[Học chụp ảnh] Bố cục trong nhiếp ảnh - Bài 3

tuanlionsg
24/3/2016 6:9Phản hồi: 64
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tjenkute
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mọi người cho e cái nhận xét tấm ảnh này với,mới chụp hôm qua
newslove
TÍCH CỰC
8 năm
@tjenkute Cái này nên canh hướng cho mặt trời chiếu xuyên qua cái bình đi xéo và ống kính chắc sẽ có chiều sâu hơn
tjenkute
ĐẠI BÀNG
8 năm
@newslove Cảm ơn bác..chụp buổi xế chiều hông có mặt trời bác ơi
Kataklysm
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình thì hay xoay chéo máy
Lâu lâu có góc ảnh hay
Với lại tận dụng đường chéo tận dụng nhiều view hơn 😁
cứ tuân theo câu thần chú hãy để chủ thể mình chụp "bất đối xứng" thì có thể mò mẫm ra đủ thứ bố cục 😆)))
cho chủ thể vào giữa ảnh luôn, chụp bằng zenfone 6 DSC_0199.jpg
newslove
TÍCH CỰC
8 năm
@vanhieptinhsau Camera nét chút nữa thấy rõ nhụy hoa thì quá ngon
Có mấy điểm ở đây anh @tuanlionsg , chủ yếu là ảnh ví dụ

- Mấy tấm không theo quy tắc 1/3 trong ví dụ: thật ra nó vẫn nằm trong quy tắc đó, vì quy tắc đó bao gồm cả đường mạnh, điểm mạnh, vùng mạnh,...
- Một vài tấm khác không thuộc quy tắc này, thì nó thuộc quy tắc bố cục cân đối, thường dùng chụp các công trình, kiến trúc hùng vĩ, vv... nên vẫn không thể gọi là phá quy tắc bố cục được.

Em nghĩ vấn đề là do anh chụp quá lâu rồi, nên việc ảnh của mình tự nhiên vào bố cục là chuyện bình thường, và thường chính mình thì sẽ khó nhìn ra cái v.đ trong ảnh của mình. Nên theo em anh chọn ảnh sưu tầm sẽ hay hơn 😃.
north3102
ĐẠI BÀNG
8 năm
@EvilCrab Với người chụp chuyên nghiệp không cần nhìn qua ống kính, chỉ bằng mắt thường đã có khung ảnh trong đó rồi. Khi chụp tự nó đã tuân theo bố cục. Cái nào ko là do họ cố ý thôi.
@north3102 Người ta ko thể "cố tình" được bạn ạ. Thực tế các quy tắc bố cục đa phần sẽ cho ra ảnh tốt, và người chụp lâu năm cũng "tình cờ" đi vào quy tắc đó để có ảnh đẹp. Ng. ta sẽ chụp theo cảm xúc lúc ấy, chứ ko ai cố tình giữ hay phá cả (trừ 1 người quá bảo thủ, tất nhiên, có điều bác chủ topic thì rõ ràng ko thuộc nhóm này).
Đó ko phải vấn đề gì cả. Mình góp ý trên đây là các ảnh ví dụ về phá chưa đúng, đó cũng là chuyện bình thường vì ta nhìn ảnh ta chỉ nghĩ ra cái chủ đích chụp lúc đó ,nên đôi khi bị cảm giác đánh lừa là có phá mà thật ra không phải. Thay vào đó nhìn ảnh sưu tầm sẽ sáng suốt hơn để nhận xét bố cục, vậy thôi bạn ạ 😃.
north3102
ĐẠI BÀNG
8 năm
@EvilCrab Các nhận xét của bạn mình đã đọc và mình ko phản bác. Ý mình nói như người viết thư pháp vậy. Người ta đã cầm bút là có chuẩn mực rồi. Còn người không hiểu về thư pháp thì phải ôm vào nguyên tắc thôi.
Mình nhớ khi mình mới cầm máy. Mình đang loay hoay tìm góc thì bố mình kéo đùm ra một vị trí. Lúc đó phải xem qua ống kính mình mới thấy nó hợp lý.
Một số bạn dùng smartphone chụp ảnh nên có thể ko chú ý. Rất nhiều cảnh khi nhìn bằng mắt thường thấy đẹp (toàn cảnh) nhưng khi nhìn qua ống kính thì lại ko được như vậy và phải loay hoay tìm góc, cắt cúp...
Một điều nữa cái ảnh công trình mà nhiều báo, trang mạng đăng về tiêu chí tỷ lệ vàng ấy. Mình đã biết về nó từ lâu nhưng Nói thật mình nhìn kiểu gì cũng ko ra cái tỷ lệ ấy.
Cái tháp mà chủ thớt nói ko phải 1/3 thì mình thấy cái đó chụp đúng tiêu chuẩn đấy chứ. Khung 1/3 là khung người ta nói về điểm nhấn của bức ảnh. Khi điểm nhấn của bức ảnh trùng với điểm mạnh của "khung" ảnh thì khi ấy bức ảnh sẽ đẹp hơn.
north3102
ĐẠI BÀNG
8 năm
@EvilCrab Các nhận xét của bạn mình đã đọc và mình ko phản bác. Ý mình nói như người viết thư pháp vậy. Người ta đã cầm bút là có chuẩn mực rồi. Còn người không hiểu về thư pháp thì phải ôm vào nguyên tắc thôi.
Mình nhớ khi mình mới cầm máy. Mình đang loay hoay tìm góc thì bố mình kéo đùm ra một vị trí. Lúc đó phải xem qua ống kính mình mới thấy nó hợp lý.
Một số bạn dùng smartphone chụp ảnh nên có thể ko chú ý. Rất nhiều cảnh khi nhìn bằng mắt thường thấy đẹp (toàn cảnh) nhưng khi nhìn qua ống kính thì lại ko được như vậy và phải loay hoay tìm góc, cắt cúp...
Một điều nữa cái ảnh công trình mà nhiều báo, trang mạng đăng về tiêu chí tỷ lệ vàng ấy. Mình đã biết về nó từ lâu nhưng Nói thật mình nhìn kiểu gì cũng ko ra cái tỷ lệ ấy.
Cái tháp mà chủ thớt nói ko phải 1/3 thì mình thấy cái đó chụp đúng tiêu chuẩn đấy chứ. Khung 1/3 là khung người ta nói về điểm nhấn của bức ảnh. Khi điểm nhấn của bức ảnh trùng với điểm mạnh của "khung" ảnh thì khi ấy bức ảnh sẽ đẹp hơn.
HRed23
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cám ơn bác nhiều lắm.
hoangkhiem87
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mới có Nikon D8100 ạ..hihi
Anh @tuanlionsg nói quá chí lí! Muốn phá vỡ quy tắc, trước tiên hãy hiểu thật rõ quy tắc ấy. Sẽ cố gắng thực hành thật tốt bố cục 1/3 trước. Tks anh đã chia sẻ!
ChauNC
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ảnh minh họa "phá cách" không phù hợp, thực ra còn nhiều loại bố cục khác mà tác giả không / chưa đề cập đến!
VD cái ảnh chợ nổi, căn bản bức ảnh đó không có chủ thể rõ ràng nên không thể ép ảnh này về bố cục 1/3. Tuy nhiên, ở bức ảnh đó, nơi giao giữa các bờ sông là điểm tụ thị giác và "tình cờ" nó rơi đúng vào đường / vùng mạnh của bức ảnh và ảnh hoàn toàn tuân theo quy luật 1/3
Mình không nói phá cách là sai, nhưng chưa chắc là người chụp cố tình mà có thể là :
Không hiểu vê qui luât 1/3
Không có dụng cu để crop nên chụp sao chiu vậy

Về qui luật 1/3 sẽ làm cho bức ảnh có chiều sâu, chủ đề tạo đc sự chú ý ngay lập tức
nêu đưa chủ đề vào giữa trong nhiếp ảnh gọi là dead point tấm hình sẽ bị phẳng (Flat)
kể cả những đường chia đôi ảnh...mất đi vẻ thẩm mỹ và tự nhiên

xin mời mọi ngừoi xem qua

tidaye
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bác cho tí nhận xét ạ! 20160216_080305.jpg
newslove
TÍCH CỰC
8 năm
@tidaye Dù bạn có focus vào nhành hoa và xóa phông để mờ cái chiếc xe tải. nhưng thật sự nó đã bị chiếc xe tải làm mất bố cục và bị phân tán khi nhìn vào.
north3102
ĐẠI BÀNG
8 năm
@newslove Rất khó làm mờ phông chỉ dùng ống kính. Một con máy như vậy rất đắt. Máy ảnh cơ bình thường cũng ko làm mờ hoàn toàn đc.
@north3102 mở phông tuỳ vào ống kinh
ban chỉ cần thay qua ống dài hơn thi sẽ thấy khác hẳn cho dù cùng một khẩu độ...
newslove
TÍCH CỰC
8 năm
@north3102 ý mình nói là tìm cách xóa xe tải ra khỏi ảnh hoặc tìm góc chụp khác, hoặc đợi xe đó chạy đi ...
Chứ mình biết ý bạn nói
Không thấy điểm nhấn của bạn...
Moi tap su nen ko hieu het du sao cung cam on nhieu. Cho bai tiep theo.
có ống 75-300 focus đúng thì khoảng 30cm hậu cảnh mờ không thấy luôn bác ạ
phia sau là cái hàng rào gỗ cách khoảng 5m có thấy gì ddâu ? F/5.6 không cần ông F 1.8 phông cũng mờ tịt.....

anhtuan96lt
ĐẠI BÀNG
8 năm
quy tắc của em: "đẹp là được" 😁
Blue's
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này có được gọi là phá (hoại) bố cục không ạ . Phiền các bác cho nhận xét giúp em. Thanks !
ChauNC
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Blue's Ảnh còn rất nhiều chi tiết dư, không làm nổi chủ thể => bố cục chưa chặt => chưa có bố cục hoàn chỉnh => chưa thể phá khi không có 😃
Blue's
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ChauNC Bác chỉ giúp e mấy cái chi tiết dư với ạ. Nếu em áp bố cục 1/3 vào thì có khá hơn ko nhỉ ?
ChauNC
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trước tiên bạn cần xác định chủ thể là gì đã.
Thứ rõ nhất trên nền mờ, thứ sáng nhất trên nền tối hoặc ngược lại thường được coi là chủ thể.
Bạn chụp giọt nước rõ nhất, chắc đó là chủ thể, tuy nhiên còn cái nền mờ xung quanh, quá nhiều thứ thừa, gây phân tán thị giác.
Một khi ảnh không còn hoặc còn tối thiểu chi tiết thừa, đúng khuôn hình, không có / rất ít thứ làm ảnh hưởng tới lực hút thị giác thì đó là bố cục chặt.
Chụp ảnh, bạn không nhất thiết cố áp theo bố cục nào, chụp làm sao, crop thể nào cho chủ thể nổi nhất thì đó là bố cục. Và dần bạn sẽ thấy những khuôn hình "tình cờ" rơi đúng vào những bố cục cơ bản, khi đó bạn đã thành công 😃
bai viết ra huu ich

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019