Học chụp ảnh: Lấy nét sao cho trúng cái cần rõ nét

tuanlionsg
29/2/2016 16:59Phản hồi: 125
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cyan.1618
TÍCH CỰC
8 năm
mình cũng đang băng khoăn một số điều, ai biết giải đáp giúp với 😔
1. cái vòng gần viewfinder mình nghe là để điều chỉnh cho ai bị cận, vậy nếu không cận thì chỉnh làm sao? cái ống ngắm bé tẹo chỉ có chụp xong mới biết là nét hay không
2. cũng từ vấn đề trên, làm sao để ảnh luôn nét, mình không chụp ảnh nhiều, nhưng khi chụp mình toàn dùng live view, rồi zoom vào đối tượng, lấy nét xong với zoom ngược ra lại để lấy bố cục rồi mới chụp, mình biết mình tay mơ thôi nhưng mình không hiểu làm sao mà nhiều bác chụp được bằng viewfinder, nó bé xíu, làm sao biết điểm mình lấy nét có nét căng không?
evilcca
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cyan.1618 Bạn nhìn vào mấy điểm trong viewfinder đó, xoay đến khi nó nét là ok
@cyan.1618 #2 :
Máy ảnh ngaỳ nay đã giúp ngưoì thợ rất nhiêu trong viêc lấy nét nhanh chóng để không bỏ lỡ những tấm ảnh chụp trong khoảnh khắc.
Nêú chup phong cảnh hay nghệ thuật hoặc chân dung, ban có thơì gian để lâý nét bằng tay (Manual),nhưng nêú ban bị cận thì chưa chắc đã rõ nét....
Trong hôi hop cưoí hoỉ đình đám nên dùng lâý nét tự động cho chắc chắn nhé...chứ loay hoay lấy nét bằng tay thì it có cơ hôị chụp đc những tấm ưng ý....và đúng thơì điểm
evilcca
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đọc bài này xong mới thấy có nhiều bạn đam mê chụp hình mà chưa nắm được những kĩ năng cơ bản. Bạn nào ở Hà Nội, mình nhận dạy chụp cơ bản lẫn nâng cao, kèm luôn cả pts vỡ lòng ^^
mrphan
TÍCH CỰC
8 năm
@evilcca Tiếc là mình không ở Hà Nội.
tuan_vip
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bạn nào chỉ giúp mình đo sáng 1 điểm và lấy nét vào 1 điểm khác thì làm thế nào với 😔
Hoinhanong
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhiều lúc mình cũng hay mắc phải những lỗi này mà không biết sửa làm sao để cho hình nét hơn cả
khi mình chụp tay cứ rung rung nhẹ kbit làm sao. ảnh k dc sắc nét. ai có cao kiến j hem
@duonglangvo Cthử dùng hen giờ 2-3giayCachs chụp hình chống rung giống như thao tác bắn súng
Hít manh vào và thở ra 1/3 , nín thở và bấm máy
Vẫn chưa đc thì thử dùng hen giờ 2-3 giây ..trên chân chống..
Công trình thiết kế nội thất căn hộ chung cư Mai Dịch, Bắc Từ Liêm, Hà Nội.
Chủ đầu tư: Anh Sinh
Căn hộ có diện tích: 155m2.
Tổng chi phí nội thất dự kiến: 550.000.000 VND (Bao gồm toàn bộ: Nội thất gỗ (Tủ bếp, bàn ăn, giường, tủ, sofa, bàn trà, tủ giày…), trần thạch cao, đèn, sàn gỗ, tranh vẽ tường v.v… ). Chất liệu gỗ MFC kết hợp Laminate, Acrylic An Cường, Phụ kiện Cariny, Sàn gỗ Malaysia, Thạch cao khung xương, tấm Vĩnh Tường, sơn bả Maxilite.
* Ngoài ra khách hàng có thể tùy chọn chất liệu khác.

XBlue
CAO CẤP
6 năm
@noithatdep123 chụp kém vậy, đầu tư vô thiết bị và yêu cầu khắt khe hơn với hình ảnh đi
Công trình thiết kế nội thất căn hộ chung cư Mai Dịch, Bắc Từ Liêm, Hà Nội.
Chủ đầu tư: Anh Sinh
Căn hộ có diện tích: 155m2.
Tổng chi phí nội thất dự kiến: 550.000.000 VND (Bao gồm toàn bộ: Nội thất gỗ (Tủ bếp, bàn ăn, giường, tủ, sofa, bàn trà, tủ giày…), trần thạch cao, đèn, sàn gỗ, tranh vẽ tường v.v… ). Chất liệu gỗ MFC kết hợp Laminate, Acrylic An Cường, Phụ kiện Cariny, Sàn gỗ Malaysia, Thạch cao khung xương, tấm Vĩnh Tường, sơn bả Maxilite.
* Ngoài ra khách hàng có thể tùy chọn chất liệu khác.
bandbu
TÍCH CỰC
7 năm
Tóm lại là mình lấy nét bằng tay vẫn hay sai, có cách nào cải thiện không nhỉ
@bandbu Mắt ban có bi cận thị không ... khám mắt và thay kinh đúng độ ....tạm thởi láy nét tự động..
bandbu
TÍCH CỰC
7 năm
@TsanHoang do bình thường mình hay chụp với khẩu 1.4 nên, mỏng quá nên dễ out. Với cả ở ống ngắm của máy có chỉnh độ cận mà? Có điều nếu như chụp máy film thì có hệ thống trợ nét cực hiệu quả, như nét cắt hay nét nhiễu, còn DSLR thì mình để ý có đèn báo nét nhưng vẫn không chính xác
@bandbu Đèn báo cho biết trong pham vi có thể lấy nét chứ không hẳn là hình đã nét
Thi du ban đưa máy quá gần thì đèn báo không lấy nét đc
Khi chỉnh máy ở trường ảnh thì đèn báo dẽ dàng
Để lấy nét chính xác nên chon lấy nét chế độ tự đông một điểm ở tâm hay tuỳ góc ảnh bạn muốn
bandbu
TÍCH CỰC
7 năm
@TsanHoang Vậy là đối với DSLR lấy nét tự động là cách duy nhất để lấy nét hiệu quả, còn lấy nét tay thì không có hỗ trợ nào khác hết hả bác?
Hơn nữa đối với các máy DSLR dòng thấp lấy nét kém thì phải làm sao? nếu không có tips cho lấy nét tay thì hơi căng cho bác nào đang cầm máy dòng Entry :|
đúng rồi, chính xác là như vậy
Vơí nhịp sống hiên nay thì sư lưa chon lấy nét tự động là thich hợp nhất , như chup về sư kiên, phóng sư v.v..
Thí du.: trong tiêc cươí , ban đã biet có những lúc cần phải ghi laị vaì khoảnh khắc đặc biệt, nêú bạn lấy nét bằng tay thì cơ hộị thành công rất thấp,
chẳng lẽ minh chụp không kip.,laị yêu câu cô dâu chú rể trao nhẫn lần thứ hai ?
Trong khi những ngưoì khác đã chup đc nhưng tấm vưà ý...
ban có thể chup ở chế độ Manual, nhưng vẫn lấy nét tư động là điêù mnhiêù ngưoì thưòng làm
Môt cách khác,ap dụng như maý cơ là: ban phải ưoc luơng khoảng cách để đưa nhanh ông về gần với số ghi trên ông sau đó chỉnh thêm cho rõ...
Mắt cận cũng tuỳ theo, neú là lọạn thị thì do nhãn câù không đều nên nhìn góc độ sẽ khác nhau, do dó lấy nét tự động bao giờ cũng chinh xác hơn..
Mắt mình cũng bi loan, thêm một con nhìn xa , một con gần , nhưng it khi bị out focus dù trên máy cơ hay digital
bandbu
TÍCH CỰC
7 năm
@TsanHoang Thật ra không phải ai cũng có nhu cầu chụp nhanh, chụp sự kiện đâu bác. Mà mắt em đi kiểm tra cả 2 mắt đều 10/10 cả :|. Thật ra em chả tôn thờ cái chế độ M lắm đâu, chỉ là muốn có típ backup trong trường hợp máy không tự động lấy nét chính xác được thôi
các maý DSLR có thể chinh tay như sau:
- Chuyển ống qua vị trí M
- bấm chon live view nêú maý có chức năng
- Chon zoom khung ảnh muốn chup = cách quay vòng thứ nhất zoom gần sát vơí thân maý
- Lâý nét bằng cách xoay vòng thứ hai phiá ngoaì cùng của ống cho đến khi hinh rõ, nêú nhìn qua khung nhắm sẽ thấy đèn baó là đúng nét
- Bấm máy...
Hay lắm, thank mod đã cho em pit
Meocon988
ĐẠI BÀNG
7 năm
cảm ơn thớt nhé, lại biết thêm 1 tý rồi
bài vết khá hay...cho dân mới chơi như mình
để lấy rõ nét một khuôn mặt trong một tốp chụp thì phải làm như nào các bác
để láy rõ nét một khuôn mặt trong một tốp chụp thì phải làm như nào các bác
lee5783
ĐẠI BÀNG
6 năm