, thỏa thuận tiền nong cho phù hợp là được. Còn về google, ai nói chứ bây giờ tính năng của Android đã chạy xa hơn tính năng của iOS rồi, iOS trong vòng 2 năm qua có ra được tính năng nào mới đây.
dhungtn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu chúng ta không sử dụng sản phẩm của Google hoặc rất ít thì sẽ có cái nhìn khách quan hơn.Bởi thường ai cũng có xu hướng bảo vệ những gì mình đang dùng 😃
noob
TÍCH CỰC
12 năm
Bản thân không ăn trộm, nửa đêm chó sủa vẫn ngủ ngon 😁

Nếu không lấy cái gì của người ta thì việc gì phải lo sợ người ta kiện? Phòng thủ chỉ là ngụy biện, GG đang muốn bành trướng vào mảnh đất smartphone :D
Đọc bình luận của mấy bạn tự nhiên lại nhớ tới tụi Tàu liên minh nhằm chống lại kiện tụng - tự vệ đấy =))
noob
TÍCH CỰC
12 năm
thì ai nói gì đâu bác, dùng đồ của người ta thì bị kiện thôi 😁 Nhìn việc GG mua 1 đống patent mới thấy anh GG dùng nhiều đồ của người ta thế nào 😃
Không hiểu cái trò patent ra sao thì đừng nói nhiều quá đc không =3=

Khi mua patents thì các cty chỉ nghĩ đến: cái đống patents đó có thể đã/đang/hoặc sẽ được dùng vào đâu đó => có thể kiếm $ hoặc chặn việc bị các cty khác kiện đòi $ => tức vẫn là có thể kiếm được $.
Đó là lý do có patent trolls ><
Nó chả liên quan j đến việc có đang dùng bao nhiêu trong đống patent đó ><
noob
TÍCH CỰC
12 năm
Đã/đang/sẽ dùng cũng là dùng của người ta thôi, việc gì phải bày vẽ ra thế 😁
Càng nói chứng tỏ càng chẳng hiểu cái *** j =__=
Thứ nhất: dùng ở đây thì ko chỉ giới hạn trong việc thằng mua dùng mà cả thằng đối thủ dùng - khi đó có thể đi kiện lấy $ ăn chơi.
Thứ hai: có thể thì không thể tính nó vào dùng được. s****
Bên nguồn Cnet nói là Google mua chừng đó bằng sáng chế của IBM canh ke vụ lằng nhằng pháp lý đợt vừa rồi với Oracle. Và ở đây thì các fan nhà mình chém với nhau là Google thế này và Apple thế kia. Hình như mâu thuẫn nội bộ cộng đồng người tiêu dùng ở Việt Nam ghê gớm lắm thì phải. Các "Pro fan" của Việt Nam mình chỉ cần ngồi 1 chỗ cũng biết hết nên là các bút giả cứ khéo lựa từ ngữ là đông comment ngay. Hôm rồi check 1 tít về bằng sáng chế nhận diện khuôn mặt mới của Apple, tác giả ở trên thì viết là "bằng sáng chế liên quan đến..." còn ở dưới thì các fan tự hiểu luôn là "Apple đăng kí bằng sáng chế một ứng dụng của Android". Cái nhận diện khuôn mặt thì có từ khi nào? Google nghĩa ra à? Trên Wikip thì tư liệu tiếng Việt về điều kiện để được cấp bằng sáng chế cũng có rồi mà cũng có thèm đọc đâu, ừ thì ta biết hết, chém đã. Tác giả viết ở trên thì viết "có thể dấy lên một cuộc chiến pháp lý" (bên nào đi kiện?), ở dưới các fan cũng lại tự sướng "chắc Apple lại kiện thằng Google" xong lại còn một số Pro phán là bên này thằng với bên kia thua (kiện chưa? sao không lên các nguồn lớn như Macrumors, BBC, Cnet.. mà phán? vào mấy nguồn đó mà chém thì sẽ có phân tích + trích dẫn để các pro mở mắt ra đấy). Thật sự bản thân thấy rất tiếc cho tinhte, một trong những trang thông tin công nghệ đứng đầu Việt Nam và cả về lượng traffic cũng rất lớn nhưng có tới một cơ số người vào đây chỉ để viết ra "cái tôi" của mình: phân tích tham khảo từ các nguồn lớn (Không), người khác có nhiều cái hay hơn mình (Không), tôi là nhất (Có), tôi biết hết (Có). Sao các fan không nghĩ trước khi viết comment, có hàng ngàn người truy cập tinhte mỗi ngày, người giỏi hơn mình có, người kém hơn mình có. Uh đấy những người cả tin thì mình viết sao người ta biết vậy, còn những người biết nhiều hơn mình thì nhìn những "cái hay" mà mình viết ra thì thế nào? Uh thì đồng ý thông tin là để cập nhậtphân tích chứ còn để làm gì. Nhưng cái lúc cập nhật mà đã có sai xót thì phân tích để làm gì, cập nhật đúng rồi thì cũng cần có cái gì mới phân tích được chứ? 1+2=3 thì cũng phải biết đơn vị các con số, biết phép tính cộng cơ mà? Phán về một cái bằng sáng chế mà nội dung của bằng sáng chế ấy cụ thể nó thế nào cũng không biết (chỉ cần liên quan thì coi như là nó luôn rồi), quy định để được cấp bằng sáng chế cũng không, phán gì? Bớt "cái tôi" đi một chút các Pro ạ. Bạn bè xung quanh mình trên tay cầm iPhone có, Android phone có. Họ tới hỏi mình vì mình là đứa thích vọc chìa cái phone nào ra thì mình nói cho họ cái hay của chiếc phone đó, và họ vui là mình vui. Uh thì iPhone dễ dùng, phần mềm hay, đẹp nữa. Uh thì Android Phones nhiều cái để vọc, nhiều mẫu mã mà giá cả dễ chọn. Mấy ông lớn hay kiện tụng nhau thì ý kiến thế nào? Uh thì cạnh tranh là nghiễm nhiên, cạnh tranh thì tốt hay xấu cho người tiêu dùng? Nhiều sản phẩm hơn, sản phẩm tốt hơn, giá thành tốt hơn, thích không? Nếu muốn phân tích gì gì đấy thì tìm thêm thông tin từ các nguồn khác nữa, tích lũy thêm kiến thức nhiều mảng nữa rồi phân tích mà học hỏi. Sau này giỏi rồi giàu nữa thì sướng thân. Làm vậy có hơn không? Chứ sao lại vẫn thích gió với bão theo cảm tính để chứng minh cái gì? Trí tưởng tượng phong phú chăng? Những dòng viết trên có quá lời thì mong các fan lượng thứ. Cũng chỉ là mình muốn điều tốt tới với mọi người. Và chúng ta thì đang cùng xây dựng cộng đồng tinhte tốt đẹp hơn nữa phải không các fan?

P/s: bổ sung thêm nguồn cho các fan muốn tìm hiểu sâu hơn nội dung bài viết đây.
http://news.cnet.com/8301-1023_3-57351633-93/googles-acquisition-of-ibm-patents-may-aid-its-oracle-case/?tag=mncol;editorPicks
Bạn ạ, bản thân người lập topic hoặc admin cũng chưa đọc kỹ, chưa tìm hiểu kỹ và cũng có người có khuynh hướng Android hoặc IOs nên viết bài sẽ có chuyện dìm hàng hoặc nâng hàng....!
Thiểu thế mua để tăng cường sức mah mua để vùi dập app
bằng sáng chế IBM dễ mua đến thế ah? MS vs apple chịu để yên ah? 2 thằng ông lớn để cho thằg ranh nào dễ ăn ngon ơ vậy?
google mua bằng chỉ để bảo vệ chứ không đem đi gây chiến khác với hãng gì đó nhỉ.........:playfull:
Cái tôi nói bạn sai là khi bạn nói ý trước của tôi như vậy thì Apple làm vậy là sai.

Bạn nói như vậy thì chỉ tiếp tay cho mọi hãng khác đi theo phong trào "ăn theo, lấy của anh A, B,C...cho vô sản phẩm của mình" thôi. Tại sao Apple phải từ bỏ, phải trốn chạy những công nghệ do chính họ làm ra mà không được phép cấm hay kiện các hãng khác? Trong thiết kế sản phẩm: sao PHẢI BẮT BUỘC Apple từ bỏ thiết kế do họ tốn hàng tháng hay hàng năm trời làm ra mà KHÔNG CHO PHÉP Apple kiện đối thủ nhái hàng của họ? Công nghệ trong smartphone nói riêng và mobile nói chung gần như gần bão hòa, Apple là em út, là kẻ đên sau thì việc bắt họ từ bỏ cái mà họ phải dùng nhiều thời gian có được trong điều kiện khắc nghiệt không phải rất phi lý ư?

Ví dụ bây giờ bạn bỏ thời gian vài tháng đến 1,2 năm thiết kế và tạo ra được 1 chiếc xe hơi độc đáo với nhiều công nghệ chưa từng được chú ý hay chưa xuất hiện trong hàng triệu chiếc xe trên thế giới, rồi ngay sau đó chỉ vài tháng, Toyota, BMW, Benz, Honda...nối đuôi nhau sản xuất ra các mẫu xe tương tự như cái xe bạn làm ra, vậy bạn có tình nguyện từ bỏ công nghệ và thiết kế do mình làm ra, nghiên cứu lại từ đầu ra 1 cái xe hơi khác nữa? Hay bạn sẽ đi kiện Toyota, BMW...như cách Apple kiện?

Đơn giản Apple hay bất kỳ hãng công nghệ nào đều không phải tổ chức từ thiện, nên không có chuyện "tươi đẹp" như bạn nghĩ là Apple nên nghiên cứu các khác, để mặc cho các hãng khác muốn làm gì công nghệ hay thiết kế của mình cũng được.

---------- Post added at 12:24 PM ---------- Previous post was at 12:14 PM ----------

Bạn nói đúng. Mục đích của tất cả cũng chỉ là $. Nhưng có lẽ do người Việt Nam tại Việt Nam quá quen với việc dùng free, nên trong nhận định của họ thì Google là 1 thứ gì đó rất thân thiện, rất giúp ích cho con người, mà ít ai chịu nhìn vào thực tế cách kiếm tiền của Google ảnh hưởng đến đời tư của người dùng ra sao.

Tôi ở bên ngoài Việt Nam nên thấy rằng ít có dân nước nào "yêu chuộng" tuyệt đối Google như người dân Việt Nam. Vì Microsoft và Yahoo vẫn còn nhiều dịch vụ khác mà người ta vẫn tin dùng thay vì chuyển sang Google, nên họ cân bằng trong cách dùng hơn một chút.
Không có từ gì để nói, cái chữ Bằng Sáng Chế (BSC) của người ta ông suy mẹ nó thành BCS (...), rồi tự mình nghĩ thấy buồn cười. Phặc
http://patft.uspto.gov/netacgi/nph-Parser?Sect1=PTO1&Sect2=HITOFF&d=PALL&p=1&u=/netahtml/PTO/srchnum.htm&r=1&f=G&l=50&s1=8,082,523.PN.&OS=PN/8,082,523&RS=PN/8,082,523

Apple đăng ký tháng 1 năm 2008, mới nhận hồi cuối năm rồi. Đại khái là việc khi nghe và nói chuyện trên smartphone, đồng thời có thể sử dụng bất kỳ app, web, mail khác mà không bị ngắt hay ảnh hưởng cuộc gọi.
Chức năng này nhiều PDA trước iPhone đã có rồi, nhưng mà chắc gì cơ chế nó giống nhau? Nếu mà Apple phát hiện nó giống thì nó kiện ngay bạn à, nhiều người cũng như tôi không thích cái tính hiếu chiến ấy của Apple, đòi cấm không cho người ta bán mới chịu. Mà thôi, tôi thì bênh cái hãng khác, bạn bênh Apple, có nói mãi về patent cũng chưa chắc ra vấn đề, hẹn gặp vào topic sau vậy.

Thân
theo số liệu thống kê thì bao nhiêu người ở việt nam mua app....? và bao nhiêu người cho mình là đẳng cấp khi dùng iphone. hay chỉ là cái đẳng cấp quèn khoe mẻ.
nicelion
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đồng ý với bạn youllknow , còn bạn _-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ và bạn fujisaki làm ơn tìm hiểu thông tin kỹ lại , xem xét và dùng cái đầu của mình suy nghĩ rồi mới post bài nhé, Google có bộ phận R&D (mình thật sự không hiểu trong đầu 2 bạn có gì mà lại nói một công ty công nghệ lớn như Google lại không có R&D ),Google thậm chí có một bộ phận gọi là Google X , bộ phận này chuyên nghiên cứu các dự án vượt xa tầm nhìn hiện tại của các công ty khác vd như thang máy lên mặt trăng ,tủ lạnh thông minh ... hiện tại có một dự án của Google X rất được quan tâm là dư án xe không người lái .
Còn vấn đề mua bằng sáng chế của Motorola rồi cho HTC đi kiện là bình thường , Google mua Motorola , công ty đó trở thành một phần của Google ,bảo vệ Google và liên minh của Google là điều bình thường , và mình nhắc là bảo vệ thôi nhé ,vì Apple là công ty khởi đầu việc kiện tụng này , còn nói chuyện như bạn không lẽ Google mua bằng sáng chế về rồi để thờ àh.
Có tiền là có bằng sáng chế
noob
TÍCH CỰC
12 năm
Thế hóa ra là chơi bẩn à 😁 Thấy người khác dùng đồ của anh A thì mua lại anh A để kiện. Thâm nho vãi =))

Có thể dùng thì lúc mua GG đã nghĩ tới việc dùng, không thì nó mua về thờ à. GG có thể mua patent về xử lí rau quả, sao nó lại không mua. Cái đó cũng "có thể" dùng mà :D
chưa thấy google kiện mà cứ thấy đứa nào đấy khiêu chiến trước nhỉ. về độ bẩn thì như nhau khỏi cần phải bàn. dùng patent của người ta không trả tiền còn bày đặt đi khiêu chiến. đứa nào bẩn nhất thì đã rõ
lên 4.0 cái faceunlock ko biết google có chưa.
với mình số 1 google , số 2 apple số 3 mico ^^"
nicelion
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thôi chúng ta đừng tranh cãi với bạn noob và bạn fujisaki làm gì nữa , nói gì cũng được cũng chẵng thay đổi được gì , chúng ta cứ vẫn tin những gì chúng ta đã tin đi , cứ lẵng lặng đọc bài post của chúng nó và cười vào sự ngu dốt của nó là được rồi
noob
TÍCH CỰC
12 năm
Cảm ơn bạn vì đọc cmt của bạn mình thấy mình vẫn còn quá may mắn 😃
bạn nój chuẩn ko cần chĩnh hôm trước có đọc một bàj của noob là bjết trình độ cỡ nào rồj
M3ga
CAO CẤP
12 năm
Google tuy phát triển mạnh nhưng vẫn còn quá non trẻ trong giới công nghệ thông tin , các bạn biết sáng chế ra một bằng mất bao nhiêu thời gian và công sức ko. Google thì còn trẻ , M$ vs Apple thì đang nắm trong tay tới hàng trăm nghìn bằng và đang kiện các đối tác của Google tới tấp , Google ko mua bằng để bảo vệ thì ngồi đợi mấy chục năm sáng chế và để các đối tác tàn lụi hết à ....? Mà mình cũng thấy sợ mấy cái patents của Apple đem đi kiện , rộng đến nực cười . Còn việc các bạn ấy chúc mừng Google cũng là vì Google đã có động thái bảo vệ các đối tác => đc lợi cho người dùng ( đỡ phải chả thêm vài $ cho Apple ) sao các ifan cứ chọc ngoáy thế nhỉ
noob
TÍCH CỰC
12 năm
Mình chỉ thấy buồn cười cho cái suy nghĩ GG nhân từ,GG tốt, GG làm việc gì cũng nghĩ tới người dùng... thôi. Đã kinh doanh thì cái được quan tâm nhiều nhất (cũng có thể là duy nhất) là lợi nhuận. Bây giờ SS, LG, HTC... đang kiếm được tiền cho GG thì nó nói là bảo vệ, sau này nếu không còn hợp tác nữa thì GG đem đống patent đó ra đè đầu tụi SS, LG, HTC mà kiện cũng kiếm được ối tiền.

Bản chất kinh doanh là vậy 😃
M3ga
CAO CẤP
12 năm
Troll harder
đã ko hiểu ý mình thì thôi lại còn quote lại , nực cười . "Don't feed the troll" 😃
M3ga
CAO CẤP
12 năm
Thôi các Android fan ơi, thực hiện : "Don't feed the troll" nhá
nicelion
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chính xác ........!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế