[Hỏi Tinh tế] Chiếc máy ảnh tốt là chiếc làm anh em thích chụp hình nhất, anh em nghĩ sao?

Duy Luân
22/10/2017 1:5Phản hồi: 207
207 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Năm lớp 9 lúc mới tìm hiểu con đường đau khổ này mình ấp ủ một e Nikon D3100 cũ vì thấy Nikon ăn Canon của gái teen ở DR cao để phang phong cảnh. Hồi đó cũng hay vào box Camera Tinh Tế để học hỏi thời còn bác mod @starnt :p Nhưng vì điều kiện hông cho phép nên cảm hứng chụp của mình trong 4 năm qa:

• Nokia N86 8MP năm lớp 9 mua 1tr2 + Carl Zeiss Tessar 3 khẩu f/2.6 - f/4.6 - f/4.8 ( N78 của mod tuổi tép hihi :p )

• Nokia X6 16GB + Carl Zeiss Tessar 2 khẩu f/2.8 - f/5.2 mua 350k ( máy tầm trung chuyên nghe nhạc, dưới trình của Nseries mà ảnh lại đẹp phết :p Có điều chưa từng mở đc tới khẩu f/5.2 dù N86 đã từng chụp phong cảnh ban ngày khép ở f/4.6 o_O

• Sony Ericsson Xperia arc S cam 8 chấm f/2.4 + cảm biến Exmor R đời đầu ( quá ngon thời 2011 :p

• Sony Ericsson K850i Cyber-shot phone - 5MP f/2.8 @@ mấy con trước hư nên mua 700k tiền ăn sáng thời học cấp 3 :p hồi đó gà chỉ thấy 5 "chấm" với flash dài Xenon là khoái, chất lượng hơi ẹ thua cả K800i với N95, thua xa C901 @@ hic :oops:

• Sony Ericsson Xperia Ray - mua có 700k, phiên bản mini của Arc, tầm trung, cam y chang Arc, ban đêm ISO 600 đổ xuống noise kiểm soát rất tốt và khó thấy, ban ngày thì nét căng thôy rồi, ăn đứt Sony Xperia dòng Z sau này lun ( jpeg gốc Android 4.0 Ice Cream Sandwich 😃 )

• Sony Xperia Z/Z1 Compact/ Z3 Compact / Z2 - Mang tiếng là đủ đồ chơi khủng mang xuống từ dòng chuyên nghiệp như chip BionZ X, Exmor RS 1/2.3", lens G cao cấp, vậy mà ảnh như *** 😕 lại ko cho Manual và xuất Raw :mad: Bay gấp sau 6 tháng & chia tay Xperia từ đó lun =))

• LG G4 - quá hài lòng - mình tự tin là Mirrorless phong cảnh trong hình hài smartphone, mua có hơn 1 triệu hồi đầu năm nay vì e nó bị mang tiếng Đột Tử hoàng loạt nên rớt giá thảm, chủ cũ thi nhau bán tháo bán xác :v

• Tương Lai: Sony Alpha mirrorless ( chắc chắn rồi ;) ) .. Nhưng chưa biết con nào vì đang gom $$ :v
Với mình thì dù cầm cái gì chụp thì miễn có cảm hứng là được hết, từ máy cùi hay dòng ngon .. Xưa giờ mình bất chấp máy điện thoại cùi thua thiệt với ae nhưng nếu có hứng là bắn phá liên tục :p, thêm phần may mắn khi từ năm Ất Mùi thế giới cameraphone Android đã cho chỉnh tay Full Manual: Shutterspeed, ISO, WB Kelvin, Raw, MF ... :p nên dù ko có máy khủng nhưng mọi thứ khi chúng ta cầm máy gì miễn là tìm đc niềm vui khi bấm cò là đc, quan trọng là chủ đề mà chúng ta hòa quyện vào qua kính ngắm hoặc màn hình LiveView để truyền cảm xúc qua cò bấm tới màn trập chứ máy gì thì cũng hông phải là vấn đề quá lớn 😁
ntt2007
TÍCH CỰC
7 năm
@quynhmatroi mình vẫn còn cái N86 fullbox làm kỷ niệm :d
@ntt2007 Cái N86 mình phá tan nát rồy bị vô nước nữa :p
Hunter0zz
TÍCH CỰC
7 năm
@quynhmatroi nhìn con N86 mà vẫn còn thấy rạo rực :D
tethien
CAO CẤP
7 năm
@Hunter0zz Hồi đấy mình có con Nokia N82. Chụp rất đẹp.
Thường thì thiết bị tốt hơn thì cảm giác cầm máy tự tin hơn và chắc chắn sẽ có nhiều ưu điểm hơn so với các dòng máy đời thấp hơn! Tuy nhiên ảnh đẹp do nhiều yếu tố chứ ko phải tất cả ở thiết bị! Mới chụp kỷ yếu hôm qua, post tấm này bị bá tánh ném đá chê xấu quá trời :p
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 

@quynhmatroi Dạ, chuẩn ạ! Nhiều bạn sinh viên cứ ngỡ mình là dân 9x, mặt trẻ quá cũng tủi thân ghê gớm 😁
tuyphong1986
ĐẠI BÀNG
7 năm
@crazysexycool1981 Bác làm hậu kỳ nên nhìn nó không nét căng ở mặt mẫu
@tuyphong1986 Chắc tại mình làm mịn da quá với Imagenomic nên bị mất ít nhiều chi tiết :p
linhatm
TÍCH CỰC
7 năm
@crazysexycool1981 kéo nhiều thứ quá nên mầu nó đậm gắt, tương phản cao chói quá
Mình đã từng dùng máy ảnh phim (loại ngắm và chụp tự động), Sony point-and-shot, DSLR Canon và rồi giờ chỉ dùng điện thoại để chụp ảnh.
Có lẽ trong tương lai gần mình sẽ tìm 1 em máy nào gọn nhẹ để mang theo chụp choẹt hằng ngày.
tethien
CAO CẤP
7 năm
@HCproboy Thấy Pana LX10 rẻ hơn mà ít người xài quá.
Nếu để du lịch thì con Pana Zs100 cũng ngon.
@tethien ZS100 được cái zoom hơn nhưng khẩu kém hơn LX10
Nếu không mua Sony thì LX10 cũng đáng xem xét
tethien
CAO CẤP
7 năm
@HCproboy ZS100 hợp với đi du lịch. Con này được dpreview chọn là Best for travel.
Mình vẫn thấy thích LX10 hơn.
@tethien Nó có dải tiêu cự từ 25-250mm cơ mà.
Đa dụng như vậy thì "best for travel" là phải.
khoavina
TÍCH CỰC
7 năm
Bị giang hồ nó đua con Fuji xa3 - mình rất thích nó !
Nhưng giờ lại đang dành tiền mua lại a6300 để tìm cảm giác mới
Ongchupvc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khoavina 😁 Bác bị đua tình huống nào thế. Em mém bị giật ngoài chợ- hên.
@Ongchupvc e toàn cắm tripod để ngoài lể đường phơi cũng sợ có ngày bị giựt qé =)) Đành đứng vừa chờ chụp xong vừa ôm máy lun =)) :p
khoavina
TÍCH CỰC
7 năm
@Ongchupvc Mình để trong nhà ! Nó chạy vô lấy luôn mới gớm !
Hornet600
TÍCH CỰC
7 năm
Máy ảnh tốt nhất là máy ảnh tạo cho mình có sự khác biệt so với mọi người khác. Đó là Sony a6300.

Nghĩ cũng lạ, mang mấy ảnh đi khắp Vinpearl Nha Trang chụp ảnh mà nhìn có mấy người cầm mấy ảnh hoàn dạng compact hoặc máy DSRL. Còn camera Phone thì đông như quân Nguyên
@Hornet600 cameraphone ngày nay cũng ổn lắm chứ chả đùa, nhìu khi ban ngày lười vác máy lắm cứ điện thoại thủ sẵn trong túy rồi phang thôy, chất lượng cũng ngon phết :p
Ghost_suol
TÍCH CỰC
7 năm
@Hornet600 Camera phone đông vì ai cũng có phone mà bác. Còn cái thú lên máy ảnh là có một sự đầu tư cao hơn rồi mà.hehe
chả ai thix canon nhỉ =]] !!!!! Con máy compact đầu tên trong đời mình là Ixus 220 hs, và thật sự rất thích và thương nó. Nhưng sau 1 lần bị trộm vô thó mất thì cũng vài năm sau, lúc đó mua ko còn nữa 😔 !!! Đành mua ixus 275 hs và cảm thấy cảm xúc ko dc như 220hs, đi biển xong sóng đánh vô hư luôn chia tay 275. Giờ đang dùng M3 và A6000 nhưng vẫn ko thể nào thix thú như hồi cầm cái máy nhỏ tí 220hs nhét túi quần cứ cần là lôi ra chụp !!!! Ixus 220 hs lúc đó hình ăn đứt smartphone !!!!
@fr3nzjpl4nt à con này chị mình cũng có một e màu đỏ đậm rất sexy, 12 chấm mà ảnh ra màu rất tươi như DSLR ấy, nói chung ngon 😁
lepxep2007
ĐẠI BÀNG
7 năm
@fr3nzjpl4nt Ngày ấy mình cũng có con compact 300hs, sau ngày em ấy toi thì vẫn chưa kiếm lại con nào có cảm giác bằng 😆
Chuẩn đấy. Nhiều bác mua đồ về trưng, đồ thì nhiều mà ít đi chụp, cuối cùng bán bớt.
@xấu-là-cái-tội Mua nhiều mà xài nhiều thì k nói bác ơi, em nói những bác mua về ngắm là chính ấy, có thấy đi chụp gì mấy đâu ngoài việc ra cafe cầm chụp vài tấm 😁
@Brandon T muốn đi chụp nhiều thì phải được bác Hồ dẫn lối 😔
@Brandon T Bác làm e nhớ tới hồi trước e cũng chơi xe đạp MTB cũng thành trào lưu mới vài năm trở lại đây và khắp bên Otofun đầy topic tư vấn mua & ráp xe, sau đó bên mục Rao Vặt cũng đầy rẫy bác bán xe còn likenew mới leng keng vì mua trào lưu còn lại cất phủ bụi :p

Thực ra có đkiện mua nhìu thiết bị sẽ tốt hơn, còn mua dàn máy mấy chục tỏi về chụp vài nhát post fb thì ko nói làm gì .. Chả bù e chỉ có mỗi con camphone LG chưa có $$ sắm thêm nên e bắn mới có 6 tháng mà giờ chắc trăm ngàn shots + 150GB raw, hơn 2/3 là phơi sáng lâu máy nóng ran 😕, cảm biến e giờ bị hot pixel tè le rôỳ :p :oops:
@xấu-là-cái-tội Tốn xăng ăn vặt dọc đường với $$ café nếu đy mấy quán có view đẹp thôy mà :p
myisyour
ĐẠI BÀNG
7 năm
Con máy ảnh mình đầu tiên mình thực sự mua là con fuji x20, mua mới toanh. Do chỉ có 1 cục pin và pin thì cực mau hết chụp đc hơn 100 hình là hết nên tấm nào chụp ra cũng chậm rãi kỹ càng, sau này bán đi mua d7100 chụp hình chả ra ôn gì. Tóm lại cái máy tạo cho mình đc cảm hứng sử dụng là cái máy tốt.
zutowa
TÍCH CỰC
7 năm
9 xác.
Điện thoại hoặc 1 cái mang theo sướng nhất, Sony rx100 hoặc fuji x100f chẳng hạn.
Mr-Bom
TÍCH CỰC
7 năm
Chụp sản phẩm thì mua body canon nào được mấy bác ơi...với cái ống kính nữa...em mới tìm hiểu nên đang lăn tăn quá...
@Mr-Bom chụp sản phẩm bằng điện thoại cũng được, nhưng bạn phải đầu tư nhiều cho phông, đèn, ...
@xấu-là-cái-tội
trước dùng 6D rất thích chụp. sau khi đổi qua 5d3 toàn quoang trong tủ không rỏ chán.
ntcongnd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Kiểu này phải tìm mua Nex 5R thôi
@ntcongnd Có nè mà không bán đâu hihi
ntcongnd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân mình chỉ ko thích 1 điểm là máy ko có ống ngắm quang. Bạn có thấy nó ảnh hưởng nhiều đến cảm giác cầm máy ko?
Luôn luôn là con siêu phẩm Blacberry Piv #BảoMậtNhấtThếThới của mình vơi ống kính schneider bất khả chiến bại 😆
iLi
TÍCH CỰC
7 năm
Trước đã dùng 60D rồi 5D MII, bây h đang thấy hp với XT2+23mm f1.4, sắp sắm thêm ẻm 56mm f1.2 nữa,...Thỉnh thoảng mua đồ chơi cho nó như: half case, nút bấm, dây ,...thấy vui vui,...
S8+
tminhdn
TÍCH CỰC
7 năm
Chính xác. Trước giờ đã dùng nhiều loại máy, từ dslr sang mrl. hồi dùng dslr thì chụp rất ngon đấy, nhưng to và nặng, đi đâu cũng nhác mang theo --> ít khi chụp.
chuyển qua mrl, xài fuji xe1, quá tuyệt, mang đi chụp thuường xuyên, nhưng kiểu thiết kế range finder mình vẫn chưa ưng ý.
cuối cùng qua omd em10 mark ii, thiết kế quá chất, nhỏ gọn, mình đi đâu cũng mang theo, cầm lên chụp cũng phong cách, chất ảnh quá ngon --> theo mình là chiếc camera tuyệt nhất mình từng sở hữu.
Đôi lúc nhìn lại tấm hình mình chụp nó lại đẹp một cách lạ lùng 😁
'tâm đắc' chứ không phải 'tâm đắt' anh ơi =)) lại sắp giống a Hiệp rồi =))
Applenick
TÍCH CỰC
7 năm
Chiếc máy làm anh em thích chụp hình nhất là chiếc mang lại màu sắc và độ sướng của mẫu nhất,...chiếc mà tăng độ sướng của mẫu nhất là chiếc mà Bạn được gần sát với em mẫu nhất,..mà chiếc mà giúp Bạn gần và sát với em mẫu nhất là con đường đến với mẫu ngắn nhất...suy ra là chiếc máy Bác thích chụp hình nhất !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019