Hướng dẫn: Cài Windows trên máy Mac bằng BootCamp

cuhiep
13/6/2007 17:5Phản hồi: 328
328 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zootycoonvn
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mình muốn tạo ghost cho nó thì làm sao vậy các bạn ?
anhlt
CAO CẤP
16 năm
Hôm nay em cài Windows bằng boot camp copyfile ngoài DOS xong rồi lúc khởi động vào để cài tiếp thì nó hiện Disk Error Press any key to restart em chưa gặp lỗi này bao giờ khi cài bằng boot camp cả không hiểu tại sao ai chỉ cho em với
Thanks all
cài lại, khi ở màn DOS xanh xanh nó hỏi có format lại HDD hay giữ nguyên không thay đổi thì bác quick format lại một phát nữa cho tôi 😁 sẽ ổn đấy !
nminhthiep
ĐẠI BÀNG
16 năm
Vấn đề là sau khi cài Leopard xong dùng bôtcam cài win XP thành công. sau đó vào windowsXP thì thiếu Drieve,vậy dùng Bootcam có sẵn trong Leopard thì làm sao tạo đĩa Drieve cho windowsXP đây? lúc chạy bootcam trong Leo thì ko thấy bước hỏi có đốt đĩa Drieve?
Pro nào có kinh nghiệm chỉ gấp cho mình với?Chỉ bỏ đĩa Leo vào là xong😁:D:D
Anh ơi em muốn bên dung lượng Win XP là 116gi và bên Mac cũng 116gi thì em chọn chỗ Partion chọn sao hả anh.Em mới dùng nên cũng chưa biết cài lắm, xin anh chỉ cho em bằng hình ảnh luôn nhé.Máy em MacBook màu đen corel2duo ram 2g ổ cứng 250g chạy hệ điểu hành Lenopard
@MAcBookqn88: Ở bước chia hdd bác chọn "Divide Equally" là xong

Atrac
ĐẠI BÀNG
16 năm
!

Bác mới xài MAC ?,,, driver có sẵn trong đĩa leopard rồi,,, bài hướng dẫn đầy trong 4r mà kô coi.
Cần sự giúp đỡ cài Win

Nếu làm như dậy là ổ cứng 250g phân đều cho 2 bên HDH Lenopard và Win Xp hả anh,là mỗi bên 1 nữa hả anh,nếu em muốn Win XP nhìu hơn 1 chút thì làm sao hả anh
  • Tiến hành cài Windows giống như trên máy Windows. Chú ý: Khi đến phần chọn ổ cứng nhớ chọn đúng ổ cứng mà bạn đã chia trước đây ở bước 4. Nếu bạn chọn sai ổ cứng thì có khả năng OSX bị hỏng và bạn phải cài lại OSX.
  • Chọn định dạng ổ cứng cho Windows XP: với ổ cứng có dung lượng nhỏ hơn 32Gb và định dạng FAT thì OSX có thể nhìn thấy được ổ cứng và sử dụng dữ liệu trên đó. Nếu định dạng NTFS thì khi vào OSX sẽ không nhìn thấy. Bạn nên chọn FAT.
Chúc thành công

[/quote]
Chỗ định dạng ổ cứng cho Win XP,máy em ổ cứng 250g mà chia cho bên HDH MAC với Win XP mỗi bên 1 nữa ,tức là bên Win XP em cỡ 120 thì em chọn định dạng nào để cài được và bên HDH MAC nó có thể nhìn thấy ổ cứng và sử dụng tài liệu trên đó hả anh.Em mới sử dụng MAC nên còn gà lắm nên chưa hiểu nhiều xin mấy anh chỉ giúp 😕. Em xin cảm ơn
Sao bác ko chia làm 3: 1 cài Win, 1 làm data dùng chung win và MAc, 1 cài Mac? Mình chia như vậy thấy tiện hơn hẳn 😁
Cho mình hỏi, ,ổ cứng mình 160g, đang chia 2 ổ 120g và 40g, hôm qua tính cài win nên vào Bootcamp Assistant, nó hiện ra bảng Introduction, mình vừa nhấn Continue nó đã báo "The startup disk cannot be partitioned or restored to a single partition." Vậy là nó ko cho tiếp tục nữa! Lần trướoc lúc mình không chia 2 ổ, để 1 ổ 160g thì nó lại cho cài win, vậy là đã chia 2 ổ thì không cài win được phải không các bác? Có cách nào khắc phục không vì chẳng lẽ phải cài lại Mac trên ổ 160g rồi lại cài win nữa????
billho
TÍCH CỰC
16 năm
BootCamp chỉ làm việc khi ổ cứng chưa chi bất kỳ partition nào. Bạn chia rồi nên nó không thực hiện được.

Tuy nhiên, nếu bạn muốn cài Win, thì có thể sử dụng Partition 40g mà bạn đã chia để cài lên đó. Các bước để cài được win trong trường hợp này là: Trên Mác, bỏ điã Win vào, khởi động lại máy, nhấp phím option cho đến khi hiện ra các đĩa boot, chọn điã Win, sau đó cài bình thường.

Nhớ rằng, khi cài nữa chừng, nếu máy khởi động lại thì cũng phải nhấn option để chọn ổ bootable tiếp, nhớ chọn ổ 40gb. máy lúc đó đang mặc dịnh chọn boot disk là Mac. Nếu cần thì cho nó vào thẳng Mac, vào System References, Chọn Startup Disk, chọp tiếp Windows on Untitled. Lần sau nó chạy thẳng vào Win mà không cần nhấn option.
Ổ data là gì dậy hả anh.Mà nó có tác dụng gì hả thế anh , em gà lắm nên ko biết nhiều.Mấy anh ơi dùng bên HDH Mac thì ko vô chương trình nào để làm mất Win hả anh
Chưa hiểu ý câu hỏi cuả bác lắm?
Cảm ơn mấy anh đã chỉ cho em vô phần đánh tiếng việt.Em lại biết thêm 1 chức năng hay của Apples nữa rùi 😃 .Mong sao còn nhiều chức năng hay nữa được post lên cho anh em dùng Apples biết
em có leo trong máy rồi nhưng tìm hoài hông ra cái boot camp đâu, vô apple cũng không download được... bi giờ em phải làm sao? win vista của em bị locked rồi nên em muốn gở nó ra. em hông bit về IT nhiều nên mọi người thương tình chỉ kĩ kĩ cho em nghen.
baonguyen
ĐẠI BÀNG
16 năm
các bác cho em hỏi: em muốn cài win bằng bootcamp, khi em mở Bootcamp thì nó có 2 lựu chọn: "Print Installation & Setup Guied" và "Continue". Khi em chọn Continue thì nó báo: "The startup disk can not be partinioned or restored to a single partion"...Em bó tay cái khoảng này, mong các bác giúp đỡ
kutimat1mi
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em mới mua mac đc 1 tuần,vọc lung tung bi h cài lại win,bị y choang như bác,bác đừng chia ổ trc khi cài win.bác hãy bỏ cái ổ kô chứa mac kia đi(erase ổ kia đi rồi hòa nó vào với mac,khi đó kài bt,lúc sau mới chia lại ổ)
trước khi cài win bác có dùng chương trình gì khác ngoài bootcamp để chia ổ ko ? Nếu có thì báo lỗi này là đúng :p . Nếu chia ổ rồi thì cần gì bootcamp nữa, bác cho đĩa xp vào rồi boot chọn bằng cd xp là xong rồi
baonguyen
ĐẠI BÀNG
16 năm
em đã chia ổ cứng bằng "terminal" làm 2 phần. Một Data + ổ chứa hệ điều hành (HDH) Mac. Bây giờ em muốn cài win chung với Mac trên ổ HDH vậy em phải làm sao? Mong bác nói rỏ, thank
Nếu cài win qua bootcamp thì bắt buộc bác phải chia cho nó một phân vùng riêng.

Điều kiện để cài win qua bootcamp là máy bác chỉ có 1 phân vùng duy nhất, sau khi chạy bootcamp nó sẽ chia ra làm 2 phân vùng, phân vùng mới dùng để cài win .
anh ơi! sao khi copy xong, khởi động lại máy thì nó báo lỗi: disk boot .... nghĩa là không có ổ boot ý? lsao nữa hả anh! a jup e với! e vẫn chưa cài được winxp cho Mac...
thanks
p/s: e tìm mãi không thấy nên hỏi anh! cho e link hướng dẫn cài win nhé! trên pc thì không vấn đề nhung mac e k lam được
Chỉ Giúp em với"cần giúp gấp"

Chọn định dạng ổ cứng cho Windows XP: với ổ cứng có dung lượng nhỏ hơn 32Gb và định dạng FAT thì OSX có thể nhìn thấy được ổ cứng và sử dụng dữ liệu trên đó. Nếu định dạng NTFS thì khi vào OSX sẽ không nhìn thấy. Bạn nên chọn FAT.
Giúp em với.em đã chia ổ là bên Win 125(Fat32) nhưng đến phần chọn định dạng em chọn format partiton using NTFS files system (quick),rùi em cài Win xong nhưng sao em cài đĩa driver chạy step up.exe thì nó báo lại ko cho chạy ,và 1 vấn để nữa là sao mỗi lần khởi động Win là nó đứng mắt chứ ko chịu khởi động lại gì hết,và bên Win cũng ko có BootCamp để chuyển qua bên Mac gì hết,dậy là em bị lỗi gì trong lúc cài đặt dậy huhuhu😔
tuan1412
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mình đang làm đến đoạn ấn enter để continue thì MacBook bị treo o ở đó mãi,ấn gì cũng 0 dc chủ có cách tắt máy bằng power.Có ai biết tại sao 0

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019