[Hỏi Tinh Tế] Nên dùng trả trước hay trả sau?

gothdn
21/3/2012 9:11Phản hồi: 66
Với câu hỏi mình đặt ra … NÊN DÙNG TRẢ TRƯỚC HAY TRẢ SAU ?

Có lẽ đa số đều chuộng dùng trả trước, vì dễ dàng quản lý cước sử dụng.
Có lẽ đa số đều nghĩ dùng trả sau tháng nào cũng trên 200k, quá nhiều?
Nhưng có lẽ ít ai trong các bạn có nhớ xem tháng vừa rồi bạn đã nạp bao nhiêu card 100k.

Bây giờ ta đi vào phân tích nhé:

+) Trước hết hãy xem bảng giá cước của các gói cước thông thường 3 nhà mạng lớn.

Như vậy, cước của Mobifone và Vinaphone là hoàn toàn như nhau, chỉ có Viettel nhỉnh hơn 10đ

+) Ưu điểm và nhược điểm

Trả trước:
- Dễ quản lý được cước sử dụng, không bị xài quá mức cho phép
- Không biết được một tháng sử dụng bao nhiêu tiền, để cân đối chi tiêu
- Cước gọi đắt hơn

Trả sau:

- Tính toán được lượng tiền cước trong 1 tháng

Quảng cáo

- Cước gọi rẻ hơn
- Không sử dụng cũng mất thuê bao 50k/tháng

Xét về ưu và nhược điểm của hai loại thuê bao này cũng chưa rõ ràng và chưa thuyết phục được chúng ta nên sử dụng loại nào.

+) Giờ ta thử một tính toán nhỏ cuối cùng để biết bạn nên chọn loại nào:
Cước gọi trung bình của thuê bao trả trước là 1280đ / phút (gói thông thường)
Cước gọi trung bình của thuê bao trả sau là 930đ / phút

Như vậy, nếu 1 tháng ta gọi 143’ (mỗi ngày khoảng 4,75 phút/ngày),
thì ta phải nạp card số tiền 1280đ x 143’ = 183.000đ

Quảng cáo

hoặc ta phải nộp tiền cước 930đ x 143’ + 50.000đ (thuê bao) = 182.990đ

Nhìn theo phương diện tiền cước, nếu một tháng ta gọi trên 143’ hay dùng trên 180k, thì chắc chắn ta phải chọn dùng trả sau rồi, vì từ phút 144’ trở đi, cước của thuê bao trả sau là rẻ hơn nhiều.
Ngược lại, nếu dùng ít hơn số này, dùng trả trước là không có gì phải bàn cãi.

Kết luận:

- Nếu bỏ qua các tiêu chí ưu nhược điểm của các gói cước (vì đây là quan điểm chủ quan của mỗi người).

- Nếu bạn là người có nhu cầu sử dụng điện thoại ít (dưới 183k/tháng hay chỉ gọi khoảng 4’/ngày) thì mình khuyên bạn dùng gói cước => trả trước.
- Còn nếu bạn là người đã đi làm, hay công việc cần gọi điện thoại nhiều (trên 200k/tháng hay gọi trên 5’/ngày) thì không còn chần chừ gì nữa, hãy chuyển sang dùng => trả sau.

Cảm ơn simvinaphone vì đã đồng ý để mình trích dẫn bài viết từ www.simdepmoingay.com
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

truonghoaxa
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã từng dùng cả trả trước và trả sau thì thấy:
tiền điện thoại dưới 200k thì lền dùng trả trước, ngược lại quá 200k lên chuyển sang trả sau..!:bounce:
Chuẩn không cần chỉnh! công phu quá!
Riêng mình xài 300k/tháng => cứ trả sau mà chiến thôi, hehe

p/s: Dạo này mạng TinhTế chậm quá nên mình reply bài còn khó, huống chi là post bài. Thanks Gothdn đã có ý tưởng share bài cho anh em.
H410
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chuyển sang trả sau thôi 😁
Nhưng mà trả trước còn có chiêu khuyến mãi 50% cơ mà :D :D
Bây giờ KM trả sau nhiều hơn trả trước đấy bác
Bây giờ tháng nào các mạng cũng đều KM 50% cho thuê bao trả trước ít nhất 1 lần nên mình sẽ tính phần này vào để phân tích cho mọi người : với nhu cầu 10phút/ ngày , giá cước lấy như bạn chủ topic .
Trả sau : (930 x 300 ) + 50.000 = 329.000đ/tháng
Trả Trước : 1280 x 300 = 384.000đ KM 50% = 384.000/1.5 = 256.000đ/tháng
Với kết quả trên mình vẫn sử dụng Trả trước cho đến khi nào không còn KM 50% thì mới nghĩ đến chuyển sang dùng trả sau .
@toankidvd2807 trả sau có gói gọi nội mạng miễn phí bạn nhé ;))
@toankidvd2807 Đúng sồi mai là hết 50% ^^
H410
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu như vậy mình mua thêm 1 cái sim khuyến mại, 60k 70k tài khoản 300k gì đó dùng thì tiết kiệm hơn à 😁
Mình dùng cả 2 😃. Một SIM chuyên để nhắn tin còn SIM chuyên gọi (dĩ nhiên là 2 mạng khác nhau)
mình cũng vậy...2 loại dùng cho tiện...k lo đang gọi thì hết tiền..😁
Chuẩn.
Nhưng ở hình minh hoạ ở trên với gói cước trả sau gọi nội mạng phải rẻ hơn ngoại mạng chứ nhỉ. Chắc có gì nhầm lẫn ở đây chăng?
Nếu nói về KM thì trả sau có KM 10p miễn phí/cuộc gọi, gọi tẹt ga nội mạng cũng chỉ hết 120k (viettel) vậy nếu sài trả trước mà > 150k thì nên sài trả sau, còn nếu thấp hơn thì nên sài trả trước với KM 50% thẻ nạp 2 lần/tháng.
Chỉ gọi nội mạng thui chứ nếu pác gọi thêm cho mobi và vina hay các mạng khác nữa thì tốn cũng khá đó pác.
E thì dùng 1 sim trả sau vina và 1 sim trả trước mobi,nếu gọi ngoại mạng e sẽ dùng sim trả trước 1 tháng.Tổng cộng tốn khoản 200k nhưng mà điện tẹc ga.
H410
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhưng bây giờ các bạn cho mình hỏi Vina đang có khuyến mại 10' trả sau ko.
Nếu còn thì mình sẽ đăng ký luôn 😁
Miễn nhiễm với bác nào cứ rượu vào là gọi tít mù, gọi như chưa hề có cuộc chia ly.
dohangocanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Túm lại ai gọi nhiều buôn nhiều thì dùng trả sau sẽ tiết kiệm hơn, như em có ngày phải gọi hàng tiếng đồng hồ nè. Thế nên cứ trả sau mà chiến thôi
hầu hết các chương trình khuyến mại giành cho thuê bao trả trước!
Tóm lại là ai cũng đúng chả ai sai.
bởi nhiều gói cước có người sở hữu rất chi là ngon. Mà có người mong cũng không được.
Như tớ nè. 1 sim trả sau viêt tel KM 10p + 100 tin/tháng
1 sim sinh viên 3k/ngay = 90k . Gọi 100d/p + 100 tin nhắn nếu nạp 90k lúc km thì được 4500p + 3000 tin nhắn.
4500 tin là nạp 90k vào thì km 50 được 45k.
1 sim vina chính nữa. Gọi mạng VNPT " vina + mobi " + 1 số số quan trọng.
Đấy nếu thế thì dùng luôn 1 sim SV nạp 200k vào gọi giã họng ra cháy sim luôn. NT liệt bàn phím luôn.. Ngoại mạng cũng mất 200 nội mạng cũng rẻ. Hiện tại sim SV vất cho ông già dùng rất nhiều cái phí nhưng mình không cần nữa bởi vì đi làm lên hạn chế dùng nhiều máy. NT rẻ gọi rẻ vào chát chít dung lượng free 30mb.
Đấy chỉ là sở thích của mỗi người thấy cái nào hợp lý thôi. Với bạn là hợp lý nhưng với tớ thì không.
Có vẻ như ai cũng đã lựa chọn cho mình cách sử dụng chương trình km của nhà mạng tối ưu nhất nhỉ 😁
hjhehe
TÍCH CỰC
12 năm
...........nhưng mình thấy gói cước trả sau ít ưu đãi hơn trả trước bạn a. mình thấy vịt teo có dịch vụ 3k/30ph.vậy thì rẻ hơn trả trước mà lại dễ kiểm soát hơn nhìu
ForceF5
ĐẠI BÀNG
12 năm
Còn tùy vào việc bạn gọi nhiều hay gọi ít.
Nói chung giờ dùng trả sau hay trả trước cũng sàn sàn như nhau.

Sent from my GT-I9003 using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019