Hỏi đáp kinh nghiệm luyện tập đạp xe

ken_dkny
15/10/2014 12:54Phản hồi: 177
177 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trong0803
ĐẠI BÀNG
10 năm
Trua có vợ thì kiếm gái về.....
trước khi tập xe bạn cần chuẩn bị băng gạc vết thương, dầu xoa bóp (đề phòng có vết thương mạnh). trước khi nhảy lên xe tập đi thì lấy cái băng rôn quán quanh 2 đầu gối lại, khủy tay và đeo thêm găng tay nữa vì đây là những chỗ thường bị trầy xước khi tập đi xe. Nên có thêm một người nữa đã biết đi xe đạp giữ xe cho bạn nhé, cứ vậy kiên tri đạp nhiều vào là biết đi, nió chung là nên tập đi xe trước khi thay răng 😁 để có nhỡ gãy răng còn có răng mới lên :D
phucd92
ĐẠI BÀNG
10 năm
đi đường xa có bác nào bị hư tăm chưa nhỉ, có cần phải chuẩn bị ít tăm đề phòng không?
@phucd92 bạn nên chú ý xe càng nhiều nan hoa (tăm) càng tốt. nếu đi xa nên chọn loại 36 tăm (ko nói đến những dạng bánh đặc biệt nhé)
trước khi đi xa bạn nên căn chỉnh lại, siết và cân lại bánh cho an toàn, tránh đi vào chỗ xóc mạnh quá là đc.
Chỗ nào chả có hả bác :v 15-20k 1 cái thôi. Bác google cho em "ae shop- sức mạnh ae"
Qua đó mua cũng đc bác ạ

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
ca này khó
bubichu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hi bác @ken_dkny . Mình làm văn phòng ngồi nhiều muốn mua một cái xe đạp để đi làm cho đỡ ì, với đạp thể thao vui luôn. Minh muốn bác tư vấn cho mình 1 số câu hỏi sau :

- Với khoảng 3-<6 triệu nên mua xe hãng hay hay mua xe lắp rap ở cửa hàng mình có ngó qua 1 số model : Giant ATX 660 hoặc Galaxy ( thấy bảo hàng đài loan), trinx, Jett.. Mình ko có kinh nghiệm mua xe này nên rất rối. Đọc nhiều anh em hiểu biết đều bảo tự build và lắp ở cửa hàng ngon hơn

- Mình ko rõ mua đại chỉ nào ? Muốn tham khảo thì tham khảo ở đâu ? Vì mình thấy nhiều qua, thấy Giant nhiều loại giá cả với lại hàng nhái các kiểu loạn tùng phèo?

- Về kỹ thuật lắp ráp như nào, group, các linh kiện mình đều ko rõ thì nên build như nào tối ưu khoảng tiền ( bác build giúp mình )

- Vui : Nếu được anh em lâph team chiều đi làm về để đạp hoặc off cuối tuần kha rất hay và ý nghĩa

Bác vào trả lời mấy thắc mắc giúp mình ạ

Thanks bác
tầm đó mà mới chơi thì có thể mua nguyên chiếc
Trong phân khúc đó thì chơi giant có vẻ hợp lý (nếu thích mua mới) còn cũ thì có nhiều lựa chọn hơn cho bạn như trek 3500 chẳng hạn
Rap thì cấu hình xe cao hơn là nguyên chiếc. Bác cũng đừng sợ này nọ vì phân khúc đó khó có thể tráo đc cái j bác ạ.
Mục đích của bác như vậy thì nên xem xét đi Touring hoặc city sẽ hay hơn. MTB dáng hầm hố nhưng ở Thành phố ko phát huy đc lợi thế của nó
Thân bác
bubichu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ken_dkny Mình thấy anh em đánh giá con Trek 3500 ổn hơn giant :d

Vậy cho mình hỏi thêm nếu xe lắp ráp tầm nào thì ổn ? Địa chỉ mua hoac lắp ráp ở đâu ổn bác nhỉ ?
@bubichu ở HN thì biết chứ ở nơi khác em ko rõ đâu ạ
Ngõ xã đàn 2 có bác Linh Ngô cũng đc. Hoặc ở Lý nam đế. ko nhớ rõ địa chỉ. mang máng là 32C thì phải
Trek ổn hơn giant là chắc r. Bạn cứ tưởng tượng Trek là apple còn giant là samsung í
giant phổ biến, đại chúng còn trek thì có thương hiệu, giá luôn cao hơn giant mặc dù cấu hình thấp hơn nhiều
sherlock+
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác @ken_dkny cho em hỏi: xe e đề vặn shimano z có thay được đề bấm xả ko?
trong0803
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sherlock+ Thay được bác a
sherlock+
ĐẠI BÀNG
9 năm
phải thay luôn hết group hay sao bác?
Topic chỉ tư vấn kỹ thuật đạp xe bạn nhé

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Chào bạn ken_dkny

Bạn vui lòng cho mình hỏi, khi đạp xe thì bàn đạp (pedal) nên đặt ở giữa lòng bàn chân hay ở phía trước lòng bàn chân?

Cám ơn bạn
Khánh
@tanthaitrung để ở trước lòng bàn chân mới sinh ra lực nhấn mạnh bạn ạ. ở lòng bàn chân ko tạo lực đc mà dễ gây mỏi cổ chân và lòng bàn chân
@ken_dkny Cám ơn bạn nhiều

Khánh
Cho e hỏi nếu đi ngày tầm 30km, thỉnh thoảng về quê ( đường không đẹp lắm ) khoảng cách tầm 60km thì mua loại xe gì được. Dòng touring gì được nhỉ?
@nguyễn đức mạnh 91196 nếu gùi nhiều đồ thì xài tỏuring bánh gai 1 chút. đương xấu quá có thể xài MTB. Cái quan trọng là chuẩn bị những gì trước khi đi thôi. 60km ko xa lắm nên chỉ cần 1 bộ săm mới và tool sửa chữa xe vặt. 1 ít đồ ăn nhẹ như quả chuối hoặc snack để phục hồi thể lực cũng như chẳng may bị tụt huyết áp
ya.maychi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em cứ đạp xe ở hồ tây chẳng biết luyên tập thế nào cho đúng, thấy đạp xe để thư giãn là dc
A có thể tư vấn xem e nên mua loại gì và giá khoảng bn để e chuẩn bị. Đường thì chắc k càn tới mtb đâu ạ
@nguyễn đức mạnh 91196 giá bao nhiêu thì vô cùng. tầm 30tr là đc 1 con tầm tầm bán chuyên rồi
em xin người. Sinh viên anh ơi. Giá hợp lí thôi chứ thế có mà chết 😃
khoảng 7-8 triệu thôi a ợ. Đi tạm. H vẫn xin tiền bố mẹ mà
ở HN thì 3P store đang bán 1 em ráp giá 8tr3 nhưng khuyến mãi giá mua đồ 10% là 830k do khai trương cửa hàng mới.. Bạn qua xem. Nếu bạn mua mà hài lòng luôn thì con đó đc
còn nếu để nâng cấp dần thì trek 3500 là lựa chọn sáng suốt. tầm tiền đó thì khung trek gần như vô đối r
Trungtd_tt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chào bác,

Em cao 1m72, vừa rồi có lựa Giant 620 ATX, qua ngâm cứu và ra cửa hàng lựa thì ngồi size S khá ổn. Về em nâng cọc yên sao cho chân đạp xuống hết cỡ thì chỉ hơi cong một chút thôi y như hướng dẫn. Vấn đề là ngồi như vậy thì cái tay lái lại có vẻ hơi thấp, khiến em phải nhoài người về trước khá nhiều. Đi xa tầm 25km thì sức đạp còn tốt nhưng do nhoài về phía trước nhiều, lực dồn vào 2 tay nên khá mỏi khu vực bắp tay và vai. Bác cho em hỏi như vậy là bình thường đối với người mới đi tập hay phải hiệu chỉnh hay thay ghi đông như thế nào? Em để ý hình như dòng MTB nói chung và con 620 này không hiệu chỉnh được chiều cao ghi đông thì phải?
@Trungtd_tt hạ xuống thì đc còn nâng lên thì bạn phải hàn và mua thêm chén cổ. thực sự phải cúi bạn mới có đà đạp bạn ạ. xe của mình yên cao hơn ghi động. bt mà
Trungtd_tt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ken_dkny Đúng là xe em thì yên cũng cao hơn ghi đông chút. Báo cáo là hôm nay tập về thì không mỏi chút nào, cứ như được uống thuốc vậy, có lẽ mấy ngày đầu cơ thể chưa quen thôi ạ. Cảm ơn bác.
@Trungtd_tt mua quần bỉm và đừng quên đội mũ bảo hiểm bạn nhé
trước khi học hỏi kinh nghiệm em cần mua 1 cái xe đạp đã 😁
em muốn mua 1 cái ráp từ linh kiện chứ ko mua thương hiệu, giá tầm 8 củ
bác chia sẻ giúp em địa chỉ mua tại HN nhé :D
3P store đang khuyến mãi 1 con tầm tiền đó do mới khai trương cửa hàng. bạn qua Điện biên phủ mà xem
Hì ken_dkny,

Mình thấy bạn mở mục này rất hữu ích. Rất mong bạn vui lòng chỉ giáo.

Hiện anh mỗi sáng mình luyện tập với xe city (Giant Escape) ~30km. Trong đó, cao nhất có ~10km (liên tục không dừng) với tốc độ trung bình 32km/h.

Bạn vui lòng hướng dẫn cách khởi động (trước khi đạp), thả lỏng (sau khi đạp), luyện tập và dinh dưỡng thế nào để tăng sức mạnh (tốc độ) và cơ bắp (đùi)

Cám ơn bạn nhiều
Khánh
@tanthaitrung bạn có đồng hồ đo tốc độ thì có thể đo được avg của mình. để từ đó cân đối được thể lực.
với kinh nghiệm của mình thì khi luyện tập nên đạp đều và để líp nặng nhất đạp. đạp với tốc độ đều, khi sắp đến đích có thể bung sức đạp hết sức rút đích để nâng cao thành tích. Tuỳ điều kiện mà có thể hôm đạp nặng, hôm để líp nhẹ quay dẻo
Ngoài ra cần kết hợp ăn uống, ngủ nghỉ và tập gym bổ trợ thêm
@ken_dkny Cám ơn bạn,

Bạn có thể chỉ giáo thêm phần khởi động và thả lỏng?

Thanks
Khánh
@tanthaitrung bạn có thể tham khảo thêm tương tự như phần khởi động và thả lỏng cơ như các môn thể thao cần sức bền nói chung thôi. Cái này khá rộng
@ken_dkny Cám ơn bạn đã cho mình những kinh nghiệm bổ ích

Thanks again
Khánh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019